What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

À chị Tarja ơi , bên ĐSQ Đức yêu cầu là điền đơn online thế em lỡ tạo 2 cái đơn cho 1 người , thế có 2 mã vạch thì có sau không chị ạ ?

À chị Tarja ơi , bên ĐSQ Đức yêu cầu là điền đơn online thế em lỡ tạo 2 cái đơn cho 1 người , thế có 2 mã vạch thì có sau không chị ạ ?

Lanh chanh trả lời hộ: Không sao đâu bạn. Bạn cứ save cái nào đúng rồi in ra để nộp thôi.

ý mình là mình nộp đơn xin thôi việc luôn, chứ ko phải là giấy nghỉ phép tạm thời. Mình thấy Tarja nói hợp lý rùi, nhưng mình đang nghĩ tới 1 tình huống khác:
Giả sử tại thời điểm nộp mình chưa có Công ty mới nên ko thể show ra HDLĐ mới. Nhưng sau khi nộp hồ sơ thì đã tìm được việc. Như vậy mình có thể bổ sung giấy tờ dc ko, hay là chỉ khi nào họ yêu cầu thì mình mới được phép nộp?? Mình sợ nếu họ gọi tới Cty cũ check thông tin cho fail luôn mà chả báo j cho mình cả :(

Có anh/chị nào từng xin visa Đức cho em hỏi xíu về các giấy tờ mà lãnh sự yêu cầu: hộ khẩu mình có phải photo tất cả các trang không và hộ chiếu mình chỉ cần photo cái trang có mặt của mình + các trang có dấu hay phải photo luôn mấy trang bị chú, gia hạn v.v...

Cám ơn mọi người nhiều

ý mình là mình nộp đơn xin thôi việc luôn, chứ ko phải là giấy nghỉ phép tạm thời. Mình thấy Tarja nói hợp lý rùi, nhưng mình đang nghĩ tới 1 tình huống khác:
Giả sử tại thời điểm nộp mình chưa có Công ty mới nên ko thể show ra HDLĐ mới. Nhưng sau khi nộp hồ sơ thì đã tìm được việc. Như vậy mình có thể bổ sung giấy tờ dc ko, hay là chỉ khi nào họ yêu cầu thì mình mới được phép nộp?? Mình sợ nếu họ gọi tới Cty cũ check thông tin cho fail luôn mà chả báo j cho mình cả :(

Mình cũng đang có ý định và lăn tăn như bạn. ngồi hóng kinh nghiệm từ các phượt thủ khác và bạn :) nhớ update nhé !

Mình ko biết bạn nộp đsq nào, vì có những đsq ko cho bổ sung hồ sơ. Ví dụ Pháp ko cho bổ sung, và thgian process cũng chỉ có 1 tuần thôi.
Mình thì nghĩ ko sao cả, vì bản thân mình cái visa châu âu đầu tiên của mình cũng ko có hđlđ j hết, chỉ có mỗi bảng kê tk ngân hàng thôi. Bạn thêm cái thư trình bày nữa. Rồi chờ kq thôi chứ đằng nào cũng làm j có cái j hơn mà nộp ;)

Thị thực Schegen

Tình hình là e vừa nộp đơn xin thị thực Pháp 22/6 vừa rồi. Hồ sơ có người nước ngoài mời xong vì chứng minh tài chính quá ít ( e có 40m vnd trong tk) nên họ yêu nộp bổ sung thêm hồ sơ tiền sổ tiết kiệm, giấy khai sinh, cmt, giấy bảo lãnh của bố mẹ. Ngay trong chiều em đã nộp lại, nhưng vì không có thời gian nên không dịch đựoc giấy khai sinh và giấy bảo lãnh. Anh chị cho hỏi thế có khả năng đựoc không ạ, họ hen 7 ngày sau có kqua.
Em xin Visa lần đầu, hiện là sinh viên.

Mình nghĩ là nếu tại thời điểm bạn nộp đơn mà bạn đã thôi việc ở công ty thì bạn không nộp HDLD nữa. Vì HĐ lao động và các giấy tờ khác liên quan đến công ty để chứng minh bạn có ràng buộc để phải quay trở lại và có khả năng tài chính để chi trả chuyến đi. Giờ thôi việc thì ko còn gì liên quan đến cty đó.

Có anh/chị nào từng xin visa Đức cho em hỏi xíu về các giấy tờ mà lãnh sự yêu cầu: hộ khẩu mình có phải photo tất cả các trang không và hộ chiếu mình chỉ cần photo cái trang có mặt của mình + các trang có dấu hay phải photo luôn mấy trang bị chú, gia hạn v.v...

Cám ơn mọi người nhiều

Hộ khẩu phải photo và dịch sang tiếng Anh hoặc Đức các trang có thông tin nhé ( thông tin viết tay ý). Cẩn thận thì bạn dịch công chứng, mà trình độ siêu tự dịch ko công chứng cũng được.
Hộ chiếu photo các trang có thông tin và dấu (cứ trang nào có dấu thi photo, ko có thì thôi).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back