What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Em gọi phòng vé thì họ nói booking chỉ giữ đc trong 24h. Vậy mình có thể dùng booking đã bị hủy để xin visa ko ạ? Hay có cách nào book vé mà chưa phải trả tiền ạ?

được nhé bạn. Cứ dùng vé booking để nộp visa bình thường nhé. Mình nghĩ chắc họ chỉ muốn thấy rằng mình biết cách đặt vé và ít ra có kế hoạch cụ thể ngày đi - về thôi

Co ai tung bi LSQ goi dien thoai ve cty kiem tra ko?
Minh lo lang vu nay, vi khi lam ho so thi minh con la nhan vien, nhg khi nop thi minh vua nghi dc 1 thang...ma neu khai ko di lam thi Rot chac roi...
Vui long giup minh nhe !!!

Co ai tung bi LSQ goi dien thoai ve cty kiem tra ko?
Minh lo lang vu nay, vi khi lam ho so thi minh con la nhan vien, nhg khi nop thi minh vua nghi dc 1 thang...ma neu khai ko di lam thi Rot chac roi...
Vui long giup minh nhe !!!

Từng có 1 chị trên này tư vấn cho mình là có trường hợp đó, DSQ gọi đến cty chị và check nhân viên đó tên ABC, có xin nghỉ phép đi du lịch từ ngày XYZ, có đúng vậy ko? Tr hợp này mình nghĩ cũng hên xui lắm, ko ai nói trc được điều gì, nhưng nếu xui thì tiêu lun

Các anh/các chị ơi, nhiều anh/chị bày cho nên có tâm thư hay thư cam kết để nộp khi xin visa, mà em thì văn không hay, chữ không tốt, nhưng Châu Âu là ước mơ to lớn của em thât, chỉ không biết diễn đạt sao ra hồn
Anh chị nào có tâm thư, hay thư cam kết thì cho em xin tham khảo được không ah
Mail của em là [email protected]

Em xin cảm ơn nghìn lần, huhu

Chữ không tốt thì đánh máy. Văn không hay thì cứ gạch đầu dòng. Theo mình tự viết thì hơn :D

Các anh/các chị ơi, nhiều anh/chị bày cho nên có tâm thư hay thư cam kết để nộp khi xin visa, mà em thì văn không hay, chữ không tốt, nhưng Châu Âu là ước mơ to lớn của em thât, chỉ không biết diễn đạt sao ra hồn

Mình email cho bạn rồi nhé, hy vọng có thể giúp được :)

Cảm ơn cả nhà nhé ! Chiều này mình đã có visa roài ! He he. Mình đọc của các bạn thấy viết tâm thư, cam kết ... xong mình thì ko có nhưng mà lên dsq thì vẫn lấy đc visa ! :gun
Bác nào 16-24 tháng 9 đi Pháp , Ý thì rủ nhau cho mình cùng đi với nhé . Thanks mọi người !

Last edited:

Bạn cứ làm hồ sơ đầy đủ kết hợp với lịch trình hợp lý thì mình nghĩ là ok rồi. Như của mình ko hề có thư cam kết, tâm thư gì .
Ngoài ra, có mấy cái điểm yếu , nhưng cuối cùng vẫn đc cấp :
- Đã mua vé máy bay ( loại giá rẻ vn airlines) --> ko thể trả lại khi ko xin đc visa --> nhưng ko hiểu sao chỉ nghĩ trường hợp ko đc thì tiếc tiền thôi , còn tâm lý thì thấy ko lo lắng gì cả .
- Chưa kết hôn --> ko ràng buộc gì
- Hộ chiếu trắng.

Tớ vừa mở hộ chiếu ra xem thì giật ... cả lùi thấy visa đc cấp đến 45 ngày =)) --> chả nhẽ lại bỏ lượt về , mua lượt về trễ hơn đi cho nhiều :L

Ah mà có cái này chú ý với bạn venturi là lúc lấy visa ko phải trình vé máy bay đâu nhé , mình cầm sẵn tay vé máy bay chị ở dsq ko hỏi , lại hỏi cái báo hiểm y tế du lịch hồi hương cơ. Mấy người xếp hàng lấy visa cùng mình cũng vậy luôn ! Nên bạn đừng lo chuyện vé máy bay nhé !

Last edited:

Em cảm ơn chị Venturi nhiều lắm, đúng là mỗi người có một lý do khác nhau, nhưng thư của chị giúp em an tâm hơn nhiều ấy, như kiểu đi thi ít nhất cũng có tài liệu ôn ý ah :))))
Em sẽ tham khảo và cố chế thành thư của mình. :D

Gửi các bạn 1 đoạn trong Letter of purpose của mình ( cái này mình chép mỗi chỗ 1 tý ;), chưa dịch hết nên mình gửi tiếng Việt, định nếu bị từ chối thì làm gửi dsq nhưng lại đước :T ) :
Mùa thu vàng Châu Âu bắt đầu từ tháng 9 , khi tiết trời se lạnh vào mỗi sáng, trưa trở nên ấm áp và mát mẻ vào lúc ráng chiều , lá cây cũng chuyển đổi màu từ xanh sang thẫm, đỏ, vàng … lòng người cảm thấy nhẹ nhàng và lắng đọng hơn trước thiên nhiên. Khi cả Châu Âu bừng sắc thu vàng cũng là lúc mọi người khoác lên mình những chiếc áo choàng ấm áp , thư thả dạo bước trên đường phố và thưởng thức sắc thu đẹp đến ngẩn ngơ. Thu Châu Âu đẹp nồng nàn, quyến rũ và không kém sống động.
Nước Đức sẽ ghi dấu đầu tiên trong hành trình 10 ngày khám phá châu Âu của tôi với thành phố Frankfurt tráng lệ, nơi có những tòa nhà mái nhọn nhiều màu sắc, những bảo tàng nổi tiếng. Nhất định tôi sẽ thăm bảo tàng kiến trúc Đức để xem những mẫu thiết kế nhà cao tầng và kiến trúc nổi tiếng , sau đó là bảo tàng Senckenberg để xem bộ sưu tập hóa thạch khủng long.
Nên thơ và lãng mạn nhất có lẽ là mùa thu Paris, trái tim nước Pháp và có lẽ của cả châu Âu. Đặt chân đến “kinh đô Ánh Sáng”, “thành phố của tình yêu” tôi sẽ được chiêm ngưỡng những khoảnh khắc chuyển mùa rõ rệt. Tháng 9, giã từ những ngày hè, Paris bước vào thời khắc tuyệt vời để lữ khách dạo bước trên đại lộ Champs - Elysees, ngồi trong những quán cà phê ven đường nhâm nhi và ngắm nhìn dòng người qua lại. Sắc thu Paris còn gắn liền với vẻ đẹp của hai khu vườn nổi tiếng Luxembourg và Tuileries với những thảm lá vàng, những tán lá nhiều sắc màu và những vòi phun nước tuyệt đẹp điểm tô cho bức tranh thiên nhiên trở nên thơ mộng hơn. Một lần ngồi trên du thuyền tận hưởng cảnh sắc hai bên bờ sông Seine; chạm tay vào vẻ lộng lẫy của cung điện Versailles chắc chắn tôi sẽ không thể quên Paris thơ mộng. Tôi sẽ chiêm ngưỡng những tác phẩm nổi tiếng nhất như nàng Mona Lisa , tượng Venus tại bảo tàng Lourve và hòa vào dòng người xếp hàng chờ lên đỉnh tháp Effel huyền thoại.
Tiếp nối hành trình nước Pháp là Marseille , nơi đầu tiên của nước Pháp mà bác Hồ vĩ đại của dân tộc Việt Nam đã đặt chân đến. Chắc chắn tôi sẽ dành thời gian để chụp ảnh cùng bức tượng Les Voyageur.
Mùa thu thành Rome ấm áp bên những khu phố cổ kiêu sa, những đài phun nước trang trí tuyệt mỹ ở khắp quảng trường đông đúc du khách, thêm sinh động và cuốn hút chính là những đàn bồ câu chao lượn và thân thiện với mọi người. Lạc bước đến cái nôi của đế chế La Mã hùng mạnh thời cổ đại, ai cũng sẽ phải ngỡ ngàng trước vẻ cổ kính của các công trình kiến trúc bằng đá hoành tráng từ hoàng cung, quảng trường, tu viện, nhà thờ đến đấu trường Colosseum … tất cả tạo nên một biểu tượng, một thế giới đậm chất huyền thoại của Rome. Ước muốn được nếm hương vị thơm ngon của món Pizza chính gốc bán trong nhà hàng ven quảng trường thánh Pierre và ném đồng xu xuống đài phun nước Trevi Fountain ( thấy bảo đang tu sửa đến cuối năm mới xong thì phải ) để ước nguyện điều gì đó vẫn luôn thôi thúc tôi. Trong lòng nước Ý, quốc gia Vatican phô bày vẻ tráng lệ ngoài sức tưởng tượng của con người. Quần thể kiến trúc kỳ vĩ với nhà nguyện Sistine với bức bích họa trên mái vòm cao 136m của đại danh họa Michenlangelo vẫn vẹn nguyên màu sắc và đường nét. Sự giàu có và sức mạnh quyền lực của Vatican thể hiện qua hàng cột và tượng tuyệt đẹp trên quảng trường trước nhà thờ Thánh Peter…
Lưu luyến rời Rome tới Venice, thành phố lãng mạn vào bậc nhất châu Âu với quảng trường San Marco rợp cánh bồ câu trên pho tượng vàng, chàng trai đẹp như thần Apolo chèo thuyền Gondola đưa khách len lỏi khắp các dòng kênh. Hành trình sẽ tiếp tục đưa tôi tới thăm tháp nghiêng Pisa đứng vững từ thế kỷ 12 bất chấp độ nghiêng kỳ lạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back