What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

1. Hộ chiếu photo tca các trang có dấu và 5 trang đầu tiên
3. Nộp cả bảng lương và xác nhận công việc, hợp đông lao động có dấu của cty. Không cần thiết phải có sao kê (nếu thích có thì cái này đơn giản vì tháng nào bạn cũng gửi sao kê về tk email cho mình mà bạn). Về tk bank và visa, mình lên NH yêu cầu họ xác nhận riêng, mỗi ngân hàng họ có mẫu sẵn riêng của họ rồi. Xin luôn bản song ngữ, đỡ mất công dịch.
4-5. Mình đi tự túc nên k rõ lắm, theo cá nhân là k cần nộp vé mb làm gì vì k phải diện kết hôn. Phía bảo lãnh phải chứng minh được tài chính và chỗ ở đảm bảo cho ng được mời, cái này mỗi nước một khác thì phải. Ở Pháp nó còn quy định diện tích nhà ở phải trên bn m2 ý.
6. Mình dịch công chứng toàn bộ giấy tờ cho ytam nhưng trong nhà Phượt nhiều ng k dịch công chứng mà tự dịch thường thôi vẫn được, ăn chắc thì nên dịch công chứng.

@Thanhthuy1213: Chính xác là hồ sơ bạn nộp không cần công chứng hả? Vậy mình sẽ bắt chước để tiết kiệm được 1 khoản chi phí. :)
Với lại bạn cho mình xin 1 bản lịch trình nhé. Mình không copy bản của bạn đâu, cơ bản là mình muốn tham khảo lịch bạn làm chi tiết đến mức độ nào để có thể đậu visa ngay từ đầu, không phải bổ sung như 1 số bạn đã bị yêu cầu thôi.
Mình nói thật đấy, vì lợi ích của chính mình và vì mem phượt không cần thiết phải nói dối. :)
Bạn gửi vào email [email protected] giúp mình nhé, thank bạn!;)

1. Hộ chiếu photo tca các trang có dấu và 5 trang đầu tiên
3. Nộp cả bảng lương và xác nhận công việc, hợp đông lao động có dấu của cty. Không cần thiết phải có sao kê (nếu thích có thì cái này đơn giản vì tháng nào bạn cũng gửi sao kê về tk email cho mình mà bạn). Về tk bank và visa, mình lên NH yêu cầu họ xác nhận riêng, mỗi ngân hàng họ có mẫu sẵn riêng của họ rồi. Xin luôn bản song ngữ, đỡ mất công dịch.
4-5. Mình đi tự túc nên k rõ lắm, theo cá nhân là k cần nộp vé mb làm gì vì k phải diện kết hôn. Phía bảo lãnh phải chứng minh được tài chính và chỗ ở đảm bảo cho ng được mời, cái này mỗi nước một khác thì phải. Ở Pháp nó còn quy định diện tích nhà ở phải trên bn m2 ý.
6. Mình dịch công chứng toàn bộ giấy tờ cho ytam nhưng trong nhà Phượt nhiều ng k dịch công chứng mà tự dịch thường thôi vẫn được, ăn chắc thì nên dịch công chứng.

Cảm ơn bạn nhiều lắm, vậy cứ dịch Công chứng hết cho chắc ăn vậy.

Mọi người ơi cho mình hỏi tí
Mình và bạn trai ( người Anh) định đi du lịch Thụy sĩ khoảng 4 ngày nhân dịp giáng sinh và sinh nhật chị gái bạn trai tổ chức ở Thụy Sĩ thì không biết xin visa Thụy sĩ có khó không.Bạn trai em hiện đang làm việc tại Việt Nam. Nếu bạn trai trả mọi chị phí thì mình có phải chứng minh tài chính không ? Hiện tại mình đang đi làm cho một công ty lương khoảng 5tr/ tháng.Mình chưa đi Châu âu bao giờ, mới chỉ đi Thái Lan, singapore, Cambodia thôi. bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với ? Mình cảm ơn nhiều !

Last edited:

Minh se gui ban lich trinh, vi lich trinh minh cung xin tren phuot chu co phai cua minh dau ma giau...hihihi....nhung do co ban lam y nhu minh va da bi fail, nen minh so thoi...minh cung muon tat ca deu dat visa chu .
Chinh xac la minh ko can cong chung gi het o LSQ Phap nha ban.
Minh dat Visa lan 1, roi rot lan 2, & dat lan 3, chu ko phai dat ngay tu dau...hihihi
minh se gui lich trinnh cho ban sau nha,

Hi !Các bạn

Sau một thời gian ngâm cứu trên diễn đàn và học hỏi kinh nghiệm các bạn đi trước, mình đã tự làm đơn xin vi sa du lịch Pháp và đã được cấp vi sa 2 tuần, thấy vui ghê vì lần đầu tiên nộp đã đậu.

Về hồ sơ thì mình chuẩn bị kỹ càng, tất cả đều bằng tiếng anh, cái gì cần dịch và công chứng thì cứ làm đầy đủ cho yên tâm. Khi mình nộp hồ sơ thì nhân viên lãnh sự quán hỏi vài câu và mình trả lời nhanh và trung thực , nhân viên lãnh sự ghi chú lên hồ sơ , sau đó hẹn một tuần sau lấy kết quả. Bây giờ thì mình nghiên cứu vé máy bay và khách sạn sao cho tiết kiệm vì đi có một mình thôi.

Một lần nữa cám ơn diễn đàn đã hỗ trợ mình rất nhiều trong việc xin vi sa

Cả nhà ơi cho em hỏi một tí,chả là cuối tháng 9 này Gia ĐÌNH em có chuyến phượt Châu Âu mà mà hồ sơ thì em chuẩn bin từ năm ngoái rồi (do định đi năm ngoái mà có việc nên đình lại ) e năm nay 25t nam độc thân ( cả nhà em ở Mỹ em đang có hồ sơ bão lãnh định cư Mỹ) hồ sơ em chuẩn bị đầy đủ (công việc 550$ / m tai chính 650tr tk mở được 2 năm) plan chi tiết thì chị e làm bên mỹ booking....) thì em có cần phải làm ko ạ ví như em ở VN một mình có khó khăn gì ko ạ em chẳng có người thân hay bạn bè gì bên Châu Âu hết trường hợp e như thế thì em cần gì để có thể ok nhất ạ...(năm ngoái cả nhà em đi Úc có mỗi mình em là kẹt lại đi ko được ? rồi em sang Mỹ thăm gia đình cũng ko được chán ghê gớm
Em mong tin từ cả nhà giúp em hoàn thiện hồ sơ với ạ em ức châu âu lắm rồi
Thanks cả nhà đã đọc tin

Mình mới đi nộp hồ sơ xin visa Hà Lan về và bị từ chối không nhận, hix. Lý do họ bảo Hà Lan không phải là nước mình lưu lại lâu nhất (mặc dù toàn bộ hồ sơ của mình rất ok và đầy đủ). Lịch trình của mình ở Ý lâu nhất (4 đêm), Hà Lan lâu nhì (3 đêm). Hà Lan là nước mình đến đầu tiên do đó mình nộp đơn xin visa vào đó và thời gian lưu trú không hơn nhau là mấy. Nhưng nhân viên LSQ nhất định không chịu và yêu cầu mình nộp sang LSQ Ý.

Giờ mình nộp Ý thì mình thấy rất rủi ro vì mình chắc chắn ko qua Ý đầu tiên (ngược lịch trình). Chả may lấy visa do Ý cấp rồi nhập cảnh nước khác đầu tiên họ lại không cho vào thì phiền. Mình tính nộp Pháp rồi bay qua Pháp trước. Mà thấy phải sửa soạn lại hết lịch trình (lần này vừa cho Pháp đến đầu tiên vừa cho ở lại Pháp lâu nhất) và booking phiền ghê. Hix

Mình mới đi nộp hồ sơ xin visa Hà Lan về và bị từ chối không nhận, hix. Lý do họ bảo Hà Lan không phải là nước mình lưu lại lâu nhất (mặc dù toàn bộ hồ sơ của mình rất ok và đầy đủ). Lịch trình của mình ở Ý lâu nhất (4 đêm), Hà Lan lâu nhì (3 đêm). Hà Lan là nước mình đến đầu tiên do đó mình nộp đơn xin visa vào đó và thời gian lưu trú không hơn nhau là mấy. Nhưng nhân viên LSQ nhất định không chịu và yêu cầu mình nộp sang LSQ Ý.

Giờ mình nộp Ý thì mình thấy rất rủi ro vì mình chắc chắn ko qua Ý đầu tiên (ngược lịch trình). Chả may lấy visa do Ý cấp rồi nhập cảnh nước khác đầu tiên họ lại không cho vào thì phiền. Mình tính nộp Pháp rồi bay qua Pháp trước. Mà thấy phải sửa soạn lại hết lịch trình (lần này vừa cho Pháp đến đầu tiên vừa cho ở lại Pháp lâu nhất) và booking phiền ghê. Hix
Mình đã có lần chia sẽ trên đây : nộp xin Visa o nước nào thì nước đó phải là nước đến đâù tiên VÀ lưu lại lâu nhất. nhưng có bạn vẫn cãi lại...mình chia sẽ bất cứ điều gì đều từ thực tế bản thân mình.
Về trường hợp của bạn, mình nghỉ:
1/ bạn sửa lại lịh trình ở hà lan lâu nhất
2/ Nếu bạn qua LSQ Ý xin Visa : bạn phai lam lai B/K vé máy bay đến Ý trước.
3/ Nếu bạn muốn đến Pháp : làm lại lịch trình đến Pháp đâù tiên (vé máy bay) & ở Pháp lâu nhất

Chúc bạn thành công.

Mình đã có lần chia sẽ trên đây : nộp xin Visa o nước nào thì nước đó phải là nước đến đâù tiên VÀ lưu lại lâu nhất. nhưng có bạn vẫn cãi lại...mình chia sẽ bất cứ điều gì đều từ thực tế bản thân mình.
Về trường hợp của bạn, mình nghỉ:
1/ bạn sửa lại lịh trình ở hà lan lâu nhất
2/ Nếu bạn qua LSQ Ý xin Visa : bạn phai lam lai B/K vé máy bay đến Ý trước.
3/ Nếu bạn muốn đến Pháp : làm lại lịch trình đến Pháp đâù tiên (vé máy bay) & ở Pháp lâu nhất

Chúc bạn thành công.

Hix tiếc là mình không đọc được bài của bạn. Mình tính làm theo option 3 đấy. Option 1 thì lúc ở LSQ HL mình có nói với cô nhân viên nhận hồ sơ, cô ấy ko chịu và nói chị đã biết lịch trình của em thế này, nếu giờ e sửa lại c sẽ từ chối. Option 2 hơi rủi ro vì mình ko có ý định đến Ý đầu tiên, nếu visa Ý cấp rồi mình bay đến sân bay nước khác đầu tiên sợ hải quan ko cho nhập cảnh thì khổ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back