What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình vừa trở về từ Pháp, nói chung ở Pháp cũng không vui vẻ gì. Nó rất phức tạp và trộm cướp rất nhiều. Người Pháp rất hiếm người biết nói tiếng Anh do vậy phượt rất khó.

Mình tưởng cái Tháp af vĩ đại lắm nhưng đến thì thấy cũng không cuốn hút mình lắm. Nói chung, Pháp không đẹp như trong suy nghĩ của mình.

Hải Quan Pháp lúc vào rất dễ lúc ra về rất khó.

Các bạn phượt phải giữ tiền cẩn thận, cướp giật và xin đểu rất nhiều.

Nghe buồn quá dzạ, định tháng 4 năm sau đi HLan xem hoa tulip lần 2 và sẽ đi them 1 số nước trong đó có Pháp đây, đợt bạn mình cũng đã có nhận xét kg hay về Pháp rồi mà mình kg tin, vẫn muốn đi xem tận mắt, ảnh nói trc tháp EF là 1 đại lộ vô cùng ồn ào chứ kg lãng mạn như trên phim đâu, Paris thì kg đc vệ sinh và nạn móc túi vẫn còn nhan nhãn mỗi ngày :(

Mình vừa trở về từ Pháp, nói chung ở Pháp cũng không vui vẻ gì. Nó rất phức tạp và trộm cướp rất nhiều. Người Pháp rất hiếm người biết nói tiếng Anh do vậy phượt rất khó.

Mình tưởng cái Tháp af vĩ đại lắm nhưng đến thì thấy cũng không cuốn hút mình lắm. Nói chung, Pháp không đẹp như trong suy nghĩ của mình.

Hải Quan Pháp lúc vào rất dễ lúc ra về rất khó.

Các bạn phượt phải giữ tiền cẩn thận, cướp giật và xin đểu rất nhiều.

Không đến nỗi, vốn tiếng Pháp của tớ dừng lại ở xin chào cảm ơn tạm biệt nhưng vẫn lang thang khắp chả vấn đề gì. Lang thang ở đây là thuê xe lái từ Paris qua Bordeaux, ghé Toulouse, dạo quanh Aix, ngắm thiên nga ở Annecy.
Ở đâu cũng vậy, mình đều nên cẩn thận chứ đừng khơi khơi ra đồ em đây mời anh lấy, còn các nơi có gì hay không là do mình. Lần trước quay lại Pháp mình không ở Paris nhưng vẫn vào quận 13 uống cafe, vẫn lái xe ngang trung tâm để ngó cái tháp EF rồi mới về vì thấy nó thật amazing.

Mình còn chả biết một chữ tiếng Pháp nào cơ :D Vẫn đi tốt. Thân gái một mình không hiếm lần đi đêm hôm về sáng sớm tinh mơ giữa mùa đông lạnh ngắt ga tàu bến bus vắng tanh nhưng chưa bị móc túi, xin đểu lần nào. Và dám chắc là không phải đơn thuần do mình may mắn.

Nhất trí với Vivian là đi đâu cũng thế, hay hay không là do mình. Mà thực ra an toàn hay không cũng là do mình... ví dụ như yêu đồng quê cây cỏ thì đến Paris ngắm tháp sắt thép làm gì, đồi Mông-mác nhiều rệp thì nhớ giữ túi cho chắc...

Mình đến Paris mấy lần toàn trúng phải những mùa xấu xí nhất của thành phố những vẫn thấy Paris đẹp, lãng mạn và chưa lần nào không ghé qua ngó cái tháp ít nhất một lần.

Mà có vẻ như rất nhiều bạn coi chuyện đến Paris là như đi cả nước Pháp. Dù cùng bắt đầu bằng chữ P cả nhưng xin đừng nhầm lẫn, Paris là Pháp thật nhưng Pháp không chỉ có Paris.

Mỗi người 1 cảm nhận. Ở gốc độ của mình thì thấy Pais không cuốn hút, không hào nhoáng như những gì thấy trên phim. Còn nói như bạn daugaunhoibo thì cũng đúng nhưng đúng ở thời điểm bạn đi thôi, còn mình mới về có 2 ngày thì có sao mình nói vậy. Xin đểu tập trung ở các Khu như Thap À, Đồi Mông Mác, Nhà thờ Đức Bà, Sông sen, ..

Bọn mình đi 2 người, mà còn bị bọn đen đón đầy đường. Nói chung, tình hình kinh tế của Pháp hay sao và cái viễn cảnh đó diễn ra mất đi cái nhìn thiện cảm về Paris và Nice

mình chỉ sang Pháp 4 ngày, chỉ đi loanh quanh trong Paris thôi vì ko có thời gian, cảm nhận của mình lúc mới đặt chân đến Pháp là...ngạc nhiên quá, ngạc nhiên ko nói nên lời vì những cảnh hỗn độn, tạp nham trong lòng " thiên đường " , Paris nhiều rác, dân thì đủ thể loại, đến 2/3 dân số ở Paris là da đen nhập cư, và đặc biệt, tất cả mọi nơi ko hề có bảng chỉ dẫn bằng tiếng Anh, mọi thứ đều là tiếng Pháp từ Lourve, tàu điện ngầm đến các hàng quán . Trong mấy ngày ở Paris thì mình đc trải nghiệm từ lừa đảo, móc túi đến bị hù đánh, trên đường đi tới Sacre court thì mưa to nên mình có trú mưa ở gần đó, đang đứng nhìn trời nhìn mây thì cả đám vừa da đen vừa mễ bu lại, 1 thằng chỉ thẳng vào mặt mình hỏi bằng tiếng PHáp , đại loại là " Đm mày nhìn gì " còn 1 thằng khác nhẹ nhàng mở ba lô bạn mình ra xem có gì không, bọn mình chạy té khói.
Paris đúng là phức tạp, nhưng chỉ về mặt xã hội, còn các địa điểm nổi tiếng thì đẹp đến mê hồn, tới nơi rồi mà mình vẫn ko tưởng tượng đc mình được đặt chân đến những tuyệt tác đó!

mình chỉ sang Pháp 4 ngày, chỉ đi loanh quanh trong Paris thôi vì ko có thời gian, cảm nhận của mình lúc mới đặt chân đến Pháp là...ngạc nhiên quá, ngạc nhiên ko nói nên lời vì những cảnh hỗn độn, tạp nham trong lòng " thiên đường " , Paris nhiều rác, dân thì đủ thể loại, đến 2/3 dân số ở Paris là da đen nhập cư, và đặc biệt, tất cả mọi nơi ko hề có bảng chỉ dẫn bằng tiếng Anh, mọi thứ đều là tiếng Pháp từ Lourve, tàu điện ngầm đến các hàng quán . Trong mấy ngày ở Paris thì mình đc trải nghiệm từ lừa đảo, móc túi đến bị hù đánh, trên đường đi tới Sacre court thì mưa to nên mình có trú mưa ở gần đó, đang đứng nhìn trời nhìn mây thì cả đám vừa da đen vừa mễ bu lại, 1 thằng chỉ thẳng vào mặt mình hỏi bằng tiếng PHáp , đại loại là " Đm mày nhìn gì " còn 1 thằng khác nhẹ nhàng mở ba lô bạn mình ra xem có gì không, bọn mình chạy té khói.
Paris đúng là phức tạp, nhưng chỉ về mặt xã hội, còn các địa điểm nổi tiếng thì đẹp đến mê hồn, tới nơi rồi mà mình vẫn ko tưởng tượng đc mình được đặt chân đến những tuyệt tác đó!
Lần đầu tới Pháp em còn được đón bằng trận đình công tại sân bay CDG và hệ thống metro, làm e đi về trung tâm phải chuyển tới 3 lần tàu, bê vali thì nặng gần chết, may mà có đứa em đón ở sân bay ko chắc chết ngắc luôn. Sự thất vọng về Paris của e còn lớn hơn mọi người vì e học khoa Pháp, học ngôn ngữ, văn hóa, lịch sử, chính trị của Pháp bao nhiêu năm trời, tưởng tượng nó đẹp lắm, thơ mộng và lãng mạn vô cùng... đến nơi thì đúng là hỗn độn chứ k đẹp như trong sách dạy. Đời không như mơ :)). Mặc dù em chưa bị mất mát, xin đểu, dọa đánh ở Paris bao giờ nhưng trên tàu nhìn tới 60% da đen em cũng hơi run, k có ý phân biệt chủng tộc nhưng quả thật dân nhập cư ở Paris quá nhiều, nhiều da đen hơn cả Nam Phi là sao? :p
Anyway, lần thứ 2 vẫn tới Paris nhưng trc đó dành 5 ngày lái xe đi xuống vùng Normandie, Deauville,Trouville thì có sự khác biệt, yên bình hơn rất nhiều. Nói chung là lần thứ 3 em sẽ tới vùng quê của Pháp, e nghĩ mình thích những vùng đó hơn là thành phố tấp nập, lắm xô bồ.

Lần đầu tới Pháp em còn được đón bằng trận đình công tại sân bay CDG và hệ thống metro, làm e đi về trung tâm phải chuyển tới 3 lần tàu, bê vali thì nặng gần chết, may mà có đứa em đón ở sân bay ko chắc chết ngắc luôn. Sự thất vọng về Paris của e còn lớn hơn mọi người vì e học khoa Pháp, học ngôn ngữ, văn hóa, lịch sử, chính trị của Pháp bao nhiêu năm trời, tưởng tượng nó đẹp lắm, thơ mộng và lãng mạn vô cùng... đến nơi thì đúng là hỗn độn chứ k đẹp như trong sách dạy. Đời không như mơ :)). Mặc dù em chưa bị mất mát, xin đểu, dọa đánh ở Paris bao giờ nhưng trên tàu nhìn tới 60% da đen em cũng hơi run, k có ý phân biệt chủng tộc nhưng quả thật dân nhập cư ở Paris quá nhiều, nhiều da đen hơn cả Nam Phi là sao? :p
Anyway, lần thứ 2 vẫn tới Paris nhưng trc đó dành 5 ngày lái xe đi xuống vùng Normandie, Deauville,Trouville thì có sự khác biệt, yên bình hơn rất nhiều. Nói chung là lần thứ 3 em sẽ tới vùng quê của Pháp, e nghĩ mình thích những vùng đó hơn là thành phố tấp nập, lắm xô bồ.

Mình cũng xem phim và đọc truyện khá nhiều về Paris, điện ảnh Pháp cũng thể hiện khá rõ về cuộc sống đời thường và các ngóc ngách của Paris. Thú thật là cảm giác đầu tiên khi bước ra khỏi Gare du Nord (đi tàu từ Đức sang) T6/2008 là hơi thất vọng nhưng vẫn háo hức. Đến được tháp Eiffel thì chán quá, đường đi bộ rải sỏi đầy sản phẩm đầu ra của chó. Đến được đồi Montmartre thì đầy bạn đen chỉ trỏ, hỏi han... Nhưng mình vẫn thích Paris, và vẫn muốn đi được lại, đến giờ mình đã ghé Paris được 4 lần.
Có lần đi về khuya, metro đóng cửa, từ đại lộ Champs-Elysees phải về Q13 chả còn cách nào phải đi bus đêm, khi ở bến đợi để nghiên cứu tuyến cũng bị hai đồng chí "nhọ" hỏi han này nọ, cứ "non" "merci", chán rồi bỏ đi. Lên xe thì xung quanh cũng toàn các bạn đen, tiếng Pháp thì không biết, cứ thỉnh thoảng phải nhìn ra ngoài để đếm xem đã đến bến chưa, tay thì thủ sẵn cái máy cảnh, xác định khi cần thiết sẽ làm vũ khí tự vệ, cuối cùng cũng chả có chuyện gì xảy ra.
Người Pháp không phải không biết tiếng Anh như bạn khanhkhoa nói đâu, chẳng qua là họ không thích nói thôi.

Bạn nào có kinh nghiệm đặt phòng rồi hủy trên booking.com rồi cho mình hỏi. Mình thấy nó ghi là Không mất phí , không bị trừ tiền đêm đầu tiên nếu hủy trước, nhưng không biết thiệt không.Thủ tục xin visa xong rồi chỉ còn mỗi giấy xác nhận booking khách sạn. Mình tính book để xin visa thôi, có visa rồi thì đi theo lịch trình khác.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back