What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mọi người cho mình hỏi visa schengen mà multi entry thì bình thường đi lại giữa các nước thì ko có stamp vào passport nhưng nếu mình muốn đi ra khỏi khối chơi vài hôm thì có phải đóng dấu ra khỏi khối rồi khi nào về đóng dấu vào lại ko ạ ? Mình có phải nhắc họ ko hay họ xem vé mình đi để biết mình có ra khỏi khối hay ko thế ạ ?

Hôm nay mình lấy kết quả và rớt rồi mọi người. Lí do: không xác định được ý định rời khỏi Pháp trước khi visa hết hiệu lực.
Mình buồn kinh khủng nhưng còn nước còn tát. Mình k thể để như thế này được. Mình rất muốn đi lần này vì có người bên kia mời (cơ hội ngàn năm có 1).

Vì mình là sinh viên, con gái nữa nên đi 1 mình rất khó. Được cái có người mời viết thư và giấy bảo lãnh nói sẽ lo hết chỗ ăn ở, chi phí nên TLS ok phần này. Chỉ có là mình xin được giấy xác nhận sv của trường nhưng không xin được giấy chứng nhận thời gian nghỉ hè (cái này thì làm gì có trường nào cấp >.<). Cho nên TLS mới ghi lí do là k xác định dc ý định... :(

Mình định viết đơn xin cứu xét và người nhà bên kia sẽ viết 1 cái mail nữa. Mình là sv năm 3 rồi nên chỉ còn 1 năm nữa là ra trường, chắc chắn k thể ở lại Pháp rồi, vậy mà vẫn bị nghi ngờ :(( Mà trường và khoa mình đều có tiếng lâu năm và thành tích tốt. Mình chẳng điên ở lại bên đó đi làm chân tay. Hic bạn nào có cao kiến gì góp ý giúp mình đơn cứu xét được không? 14/07 này mình dự định bay hic. Mình định mai lên khoa xin cái giấy xác nhận nghỉ hè mà sợ nó k chịu kí (Pđt với khoa làm ăn nhiêu khê lắm :(().

Giấy tờ nộp cho TLS thì có thư mời, giấy bảo lãnh, motivation letter của mình, sổ HK, giấy xác nhận sv của trường,bảo hiểm, booking của qatar do sgtourist đặt giúp. Vậy thôi mình k chứng minh tài chính luôn mới ghê :D

Vì thật sự mình muốn đi Phap lần nữa để khám phá nhưng nơi mình chưa đến... Chân thành đến vậy mà vẫn bị từ chối thì chắc phải xem lại cách làm việc của họ rồi bạn ạ. Mình sang đó du lịch là đã góp thêm tiền vào nền kinh tế của họ rồi, chứ có phải sang đó làm của nợ đâu. Bạn làm lại hồ sơ hoàn chỉnh, chứng minh cho được tình yêu nước Pháp nồng nàn và bảo sẽ nộp cho tới khi nào được chấp nhận xem sao :)

Không đơn giản vậy đâu bạn. Bạn góp tiền vào nền kinh tế nước đó thì không nói rồi nhưng bạn còn phải chứng minh được chắc chắn sẽ quay về nước. Vấn đề duy nhất mà TLS quan tâm là bạn có quay về nước đúng hạn không và mục đích chuyến đi ntn. Còn k thì bạn đem vài chục tỷ USD qua làm ăn hay góp phần làm giàu cho nước nó thì ok =)) Chứ suy nghĩ đó chỉ là từ phía bạn thôi, ngài TLS phải xem xét đủ thứ. Lỡ 1 người ở lại thôi là trách nhiệm thuộc về ổng hết. Trường hợp của mình cũng bị từ chối mặc dù người mời là người nhà của mình, làm trong cục di trú của EU đấy mà mình vẫn fail như thường =))

Vì của bạn cũng giống mình nên mình góp ý xíu nha: tình yêu với nước pháp thì cái này ai cũng viết được trong thư rồi. Quan trọng là chứng minh ý định của mình sẽ quay về nước. Hồi trước trên diễn đàn này phần 2 thì phải, có mấy bạn cũng bày là phải nói kiểu t rất thích đi du lịch rồi pháp đẹp này nọ nhưng t k điên mà ở lại. Mình có gia đình, công việc, nhà cửa, sổ tk gì đấy (nếu có) thì nói là t ở lại bên đó k có bằng cấp j sống lén lút khổ sở, chả việc j t thèm ở lại :D T có tiền t đi du lịch rồi về tiếp tục làm việc, kinh doanh j đó chứ k thèm ở lại đấy. Chúc bạn may mắn :)

Hôm nay mình lấy kết quả và rớt rồi mọi người. Lí do: không xác định được ý định rời khỏi Pháp trước khi visa hết hiệu lực.
Mình buồn kinh khủng nhưng còn nước còn tát. Mình k thể để như thế này được. Mình rất muốn đi lần này vì có người bên kia mời (cơ hội ngàn năm có 1).

Vì mình là sinh viên, con gái nữa nên đi 1 mình rất khó. Được cái có người mời viết thư và giấy bảo lãnh nói sẽ lo hết chỗ ăn ở, chi phí nên TLS ok phần này. Chỉ có là mình xin được giấy xác nhận sv của trường nhưng không xin được giấy chứng nhận thời gian nghỉ hè (cái này thì làm gì có trường nào cấp >.<). Cho nên TLS mới ghi lí do là k xác định dc ý định... :(

Mình định viết đơn xin cứu xét và người nhà bên kia sẽ viết 1 cái mail nữa. Mình là sv năm 3 rồi nên chỉ còn 1 năm nữa là ra trường, chắc chắn k thể ở lại Pháp rồi, vậy mà vẫn bị nghi ngờ :(( Mà trường và khoa mình đều có tiếng lâu năm và thành tích tốt. Mình chẳng điên ở lại bên đó đi làm chân tay. Hic bạn nào có cao kiến gì góp ý giúp mình đơn cứu xét được không? 14/07 này mình dự định bay hic. Mình định mai lên khoa xin cái giấy xác nhận nghỉ hè mà sợ nó k chịu kí (Pđt với khoa làm ăn nhiêu khê lắm :(().

Giấy tờ nộp cho TLS thì có thư mời, giấy bảo lãnh, motivation letter của mình, sổ HK, giấy xác nhận sv của trường,bảo hiểm, booking của qatar do sgtourist đặt giúp. Vậy thôi mình k chứng minh tài chính luôn mới ghê :D

Trong này có 1 em SV, viết giấy cam kết gì rồi đem lên phường chứng nữa đó, bạn thử cách này nữa xem sao. Ngoài ra bạn có thể nhờ thầy Hiệu trưởng nữa không về cái 'nghỉ hè' gì đó hoặc bảo lãnh cho bạn? Vì còn là SV,cũng chả tài sản gì nên phải có gì bảo lãnh cho chắc ăn :)

Trong này có 1 em SV, viết giấy cam kết gì rồi đem lên phường chứng nữa đó, bạn thử cách này nữa xem sao. Ngoài ra bạn có thể nhờ thầy Hiệu trưởng nữa không về cái 'nghỉ hè' gì đó hoặc bảo lãnh cho bạn? Vì còn là SV,cũng chả tài sản gì nên phải có gì bảo lãnh cho chắc ăn :)

Người nhà mình định viết mail. Mình cũng sẽ viết 1 cái luôn. Có bạn nào ở đây biết gửi đơn xin cứu xét tới mail này đúng không: [email protected]

Lúc mình nhận giấy từ chối từ 1 cô người Việt thì cô ấy nói là con viết mail lên ông TLS xin xem xét lại hoặc viết thư tay gửi ở ngoài cổng TLS. Mình thì muốn viết mail để đính kèm được cái giấy xác nhận nghỉ hè của khoa. Mình không biết cái giấy đảm bảo gì đó của phường có được không vì mình ở trọ thì làm sao người ta chứng cái giấy đó được (mình HK ở đà nẵng, vào đây học thôi).

Tự dưng lúc định thần lại đọc cái giấy từ chối, lòng tự tôn dân tộc nó nổi lên. Mình tức lắm. Biết bao nhiêu tự hào đất nước và nguồn gốc xuất thân của mình trong cái thư mình tâm huyết kể ra (và Chỉ vì 1 số người qua đó rồi ở lại mà những người đi sau như tụi mình phải gánh hậu quả. Mỗi cá nhân ra nước ngoài sẽ trở thành 1 đại diện cho nước mình, mang bộ mặt của nước mình. Mong rằng chúng ta luôn cư xử đúng đắn với tư cách là công dân của VN :) Mình rất tự hào là người Việt, nhưng cũng không khỏi xấu hổ khi những vụ xả rác, k xếp hàng, buôn hàng ăn cắp... do chính đồng bào của mình làm ở nước ngoài. Cho nên mình k thể trách TLS được, người ta chỉ làm đúng nhiệm vụ của mình thôi. Buồn ơi là buồn :(

Lần đầu mình đi P khi mình 23t, vừa tốt nghiệp đc1 năm, thư giải trình mình viết độ 10 dòng nói là học T.P bao nhiêu năm qua sách vở giờ đi làm, có tiền cộng với hỗ trợ của bme muốn 1 lần đc hiện thực hóa những kiến thức sách vở, sau là thăm thầy cô bạn bè đang học bên đó, kể tên, trường học, nơi ở của bạn bên đó nữa là xong cái lá thư. Bản thân cũng ko kì vọng nhiều đc cấp visa vậy mà lại đc. Chúc b may mắn! Bạn nói đúng, k trách đc họ vì ng Việt Nam mình qua đó trốn lai nhiều quá, chỉ mong trong tương lai Việt Nam sẽ tiến bộ hơn và mình sẽ k gặp nhiều khó khăn khi muốn đi du lịch nc ngoài nữa mà thôi!

Mọi người cho mình hỏi chút với, chẳng hạn mình xin visa Pháp nhưng bị từ chối, thì 1 năm sau mình mới đc tiếp tục xin lại hay là trong bao lâu? Trong trường hợp ko xin đc visa Pháp mình quay sang xin visa tại 1 nước khác, ví dụ như Ý liệu có được ko?
Bạn Smallgirl226 ui, đợt bạn du hí Châu Âu là bạn đi 1 mình sao? 23t coi lịch trình đã done của bạn mà ngưỡng mộ tóa :)

Như vậy là cái hôm nhận kết quả mà kết quả rớt thì sao đây các bạn?Vì mình ở tỉnh nên ko có thời gian đi đi về về SG được. Cần chuẩn bị tâm lý rớt là nộp lại luôn nên ngay hôm nhận kết quả rớt, mình viết luôn cái email xin cứu xét & để lại passport cho LSQ nhé? Quy trình nộp cứu xét lại thế nào, đặc biệt bạn nào đã xin ở LSQ Hà Lan, chỉ cho mình với nhé.

Thanks

Các bác cho em hỏi có ai có kinh nghiệm về việc xin visa du học Slovakia nói riêng và du học Châu âu nói chung không ạk. để trả lời cho câu chứng minh sau khi hoc song mình quay về nước thì trả lời với lsq ntn cho thuyết phục họ ạ. Tks các bác nhiều

Các bác ơi, em nộp hồ sơ ở Lãnh sự quán Pháp hôm thứ hai tuần trước, hôm nay lên nhận đã có rồi, vui quá các bác ơi, em chân thành cám ơn các bác trên phượt đã đưa ra nhiều thông tin bổ ích. :x:x

À, lúc đi nộp hồ sơ em chỉ có mỗi một hình để dán vào cái đơn, sau đó cô thu hồ sơ chụp thêm 1 tấm; em nghĩ lần sau sẽ mang thêm sơ cua để nộp người ta dán vào visa cho đẹp. ^^

Lúc làm lịch trình em có dùng trang này: http://www.rome2rio.com/fr/ và google, ngoài ra có bahn.de và app của SNCF trên android để làm. Nếu ai chưa biết thì có thể tham khảo nhé. Ngoài ra ai cần lịch trình thì cho em biết, em gửi xem cho vui.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back