What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Hôm nay mình vừa nhận Visa Schengen, chỉ thắc mắc thêm 1 điều mong các bạn giải đáp đó là ở phần ngày tháng, from 06/07/2014, until 10/08/2014 tức là họ cấp cho mình trong hơn 1 tháng đó. Nhưng ở dưới lại có mục là duration of stay lại chỉ là 21 days.

Mình không hiểu lắm, có phải là chỉ được ở lại 21 ngày ko ạ

Hôm nay mình vừa nhận Visa Schengen, chỉ thắc mắc thêm 1 điều mong các bạn giải đáp đó là ở phần ngày tháng, from 06/07/2014, until 10/08/2014 tức là họ cấp cho mình trong hơn 1 tháng đó. Nhưng ở dưới lại có mục là duration of stay lại chỉ là 21 days.

Mình không hiểu lắm, có phải là chỉ được ở lại 21 ngày ko ạ
Chính xác là như vậy, bạn có thể vào trong thời gian 1 tháng đó và chỉ đc ở 21 ngày thôi nhé, chú ý đừng ở quá ngày hết hạn visa ko sẽ vô cùng rắc rối!!!

Trời ơi các bạn ơi, mình theo dõi post này lâu lâu lắm rồi. Mọi thứ đều chuẩn bị kĩ càng hết. Mình đi theo diện thăm thân, mình k chứng minh tài chính của mình luôn vì gia đình bên kia sẽ cover all expenses during stay. Vậy mà hôm nay nhận giấy attestation và invitation letter của bên Pháp gửi về mình mới tá hỏa. Tên của mình trong invitation letter thì viết đúng là: Nguyen Thi Thanh A. Nhưng trong tờ attestation thì nó lại thế này:
Last name: Nguyen A
First name: Thi Thanh

Đáng lẽ phải là: Last name: Nguyen và first name: Thi Thanh A trời ạ.

Trời ơi mình chỉ muốn khóc thôi, vì người mời là người Pháp nên k phân biệt được đâu là họ đâu là tên :((((((((((( Giờ mình phải làm sao hả các bạn? LSQ có chấp nhận k? (số passport của mình trong giấy attestation thì đúng chỉ sai thứ tự tên thôi). Mình k thể gọi lên LSQ hỏi dc vì số đt đó chỉ để đặt hẹn với lại h đang mùa cao điểm, gọi rất khó. Mình sắp đi rồi (khoảng ngày 16/07 này) nên các bạn đừng bảo mình nói người thân làm lại giấy đó hic. Mình có thể lên thẳng LSQ hỏi được k? Ai giúp mình với!!!

Cho mìn hỏi tiếp, phần passport issued by, ý là được cấp bởi Cục quản lý XNC, trong passport mình ghi là Immigration Department.Trong form Shengen visa điền trực tiếp trên máy tính thì phần đó mình ghi Immigration Department lại ko đủ chỗ.Thế mọi người điền thế nào ạ? Tương tự, mục 36 (ngày&nơi ký), HOCHIMINH mình điền CITY thì bị nhảy xuống,sợ in ra k thấy dc chữ CITY.

Mình đi lần đầu nhưng lại xin multi-entry vì tính sẽ đi thêm Turkey nữa, đòi hỏi vậy thì có dẫn đến quyết định từ chối cấp visa k,hic.Số ngày xin đi về là chắc chắn vì mình mua vé MB rồi.Chỉ mỗi lăn tăn đi thêm Turkey.

Mình trả lời giúp bạn nhé:

Bạn điền Immigration Department là đúng rồi. Tất cả các phần bạn điền thì để font Times New Roman size 8 là được nhé. Khi đánh nó sẽ tự nhảy xuống 1 dòng k sao cả.

Cái vụ multi-entry mình k chắc nhưng thường thì ĐSQ/LSQ đâu có bắt buộc bạn mua vé mbay, chỉ yêu cầu giấy xác nhận thôi mà. Dù bạn có mua đi chăng nữa nó cũng k tăng số phần trăm bạn đậu visa đâu. Trong này có người mất mấy chục triệu mua vé cuối cùng vẫn rớt ấy.

Tình hình là mình đã bị ĐSQ Pháp đánh trượt rồi :-<. Chắc họ sợ vợ chồng trẻ qua đó bỏ trốn hay sao ý. Mà các bạn ý đánh trượt rõ nhanh, nộp có 3-4 ngày đã có kết quả fail không cho 1 cơ hội phỏng vấn hay làm gì cả :(. Mà lại còn booking hết rồi chứ. Thôi chắc mình khỏi mơ âu iếc gì nữa quá
Thử xin các nước Châu Âu khác dễ hơn xem bạn, như Séc (gần như là dễ nhất ở Châu Âu) hay Romania, Bulgarie, Hungarie đó bạn, hay Croatia gần đây đang muốn phát triển du lịch, chúc bạn may mắn nhé!!!

Hi các bạn,
Mình đọc qua gần hết các trang từ đầu topic đến giờ mà chưa gặp trường hợp nào như của mình, post lên mong các bạn góp ý.
Mình có kế hoạch du lịch Pháp cuối tháng 9 này, đi 9 ngày, vé máy bay đã mua, phòng cũng đã book trước, giờ chỉ còn xin visa.
Chuyến đi gồm 3 người lớn, 2 vợ chồng mình + mẹ + con gái mình, cụ thể tình hình như sau:
- Mình đã xem kỹ về các loại giấy tờ cần chuẩn bị, mình có nhà, hộ khẩu Hà Nội, công việc làm ổn định, hợp đồng vô thời hạn, lương 15tr/tháng, có sổ TK 200tr.
- Mẹ mình là phó khoa 1 bệnh viện lớn ở Hải Phòng, cũng có đầy đủ các giấy tờ như trên
- Con gái mình hiện 1.5 tuổi
- Vấn đề ở vợ mình, hiện đã nghỉ ở nhà > 2 năm nay để trông con (nghỉ tử khi có bầu), trước làm nhà nước, giờ vẫn trong biên chế nhưng nghỉ không lương.
Theo các bạn vợ mình nên khai thông tin thế nào, mình định ghi làm nội trợ ở nhà cho đỡ rắc rối giấy tờ với cơ quan, vì cũng nghỉ đã lâu, giờ xin các loại giấy tờ cũng khá phiền phức, nhưng như vậy sự ràng buộc lại có vẻ giảm đi, các bạn cho mình lời khuyên.
Có thêm 1 chi tiết, mình và vợ cùng học lớp MBA, có bằng năm ngoái, vậy giấy tờ này thêm vào có ý nghĩa gì cho vợ mình không?
Cảm ơn các bạn nhiều, mình đặt lịch hẹn nộp hồ sơ rồi, 30/6 này, nên cũng khá gấp rồi!

Minh noi that; truong hop cua ban hoi bi kho; vi vo chong ban trẻ lại mang cả con theo nên sẽ không có gì ràng buộc ở Việt nam cả, mình nghĩ là bạn xin visa cho 2 vơ chồng đã khó rồi.
Nên theo minh bạn nên lấy giấy to cua vo o cty cu (du nghi khong luong thi van cu manh hon la ko di lam);

Nhung minh bai phuc ban ve do lieu vi book ks; vé hết rồi mà chua có visa :d
Hi các bạn,
Mình đọc qua gần hết các trang từ đầu topic đến giờ mà chưa gặp trường hợp nào như của mình, post lên mong các bạn góp ý.
Mình có kế hoạch du lịch Pháp cuối tháng 9 này, đi 9 ngày, vé máy bay đã mua, phòng cũng đã book trước, giờ chỉ còn xin visa.
Chuyến đi gồm 3 người lớn, 2 vợ chồng mình + mẹ + con gái mình, cụ thể tình hình như sau:
- Mình đã xem kỹ về các loại giấy tờ cần chuẩn bị, mình có nhà, hộ khẩu Hà Nội, công việc làm ổn định, hợp đồng vô thời hạn, lương 15tr/tháng, có sổ TK 200tr.
- Mẹ mình là phó khoa 1 bệnh viện lớn ở Hải Phòng, cũng có đầy đủ các giấy tờ như trên
- Con gái mình hiện 1.5 tuổi
- Vấn đề ở vợ mình, hiện đã nghỉ ở nhà > 2 năm nay để trông con (nghỉ tử khi có bầu), trước làm nhà nước, giờ vẫn trong biên chế nhưng nghỉ không lương.
Theo các bạn vợ mình nên khai thông tin thế nào, mình định ghi làm nội trợ ở nhà cho đỡ rắc rối giấy tờ với cơ quan, vì cũng nghỉ đã lâu, giờ xin các loại giấy tờ cũng khá phiền phức, nhưng như vậy sự ràng buộc lại có vẻ giảm đi, các bạn cho mình lời khuyên.
Có thêm 1 chi tiết, mình và vợ cùng học lớp MBA, có bằng năm ngoái, vậy giấy tờ này thêm vào có ý nghĩa gì cho vợ mình không?
Cảm ơn các bạn nhiều, mình đặt lịch hẹn nộp hồ sơ rồi, 30/6 này, nên cũng khá gấp rồi!

Theo minh ban cu nop ho so binh thuong; luc nop voi anh nhan vien thi noi ro voi anh ay la nguoi nha em o phap khong ro ten tieng viet nen viet vay, nhung so ho chieu la dung...

Minh thay nguoi phap ho biet ten cua VN rac roi nen ho ko bat be cai do dau, mien la co du cac ky tu
Trời ơi các bạn ơi, mình theo dõi post này lâu lâu lắm rồi. Mọi thứ đều chuẩn bị kĩ càng hết. Mình đi theo diện thăm thân, mình k chứng minh tài chính của mình luôn vì gia đình bên kia sẽ cover all expenses during stay. Vậy mà hôm nay nhận giấy attestation và invitation letter của bên Pháp gửi về mình mới tá hỏa. Tên của mình trong invitation letter thì viết đúng là: Nguyen Thi Thanh A. Nhưng trong tờ attestation thì nó lại thế này:
Last name: Nguyen A
First name: Thi Thanh

Đáng lẽ phải là: Last name: Nguyen và first name: Thi Thanh A trời ạ.

Trời ơi mình chỉ muốn khóc thôi, vì người mời là người Pháp nên k phân biệt được đâu là họ đâu là tên :((((((((((( Giờ mình phải làm sao hả các bạn? LSQ có chấp nhận k? (số passport của mình trong giấy attestation thì đúng chỉ sai thứ tự tên thôi). Mình k thể gọi lên LSQ hỏi dc vì số đt đó chỉ để đặt hẹn với lại h đang mùa cao điểm, gọi rất khó. Mình sắp đi rồi (khoảng ngày 16/07 này) nên các bạn đừng bảo mình nói người thân làm lại giấy đó hic. Mình có thể lên thẳng LSQ hỏi được k? Ai giúp mình với!!!

Muc 21: Cai vụ em đi nhiều nơi mà chưa chắc chắn thi ko nen ghi vao vi neu ghi vao ho se hoi them booking ksan; ve di lai den cac diem do.

Muc 22: ko nen ghi
Minh ko biet ben DSQ Ha Lan the nao nhung ho so ben Phap thi tat ca in tu email, ko ky ca gi van co gia tri ban a

Mọi ng cho em hỏi chút ạ, trong tờ khai Schengen,

1) mục 21 : Main purposes of the journey:
Em đi thăm bạn em và cũng định đi thăm quan vài nơi trong lãnh thổ Hà lan, nếu có thời gian thì sang Pháp và Bỉ ( nhưng chưa chắc, vì phải phụ thuộc vào công việc bạn em) thì em tick vào Visiting family or friends và Tourism hay chỉ tick visit family or friends thôi ạ?

2) Còn mục 22: Member states of destination, em có phải liệt kê Pháp và bỉ ko ạ? vì cái này em ko chắc, chỉ là dự tính thôi, khoảng 80% sẽ chỉ ở lãnh thổ Hà lan, nếu ko liệt kê trong tờ khai, sau này nếu may mắn đc visa rồi sang bỉ và Pháp chơi thì có vấn đề gì ko ạ?
Em hơi ngại nếu liệt kê ra thì phải làm list Khách sạn và lịch trình...

3) Bạn em đã chuẩn bị xong giấy tờ, HDLĐ của bạn ấy là bản gốc, có chữ kí giám đốc, còn bảng lương thì chỉ in ra thôi chứ ko có chữ ký gì, thế có đc chấp nhận ko ạ? Tương tự như Bank statement, bạn ấy gọi tới Bank hỏi thì bên Bank nói chỉ cần in tờ xác nhận tài khoản trên mạng ra thôi, ko cần đến Bank làm gì. Nhưng nếu in ra thì ko có chữ ký hay con dấu gì hết, LSQ có chấp nhận ko ạ?

Em cảm ơn mọi người nhiều! Chúc mọi ng 1 ngày may mắn!

Ban oi; check lai xem; anh ko thuoc khoi schengen nen ban co visa schengen ko vao anh duoc dau; visa anh phai xin rieng do
Em muốn sang Đức vì có cô quen bên đó, k phải thuộc họ hàng, nhưng mà Đức khó xin visa nên em định làm visa Sec hoặc nước nào đó dễ dễ để có visa Schengen, sang nước đó 1,2 ngày rồi sang Đức bằng đường tàu hoặc bus, như thế có được không? Các bác cho em hỏi làm visa Sec có dễ không ạ? Trong khối Schengen thì làm visa nước nào dễ qua nhất ạ?
Thực ra Đức cũng chỉ là điểm dừng tạm thời do có người quen thôi. Cái cuối cùng của em là sang được Anh (đi "không đàng hoàng") để được ở bên bạn gái nên nếu bác nào quen mối từ châu Âu sang Anh hoặc từ VN luôn cũng được thì inbox em nhé. Thank các bác.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back