What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Hix tiếc là mình không đọc được bài của bạn. Mình tính làm theo option 3 đấy. Option 1 thì lúc ở LSQ HL mình có nói với cô nhân viên nhận hồ sơ, cô ấy ko chịu và nói chị đã biết lịch trình của em thế này, nếu giờ e sửa lại c sẽ từ chối. Option 2 hơi rủi ro vì mình ko có ý định đến Ý đầu tiên, nếu visa Ý cấp rồi mình bay đến sân bay nước khác đầu tiên sợ hải quan ko cho nhập cảnh thì khổ.
Ban may man la ho tra ho so ve, chu ko ho nhan roi ko cap cho ban la ban bi 1 "vet den" kho xoa bo do.
Minh noi ban them 1 cai nua, khi LSQ Phap hoi ban co tung nop ho so o LSQ nao thuoc khoi SZ chua, ban phai tra loi la chua nhe , coi nhu chua tung qu LSQ Ha Lan.

Vì thông tin của bạn sai nên nhiều người mới cãi lại bạn ạ.
Quy định của visa Schengen là: nếu lưu trú ở nhiều nước, thời gian lưu trú ở nước nào lâu nhất thì xin visa của nước đó (đây là lí do bạn kenken bị LSQ Hà Lan từ chối và hướng dẫn sang LSQ Ý), nếu lưu trú ở các nước thời gian như nhau thì nhập cảnh nước nào đầu tiên thì xin visa của nước đó.
Bạn kenken cứ đến nộp hồ sơ tại LSQ Ý sẽ ok thôi cho dù vé của bạn nhập cảnh ở Pháp hay Hà Lan hay bất kì nước nào (nếu vẫn giữ nguyên lịch trình ở Ý lâu nhất).

Mình đã có lần chia sẽ trên đây : nộp xin Visa o nước nào thì nước đó phải là nước đến đâù tiên VÀ lưu lại lâu nhất. nhưng có bạn vẫn cãi lại...mình chia sẽ bất cứ điều gì đều từ thực tế bản thân mình.
Về trường hợp của bạn, mình nghỉ:
1/ bạn sửa lại lịh trình ở hà lan lâu nhất
2/ Nếu bạn qua LSQ Ý xin Visa : bạn phai lam lai B/K vé máy bay đến Ý trước.
3/ Nếu bạn muốn đến Pháp : làm lại lịch trình đến Pháp đâù tiên (vé máy bay) & ở Pháp lâu nhất

Chúc bạn thành công.

Hix tiếc là mình không đọc được bài của bạn. Mình tính làm theo option 3 đấy. Option 1 thì lúc ở LSQ HL mình có nói với cô nhân viên nhận hồ sơ, cô ấy ko chịu và nói chị đã biết lịch trình của em thế này, nếu giờ e sửa lại c sẽ từ chối. Option 2 hơi rủi ro vì mình ko có ý định đến Ý đầu tiên, nếu visa Ý cấp rồi mình bay đến sân bay nước khác đầu tiên sợ hải quan ko cho nhập cảnh thì khổ.

Bạn ơi, rất rất rất nhiều người có visa schengen ở nước X và nhập cảnh nước Y. Đây là chuyện thường tình nhé, là hoàn toàn được phép và đúng luật. Nếu bạn muốn có ví dụ thực tế thì mình lấy luôn ví dụ của mình: 1 lần visa Ý nhập cảnh Pháp, 1 lần visa Thụy Sĩ nhập cảnh Đức.
Chỉ có điều khi bạn qua kiểm soát nhập cảnh (không phải hải quan) thì người ta sẽ hỏi bao giờ bạn đi sang nước cấp visa cho bạn, và nếu bạn chứng minh hoàn toàn hợp lí theo đúng quy định của visa Schengen (thời gian lưu trú ở nước cấp visa là lâu nhất) thì người ta sẽ cho bạn qua.

Ban may man la ho tra ho so ve, chu ko ho nhan roi ko cap cho ban la ban bi 1 "vet den" kho xoa bo do.
Minh noi ban them 1 cai nua, khi LSQ Phap hoi ban co tung nop ho so o LSQ nao thuoc khoi SZ chua, ban phai tra loi la chua nhe , coi nhu chua tung qu LSQ Ha Lan.

bạn ơi mình thấy bạn rất nhiệt tình hướng dẫn mọi người nhưng nhiều thông tin bạn đưa ra mang hướng dọa dẫm quá, nếu không muốn nói là sai.
Như trường hợp của bạn kenken trên này, nếu LSQ Hà Lan nhận hồ sơ và thấy họ không có thẩm quyền cấp (vì phải là bên LSQ Ý cấp) thì họ sẽ trả hồ sơ về thôi, chứ họ đâu có làm gì với hộ chiếu của mình.

Hi ! Các bạn.

Mình đã mua vé máy bay tới Paris và sau đó từ Paris về việt nam, mình muốn đi qua Bỉ và Hà lan bằng xe lửa hoặc xe bus, mà mình chưa rõ là nên mua vé xe trước trên mạng hay là sang tới Pháp mới mua, khi tới nhập cảnh tại Pháp, họ có yêu cầu xuất trình vé xe lửa và lịch trình đi lại hay không. Bạn nào có kinh nghiệm hướng dẫn giùm mình nhe
cám ơn

Sorry bạn, mình sau khi xin xong visa thì bận rộn công việc và chuẩn bị cho chuyến đi thì không có thời gian vào đây nên không đọc được câu hỏi của bạn. Không biết bạn đã xin được visa chưa, mọi việc đã rõ chưa. Mình vẫn trả lời thắc mắc của bạn, nếu bạn không cần thì hi vọng có thể giúp ích được cho người khác. Thật ra, ai cũng biết thông tin rất nhiều nhưng ngồi mò mẫm đọc hết rất lan man, nếu các bạn đã xin được visa có thể bỏ chút thời gian type lại kinh nghiệm của mình thì giúp các bạn mới tiết kiệm được rất nhiều thời gian, để các bạn ấy nghiên cứu kỹ về nơi các bạn sẽ đến thì có ích hơn là ngồi ngâm cứ mấy cái giấy tờ này. Đây là ý kiến riêng của mình, hi vọng có nhiều người đã xin được visa có suy nghĩ giống mình để các bạn chưa có kinh nghiệm mạnh dạn hỏi (những thắc mắc mà người biết có thể cho là ngớ ngẩn :D) mà không bị hắt nước vào mặt kiểu: thông tin đầy đó, tìm đọc đi bla, bla.

@ NguyenSi: theo mình, bạn nên làm đủ các giấy tờ như post của mình (trang 131 topic này), photo hộ khẩu+giấy tờ nhà của ba mẹ nhớ đem bản gốc để đối chiếu.
Riêng lịch trình, mình sợ 30 ngày thì khó được cấp, bạn xin tầm 22 ngày họ sẽ cho hơn 30 ngày (mình xin 14 được 25 ngày). Thêm nữa, lịch trình chỉ nên làm 2 nước thôi, mỗi nước 11 ngày vì càng làm nhiều thì giấy tờ đòi hỏi càng nhiều. Mình chỉ xin đi Pháp nhưng sau đó thay đổi nên đi thêm Ý và Đức.

Lúc nhập cảnh, HQ yêu cầu trình ĐK khách sạn+ vé tàu/máy bay đi trong EU, mình đưa giấy thực (không phải hồ sơ xin visa). Mọi chuyện đều tốt, không có vấn đề gì. Vì thực ra, hồ sơ để được cấp visa là những chứng cứ chứng minh mạnh mẽ rằng bạn chỉ du lịch, còn cuộc sống ở VN rất ổn, không cần phải trốn lại EC chứ lịch trình chỉ là tham khảo đừng bỏ nhiều quá thời gian vào đó.

Hi vọng những kinh nghiệm non nớt của mình giúp được các bạn. Nếu cần gì trong khả năng hiểu biết của mình, mình sẽ trả lời nhé. Chúc tất cả đều xin được visa đi chơi khắp nơi :D

Mình co đi du lịch Thái,Cam,Sin,Malay rồi
Tài sản ngân hàng mình có khoảng 600tr
Giấy tờ nhà đất mình ở TPHCM thì ba mẹ mình đứng tên,mình thì là con duy nhất
Công việc ổn định,hợp đồng dài hạn,mức lương tầm 9tr/tháng
Mình muốn xin Visa đi Pháp và các nước Châu Âu chơi 30 ngày ,nhưng ở lâu thì ở Đức tầm 2 tuần thì có được không bạn?
Mình là thành viên mới,cũng chưa bít gì nhiều,Bạn có vẻ rất rành bạn giúp mình ha!!

Việc này là tùy bạn, có thể mua vé xe lửa trên mạng trước hay qua đến Pháp mua trực tiếp, chỉ cần chú ý cẩn thận thời gian nếu người ta đi du lịch nhiều thì mình ko mua được vé như ý. Đợt rồi mình đi chuẩn bị cẩn cận quá mất bao nhiêu là reservation costs không cần thiết, tuy nhiên, chuẩn bị sẵn thì ko phải lo đến, chỉ đi chơi đến giờ thì kéo vali ra tàu đi thôi.

Riêng phần nhập cảnh, nếu bạn chưa mua vé tàu/book ks ở những nước bạn dự định đến thì khi hải quan hỏi bạn không cần khai sẽ đến nước đó. Một khi đã vào EC thì bạn muốn đi đâu trong EC cũng được vì nói nôm na thì mỗi nước giống như một thành phố trong đất nước lớn EC vậy. Không ai hỏi han hay kiểm tra gì bạn cả đâu, kiểu mình dự định chơi ở SG 10 ngày nhưng mới 3 ngày đã thấy chán, ko còn gì chơi nên mua vé xe/máy bay ra Đà Lạt/Hà Nội vậy. Rất đơn giản.

Hi ! Các bạn.

Mình đã mua vé máy bay tới Paris và sau đó từ Paris về việt nam, mình muốn đi qua Bỉ và Hà lan bằng xe lửa hoặc xe bus, mà mình chưa rõ là nên mua vé xe trước trên mạng hay là sang tới Pháp mới mua, khi tới nhập cảnh tại Pháp, họ có yêu cầu xuất trình vé xe lửa và lịch trình đi lại hay không. Bạn nào có kinh nghiệm hướng dẫn giùm mình nhe
cám ơn

Sorry bạn, mình sau khi xin xong visa thì bận rộn công việc và chuẩn bị cho chuyến đi thì không có thời gian vào đây nên không đọc được câu hỏi của bạn. Không biết bạn đã xin được visa chưa, mọi việc đã rõ chưa. Mình vẫn trả lời thắc mắc của bạn, nếu bạn không cần thì hi vọng có thể giúp ích được cho người khác. Thật ra, ai cũng biết thông tin rất nhiều nhưng ngồi mò mẫm đọc hết rất lan man, nếu các bạn đã xin được visa có thể bỏ chút thời gian type lại kinh nghiệm của mình thì giúp các bạn mới tiết kiệm được rất nhiều thời gian, để các bạn ấy nghiên cứu kỹ về nơi các bạn sẽ đến thì có ích hơn là ngồi ngâm cứ mấy cái giấy tờ này. Đây là ý kiến riêng của mình, hi vọng có nhiều người đã xin được visa có suy nghĩ giống mình để các bạn chưa có kinh nghiệm mạnh dạn hỏi (những thắc mắc mà người biết có thể cho là ngớ ngẩn :D) mà không bị hắt nước vào mặt kiểu: thông tin đầy đó, tìm đọc đi bla, bla.

Mình không rõ bạn bao nhiêu tuổi nhưng bạn type kiểu này nghe không ổn lắm :) ( Trong đây có rất nhiều các bác, các cô, chú, anh chị lớn tuổi, có trình độ và trí thức, cái 4rum này ra đời cũng khá lâu rồi, họ rất nhiệt tình giúp đỡ, có người thích ẩn dật, chỉ case nào phức tạp họ mới lên tiếng, còn lại họ để tự mọi người tìm hiểu vì thông tin đã quá nhiều, họ có nhắc nhở như vậy cũng là để mình phải lao động chân tay 1 chút, chứ không nên ăn sẵn)
Thật ra thì mình chưa trả lời ai kiểu "hắt nước vào mặt" như bạn nói cả nhưng với 1 người đã xin được visa, với thực tế mình đã trải qua, mình chỉ thấy chỉ cần advise ngắn gọn những gì mình đã làm. Trước khi apply visa, mình đã bỏ time nghiên cứu, có đọc mới thấy dù lên tới mấy trăm trang, 3 tầng rồi nhưng tựu chung câu hỏi đều same same, câu trả lời cũng lặp đi lặp lại, chả khác gì với nửa đầu tầng 1. Nên chỉ cần đọc tầng 1 xong là có thể xin làm xong hồ sơ. Cứ người đi sau muốn nhanh gọn, đỡ mất công, lại lên post luôn câu hỏi y chang với mấy câu trước, người khác dù có thiện chí đến mấy người ta cũng không muốn bỏ thời gian trả lời đi trả lời lại như vậy ( họ không ăn lương để làm việc đó, vậy mà có bạn lại comment cái 4rum này kiêu, thật là funny, trẻ trâu nói càn). Trong topic này, mình có đọc được những complain của một số bạn rất nhiệt tình tư vấn phàn nàn về việc này. Họ nói rất hợp lý, chừng mực, văn hóa. Nếu ai cũng cứ hỏi ào ào như vậy, topic này sẽ còn kéo dài với tốc độc chóng mặt lên tới tầng 8 tầng 9 mà nội dung không có gì mới, tốn tài nguyên của 4rum. Mình nghĩ chỉ cần hỏi những case khó, phức tạp để mọi người cùng rút kn. Còn lại những vấn đề như thủ tục, cách thức, các bạn nên tự tìm hiểu. Mình không định tranh luận và không có thời gian tranh luận nhé! Chỉ vài dòng chia sẻ cảm nghĩ vậy thôi. Chúc vui! :)

Last edited:

bạn ơi mình thấy bạn rất nhiệt tình hướng dẫn mọi người nhưng nhiều thông tin bạn đưa ra mang hướng dọa dẫm quá, nếu không muốn nói là sai.
Như trường hợp của bạn kenken trên này, nếu LSQ Hà Lan nhận hồ sơ và thấy họ không có thẩm quyền cấp (vì phải là bên LSQ Ý cấp) thì họ sẽ trả hồ sơ về thôi, chứ họ đâu có làm gì với hộ chiếu của mình.

Trời ơi, mình dọa dẫm chi cho mệt vậy trời, bạn theo dõi sẽ thấy mình từng bị rớt Visa nên mình rất cẩn thận & ko muốn ai bị fail.
Đồng ý là mọi chhuyện phải "thật" nhưng chuyện LSQ Ha Lan không nhận hsơ của mình không phải la fails, nen hsơ của mình rất "sạch", mình ko nên nói là bên HL ko nhận, ko tôt cho mình.
Nguyên tắc có visa SZ là mình được nhập bất cứ nước nào thuộc khối SZ, nhưng vấn đề ở chổ "hợp lý", bạn giải thích sao cho hợp lý thì họ cho nhập cảnh thôi. Nhưng mình cho lý do mình đưa ra la "hợp lý" nhưng nó ko thấy hợp ký thì mệt mình.
Chính vì vậy, mình khuyen các bạn "cách dể nhất, tránh rắc rối nhất & đúng luật nhất" để các bạn thành công thôi.

Thêm một thông tin mình nói chuyện với anh bên du lịch khi đi làm visa- chưa kiểm chứng, đó là nếu bạn đã bị bác visa ở một LSQ trong khối EU thì không nên ngay lập tức apply vào LSQ khác mà hãy đợi 1-2 tháng sau hẳn apply lại (trừ trường hợp bạn không được tiếp nhận hồ sơ từ quầy), vì hệ thống các LSQ trong khối EU có link với nhau. Mình thấy cũng hợp lý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back