What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mọi người cho em hỏi là nếu mình photo công chứng sổ đỏ thì khi đến đại sứ quán có cần mang theo bản chính không?
V

Chào các anh chị,

Hiện nay em đang lo làm hồ sơ xin visa đi Đức thăm bạn trai. Nhưng em có một vài câu hỏi nhờ các anh chị giải đáp giúp, vì thực sự là em chưa đi nước ngoài bao giờ luôn.

1. Nếu passport của em trắng trơn thì nguy cơ bị loại rất cao phải không ạ?
2. Những giấy tờ sau theo em tìm hiểu thì phải dịch sang tiếng Đức:
- Giấy xin nghỉ phép của cơ quan
- Hợp đông lao động với cơ quan
- Sổ hộ khẩu --> cái này em không hiểu? Sổ hộ khẩu sao mà dịch sang tiếng Đức được ạ?
3. Em chưa đi dịch thuật bao giờ, nên không hiểu là khi có bản dịch thuật, mình có phải nộp kèm với bản chính hay không?
4. Em đọc thông tin trên trang web của ĐSQ, thì mình chỉ cần đặt lịch hẹn trên Internet. Sau đó tới ngày hẹn thì cầm nguyên bộ hồ sơ lên, rồi người ta trả lời qua email rằng mình có được đậu hay không. Vậy là không có phỏng vấn gì hết hay sao ạ?
5. Em không có tiền trong tài khoản (vì bố của bạn trai em sẽ làm giấy tờ bảo lãnh em sang chơi), hoàn toàn không vì lương tháng nào cũng xài hết tháng đó, lương 2 job của em nằm trong 2 ngân hàng khác nhau. Vậy em cần bảng sao kê của cả 2 ngân hàng luôn đúng không ạ?

Hic, em cũng đọc hết tất cả các bài viết nói về việc xin visa đi Đức rồi, nhưng em cũng sợ quá, hoang mang quá, nên nếu anh chị nào có chút thời gian thì tư vấn cho em vài tips hoặc điều cần ghi nhớ với nhé.

Em cảm ơn cả nhà nhiều lắm ạ.

Chào mọi người,

Mình đã nhận được visa Đan Mạch, nộp hồ sơ ngày 31/03, cấp visa ngày 06/04, chuyển phát nhanh về đến mình ngày 07/04.
Trường hợp của mình là bạn trai mời, lo toàn bộ chi phí chuyến đi về, thời gian đi là 90 ngày, lần đầu tiên ra nước ngoài luôn.
Mình ít thấy thông tin về visa Đan Mạch, chắc là do đòi hỏi phải có thư mời nên mọi người ít đề cập đến visa ĐM mà chủ yếu là visa Pháp, Ý, Đức, ...

Mình đưa ra trường hợp của mình để mọi người có thêm thông tin tham khảo và tự tin hơn khi nộp hồ sơ.
Hồ sơ của mình như sau:
1. Phiếu đề nghị cấp visa schengen (tiếng Anh) và passport của mình.
2. 1 hình 3x4 dán vào phiếu đề nghị cấp visa, VFS chụp hình làm visa ngay khi nhận hồ sơ.
3. Sổ hộ khẩu dịch tiếng Anh, công chứng.
4. BH AAA cho chuyến đi 90 ngày, chính xác thời gian mình nêu trong đơn đề nghị cấp visa.
5. Bảng sao kê ngân hàng 3 tháng gần nhất, số tiền trong tk chỉ có 35tr và chủ yếu là mình chuyển vào trong tháng 03, mức lương 10.8tr/ tháng.
6. Bảng kê điện tử visa card của HSBC hạn mức 22tr nhưng mình đã sd hết 12tr, chỉ còn hạn 10tr nhưng mình vẫn sao kê 3 tháng nộp luôn.
7. Hợp đồng lao động vô thời hạn (photo).
8. Giấy quyết định lên lương từ tháng 06/2014 và bản đánh giá năng lực làm việc đem photo kẹp chung trong hợp đồng (photo).
9. Giấy xin nghỉ phép 90 ngày, sếp ký, mộc đỏ.
10. Giấy mời theo mẫu UV2 của bạn trai (cam kết lo toàn bộ chi phí, giải thích rõ lý do vì sao muốn đưa mình qua ĐM, nêu rõ mốc thời gian đã gặp nhau,...).
11. Sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất của bạn trai.
12. Bản sao passport của bạn trai và những trang có dấu xuất nhập cảnh vào VN.
12. 2 bức hình 2 đứa chụp chung với nhau.
13. Giấy xác nhận độc thân dịch tiếng anh, công chứng (cái này là luật mới năm nay đó chưa cập nhật trên web đâu, bắt mình bổ sung gấp đó).

Mình làm cho cty nươc ngoài nên toàn bộ giấy tờ của mình luôn là song ngữ Anh-Việt.
Cái mình muốn nói ở đây là về mặt tài chính, cả mình và bạn trai mình đều ko mạnh về tài chính.

Bạn trai mình ko đi làm có lương hàng tháng mà làm huấn luyện viên một đội bóng địa phương, lương theo mùa chẳng bao nhiêu. Số tiền để bảo lãnh mình chỉ cỡ 200tr Vnd thôi. Mà mình qua đến 3 tháng lận. Và giấy tờ của bạn trai mình gửi qua email, mình in ra đem nộp thôi, ko phải là bản gốc. Ko có giấy tờ xin bảo lãnh có sự chấp nhận của cơ quan chính phủ hay ngân hàng gì cả.

Bạn trai mình chỉ nói khơi khơi trong thư mời mình là sẽ lo toàn bộ chi phí, sẽ tự đi đón mình ở sân bay và đưa về nhà, cũng chả thèm đề cập gì về kế hoạch đi du lịch hay tham quan bất cứ đâu dù thực tế là sẽ đi du lịch lung tung.

Chúc các bạn thành công!

Last edited by a moderator:

Nhà mình có ai mua bảo hiểm của AIG không ạ? Có thể giới thiệu giúp mình 1 người bán (mà có thể thương lượng chiết khấu và hoàn tiền nếu fail visa) không?
Cám ơn mọi người! :)

Mình đã mua 2 lần nhưng cứ tới thẳng cty của họ thôi, nếu mua nhiều thì thương lượng giá cả chứ mua cá nhân thì mình nghĩ k thương lượng giá được, còn việc fail visa thì đương nhiên họ sẽ hoàn tiền, chỉ cần mang cái dấu fail tới thôi là đc rồi!

Mọi người cho em hỏi là nếu mình photo công chứng sổ đỏ thì khi đến đại sứ quán có cần mang theo bản chính không? V

Bạn mang theo bản chính nhé, họ coi xong sẽ trả lại bản chính cho bạn.

Nhà mình có ai mua bảo hiểm của AIG không ạ? Có thể giới thiệu giúp mình 1 người bán (mà có thể thương lượng chiết khấu và hoàn tiền nếu fail visa) không?
Cám ơn mọi người!

Bạn ở Saigon hay sao? Đã liên lạc đc chưa?

Bọn mình thường mua BH du lịch của Chartis , chị Thùy Anh (0909 một bảy bốn tám chin bảy), nếu bạn còn cần thông tin thì gọi hỏi xem sao nhé. mình nghĩ là sẽ đc hoàn tiền đấy.

@Demen: cám ơn bạn! Mình sẽ gọi thử xem sao.
Trước đây mình từng mua của AIG (hình như cũng là Chartis) nhưng bị mất số đt rồi. :(
@Smallgirl226: Lúc mình mua đi Úc 1 mình thì thương lượng giảm được 15% đó bạn. Mình cũng đã gọi đến cty để check số hợp đồng nên chắc là k có lừa đảo ở đây. :)
Mình nghĩ chuyện discount là bình thường trong lĩnh vực này vì hoa hồng thường rất cao. Các bạn có thể cân nhắc vụ này để mua những lần sau. :)

Chào các anh chị em,
Mình là lính mới, tàu ngầm đọc hết các thớt về xin VISA châu âu rồi. Mình đang làm thủ tục xin VISA Ý, vì công ty cử đi công tác ở đó gần 30 ngày (27 ngày), có thư mời bên đối tác bên Ý.
Có 1 phần mình chưa rõ là ở mục 33, thì nên điền thế nào các bạn nhỉ? Vì trong quyết định cử đi công tác công ty ghi là chi phí công ty chịu hết.
Mấy anh đi chung thì bảo nên đánh vào ô bên trái, vì công ty trả mình bằng tiền mặt, nên cứ đánh CASH. Có anh thì bảo nên ghi rõ "Mục 33: Cost of travelling and living during the applicant’s stay is covered by tên công ty".
Các bạn rành tư vấn giúp mình nhé!
Mình đã book lịch nộp hồ sơ qua VFS vào 2/4 này rồi, vì theo lịch 14/2 bay rồi, vì công tác gấp quá nên gì cũng gấp.
Cảm ơn các bạn đã quan tâm và tư vấn.
Mình nghĩ là bạn đang hỏi form này đúng ko http://eeas.europa.eu/delegations/vietnam/documents/eu_travel/schengen_visa_en.pdf
Câu 36, nếu bạn sang đó tiêu chủ yếu bằng cash thì ghi cash, nếu là credit card thì thường họ sẽ yêu cầu xác nhận ngân hàng về hạn mức thẻ tín dụng. Vậy thôi!

@Demen: cám ơn bạn! Mình sẽ gọi thử xem sao.
Trước đây mình từng mua của AIG (hình như cũng là Chartis) nhưng bị mất số đt rồi. :(
@Smallgirl226: Lúc mình mua đi Úc 1 mình thì thương lượng giảm được 15% đó bạn. Mình cũng đã gọi đến cty để check số hợp đồng nên chắc là k có lừa đảo ở đây. :)
Mình nghĩ chuyện discount là bình thường trong lĩnh vực này vì hoa hồng thường rất cao. Các bạn có thể cân nhắc vụ này để mua những lần sau. :)
Ôi, vậy mà k biết vì nghĩ BH mình mua loại có 500-600k gì đó, nghĩ thế đã là rẻ hơn so với hãng khác rồi nên k nghĩ là được discount nữa!

Đọc ở trên này thấy mọi người đa phần đều nhận visa single entry. Có bác nào có kinh nghiệm apply visa multiple entries thì chia sẻ cho em với nhé. Cám ơn các bác nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back