What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Cho mình hỏi xin bên lsq Phap mà nhập cảnh ở Đức đầu tiên được không. Mình chứng mình là nước Pháp là nơi ở lâu nhất.
Chị mình xin visa Châu Âu nhưng remark lại ko cho nhập cảnh Đức. Ko biết có ai bị như vậy ko.

Cho mình hỏi xin bên lsq Phap mà nhập cảnh ở Đức đầu tiên được không. Mình chứng mình là nước Pháp là nơi ở lâu nhất.
Chị mình xin visa Châu Âu nhưng remark lại ko cho nhập cảnh Đức. Ko biết có ai bị như vậy ko.

Vậy là bạn đã bị noted gì ở Đức rồi, đã như vậy thì bạn không đc vào Đức rồi.

Anh/ chị đổi ý đi đâu cũng được, nhưng nhập cảnh được hay không mới là vấn đề ạ. Đức không cấp visa du lịch tự do nên người nhập cảnh có thể sẽ đc triệu vào phỏng vấn + check hồ sơ xin visa => có thể không đc nhập cảnh vì không có thư mời, còn nếu có thư mời của phía HLan thì sau không đi Hlan? Tốt nhất đi HLan như đã xin xong qua Đ sau anh/ chị ạ

Hi các bạn. Có bạn nào được cấp visa du lịch ở Hà Lan. Sau đó đổi ý không đi Hà Lan mà đi Đức được không? Tks các bạn

Cô giáo mình độc thân mà 2 lần xin lần nào cũng ok hết dù chỉ mới đi campuchia, lần thứ hai còn đc cấp hẳn 1 năm ( không biết có phải lí do là hộ tống người thân đi định cư không) ở đây cũng nhiều bạn xin 1 mình vẫn được đó, bạn tự tin lên
Mình có chút thắc mắc, đi theo dạng hộ tống ng thân định cư là visa thăm thân hay du lịch tự túc vậy bạn? Và như vậy phải nộp hồ sơ visa ở nước mà ng thân mình định cư đúng không bạn? Thanks bạn nhé.

Anh/ chị đổi ý đi đâu cũng được, nhưng nhập cảnh được hay không mới là vấn đề ạ. Đức không cấp visa du lịch tự do nên người nhập cảnh có thể sẽ đc triệu vào phỏng vấn + check hồ sơ xin visa => có thể không đc nhập cảnh vì không có thư mời, còn nếu có thư mời của phía HLan thì sau không đi Hlan? Tốt nhất đi HLan như đã xin xong qua Đ sau anh/ chị ạ

Bạn này nói chuẩn cơm mẹ nấu nhé. Đức nổi tiếng nguyên tắc và cực khó, như mình đã có lần chia sẻ, mình đến Đức theo dạng công tác có thư mời và cam kết chi trả từ tập đoàn, lại đi cùng sếp người Đức mà đến nơi vẫn bị soi rất kỹ, phải lôi hết thư mời, hợp đồng làm việc, bằng chứng nhận lương từ công ty, nói chung là check hết nhé. Ban đầu sếp mình nói đỡ cho thì nó gạt ổng ra một bên như kiểu mày ko liên quan, tao làm việc dựa trên giấy tờ chứ không nói miệng . Có bạn cứ vào comment kiểu mấy người này hù dọa con nít, nhập cảnh vào đâu trước chả được, mình luôn theo trường phái không lách luật vì sợ rủi ro :D

Cái này tớ chịu, phải hỏi chính chủ mới hiểu rõ nguồn cơn bạn ạ. Dĩ nhiên rồi, đã bảo đưa người thân đi thì ngta đi đâu mình đi đó chứ lị--> xin visa tại lãnh sự của nc mà người thân định cư (cái này là tớ tự phăng ra thế) :)
T vớ vẩn tí, việc nhập cảnh cũng vô chừng lắm cậu, bọn tớ nhập cảnh Pháp (visa ls P cấp), ra vô tỉnh như không, nhưng người quen bên nhập cảnh HLan, sau bọn tớ cái 2 ngày, thì bị phỏng vấn các kiểu, kể cả người mang visa định cư luôn (hoặc cũng có thể do đi chung với người du lịch nên bị tóm cũng nên) tuy vậy, cẩn tắc vô áy náy, tớ vẫn thích xin đâu thì vào đấy

Mình có chút thắc mắc, đi theo dạng hộ tống ng thân định cư là visa thăm thân hay du lịch tự túc vậy bạn? Và như vậy phải nộp hồ sơ visa ở nước mà ng thân mình định cư đúng không bạn? Thanks bạn nhé.

Last edited:

Bạn này nói chuẩn cơm mẹ nấu nhé. Đức nổi tiếng nguyên tắc và cực khó, như mình đã có lần chia sẻ, mình đến Đức theo dạng công tác có thư mời và cam kết chi trả từ tập đoàn, lại đi cùng sếp người Đức mà đến nơi vẫn bị soi rất kỹ, phải lôi hết thư mời, hợp đồng làm việc, bằng chứng nhận lương từ công ty, nói chung là check hết nhé. Ban đầu sếp mình nói đỡ cho thì nó gạt ổng ra một bên như kiểu mày ko liên quan, tao làm việc dựa trên giấy tờ chứ không nói miệng . Có bạn cứ vào comment kiểu mấy người này hù dọa con nít, nhập cảnh vào đâu trước chả được, mình luôn theo trường phái không lách luật vì sợ rủi ro :D
Đồng ý với bạn này. Về lý thuyết thì nhập cảnh vào đâu trước cũng được, nhưng Đức nổi tiếng làm khó, nhất là với các trường hợp cầm visa do nước khác cấp mà lại nhập cảnh vào Đức. Họ sẽ hỏi liên miên, tra xét giấy tờ, rồi bắt gọi điện này kia, ... Tốt nhất nếu bạn Men muốn bỏ HL thì nên chọn nhập cảnh qua một nước khác cho lành :D

Mình mới nhập cảnh vào Pháp sáng hôm 06/08. Nhân viên hải quan còn không thèm kiểm tra họ tên ở trang đầu hộ chiếu, lật ngay trang có visa quẹt để scan và đóng dấu luôn, không hỏi han bất kỳ cái gì. Tất cả chỉ trong vòng 30 giây. Trong khi đó ở sân bay Nội Bài nhân viên hải quan hỏi đi những nước nào, bao nhiêu ngày, đi theo dạng tour hay tự túc, soi chiếu kiểm tra visa rất kỹ ...

Bạn gan quá, trả tiền Emirate luon....gud luck bạn nha

à lúc mình mua emirates là đã có visa r mà :))
còn hồ sơ nộp cho LSQ là VNA
Mình mới nhập cảnh vào Pháp sáng hôm 06/08. Nhân viên hải quan còn không thèm kiểm tra họ tên ở trang đầu hộ chiếu, lật ngay trang có visa quẹt để scan và đóng dấu luôn, không hỏi han bất kỳ cái gì. Tất cả chỉ trong vòng 30 giây. Trong khi đó ở sân bay Nội Bài nhân viên hải quan hỏi đi những nước nào, bao nhiêu ngày, đi theo dạng tour hay tự túc, soi chiếu kiểm tra visa rất kỹ ...

Mình thì ngược lại :)) Hải quan VN chả thèm hỏi còn qua Pháp thì hỏi tùm lum cỡ 5p mới chị đóng dấu cho mình :)))

Tháng 12 năm 2014. Mình xin visa Italy nhưng bay đi Stockholm hãng Lufthansa. Tranist ở Bangkok rồi Nhập cảnh vào Frankfurt, Tranist đi tiếp Stockholm

Lúc làm thủ tục ờ VN không hỏi gì hết.
Sang Bangkok lấy Boarding pass để đi tiếp thì bi hỏi booking hotel, train, flight ticket ... Mình chỉ có vé khứ hồi từ Stockholm về Sài Gòn và booking hotel 3 ngày ở Stockholm và flight ticket từ Stockholm đi Budapest. Con nhỏ nhân viên Lufthansa kêu phải có đầy đủ mới dc. Mình nói tạm thời tao di 2 chổ đó trước chưa biết mấy chổ kia ở bao lâu nên chưa book, nếu cần giờ tao mở laptop ra book liền. Xong nó gỏi sếp báo là mình từng đi EU 2 lần rồi nên có thể cho qua.

Sang Frankfurt lúc nhập cảnh cũng bị hỏi tuơng tự. hỏi mình vé máy bay voi hotel ở Italy đâu. Mình bảo tao đi Stockholm, Budapest trước rồi tao sang Áo, sau đó đi train xuống Venice, Italy rồi train sang Milan, Florence, Rome roi từ Rome bay về Stockholm để về VN. Nhưng tao không chắc khi nào sẽ sang Italy và mỗi City tao sẽ ở bao lâu. Chổ nào đep tao có thể ở lâu nên tao chưa book. Thằng Police XNC nhăn mặt vài giây, xem xem cai booking ở Stockholm và Budapest rồi đóng dấu cho vào.

Các bạn cho mình hỏi, mình bay HN- Amsterdam nhưng transit ở Paris (CDG) 3 tiếng. Vậy mình sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu là ở CDG hay ở Schiphol?

Mình có đọc một số thông tin các bạn bảo sẽ đóng dấu nhập cảnh ở nước trong khối Schegen đầu tiên mình hạ chân xuống (kể cả là transit) nhưng cứ hỏi lại cho chắc cú. Bạn nào bay nhiều có kinh nghiệm chỉ mình với.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back