What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

cho mình hỏi, thay vì các giấy tờ làm 1 bộ tiếng việt và dịch 1 bộ tiếng anh.
Mình làm sẵn 1 bộ giấy xin nghỉ phép + HDLD là song ngữ (download trên mạng) như vậy có được ko bạn?

Mình lãnh lương ở công ty chỉ là tiền mặt (tất nhiên mình có sổ tài khoản tiết kiệm khoảng 500trieu) thì về việc mình chứng minh thu nhập hàng tháng ko thể thông qua ngân hàng .... Mình nói công ty làm giấy nhận mình lãnh lương hàng tháng như vậy được ko bạn?
Thanks all

cho mình hỏi, thay vì các giấy tờ làm 1 bộ tiếng việt và dịch 1 bộ tiếng anh.
Mình làm sẵn 1 bộ giấy xin nghỉ phép + HDLD là song ngữ (download trên mạng) như vậy có được ko bạn?

Mình lãnh lương ở công ty chỉ là tiền mặt (tất nhiên mình có sổ tài khoản tiết kiệm khoảng 500trieu) thì về việc mình chứng minh thu nhập hàng tháng ko thể thông qua ngân hàng .... Mình nói công ty làm giấy nhận mình lãnh lương hàng tháng như vậy được ko bạn?
Thanks all

Nếu bạn làm được các giấy tờ Đơn xin nghỉ phép và HĐLĐ song ngữ hoặc mình tiếng Anh không thì tuyệt vời. Không cần dịch công chứng nữa. Mình đã làm như vậy.

Về bảng lương: mình cũng nhận lương tiền mặt hàng tháng, chẳng có giấy tờ gì cả. Mình làm bảng lương hàng tháng song ngữ. Gửi bạn mẫu sau:

LOGO công ty, địa chỉ, ĐT

PHIẾU THANH TOÁN TIỀN LƯƠNG
SALARY PAYMENT STATEMENT

Giai đoạn / Pay period: 01/05/2015 - 31/05/2015
Họ và tên nhân viên / Employee’s name:
Ngày thanh toán / Pay date: 01/06/2015
Hình thức thanh toán / Method of payment: bằng tiền mặt / Pay in cash

Lương cơ bản / Basic salary: 7,000,000
Các khoản phụ cấp / Allowance: 0
Lương ngoài giờ / Over time: 0
Tiền thưởng / Bonus: 5,000,000
Các khoản khấu trừ / Deductions: 660,000
TỔNG LƯƠNG / Net salary: 11,340,000
(Mười một triệu ba trăm bốn mươi nghìn VND / Eleven million three hundred and forty thousand VND)

Người nhận / Employee:
Kế toán / Accountant:
Giám đốc / Director:

Rồi bạn nói kế toán, giám đốc ký tên đóng dấu là xong.

Mình mới nhận thông báo từ chối cấp visa của ĐSQ Pháp tại Sài Gòn cũng thất vọng nhưng hy vọng lần sau may mắn hơn

Last edited:

Hi mọi người, mình đang lên kế hoạch đi Hy Lạp trong khoảng 1 tuần, mà Hy Lạp không có LSQ ở Sài Gòn nên mình tính nộp bên Ý.
Do đó lịch trình nộp cho LSQ của mình tính là ở Ý 4 ngày ở Hy Lạp 3 ngày rồi sau khi có visa thì mình chỉ đi Hy Lạp không biết lúc nhập cảnh ở sân bay Athen có khó khăn không? Vé máy bay lúc xin visa thì nên nộp VN-HL-VN rồi thêm vé HL-Ý hay VN-Ý-VN thôi.

Cảm ơn mọi người,

Mình mới nhận thông báo từ chối cấp visa của ĐSQ Pháp tại Sài Gòn. Hồ sơ của mình chuẩn bị:

Đơn xin cấp visa cho mẹ của mình 80 tuổi và mình 48 tuổi
Hộ khẩu
Passport còn thời hạn trên 6 tháng
Hình
Giấy đăng ký kết hôn và giấy khai sinh 3 đứa con của mình
Sổ tiết kiệm 450 tr
Giấy phép kinh doanh, mã số thuế và giấy đóng thuế mới nhất của mình ở VN.
Giấy tờ nhà mình đứng tên
Thẻ visa có số dư 141tr
Giấy khai sinh của mình
Một tâm thư và quá trình làm gì khi ở Pháp.

Giấy mời của anh ruột mình, mời mình và mẹ thăm thân nhân theo mẫu bên Pháp
giấy chứng nhận công dân Pháp của anh mình
Giấy chứng nhận thu nhập và đóng thuế của anh mình
Giấy chứng nhận công ty của anh mình làm giám đốc
Giấy đăng ký kết hôn bên Pháp của anh mình có tên cha, mẹ mình trên đó.
Giấy khai sinh của anh mình 1965 ở VN có ghi tên cha, mẹ của mình.
Giấy đổi tên của anh mình sau khi nhập tịch Pháp

Thân nhờ mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn, chỉ giúp cái sai để mình có kinh nghiệm lần sau. Thân

Hồ sơ của bạn vậy mà rớt thì thôi hết ý kiến.
Tự thấy mình chắc tiêu luôn rồi :/(((

@Anh men: em chia buồn với anh ạ, có thể vì đi thăm thân, mẹ của anh cũng lớn tuổi nên bị từ chối chăng? Em không thấy trong hồ sơ anh có bảo hiểm du lịch, anh quên ghi vào hay là không nộp vậy? Ngoài ra trong thông báo từ chối thì Lãnh sự quán có nêu lí do không ạ?

@Chị Thanhthuy: em mới giúp bạn em làm visa Pháp, không việc làm không tài sản, vừa tốt nghiệp đại học xong, con gái, độc thân, cũng viết một tâm thư, vài ngày sau là được cấp visa rồi - nên em nghĩ chị không việc gì phải lo lắng - nếu em nhớ không nhầm thì chị cũng được mấy lần rồi mà. : )

Mình mới nhận thông báo từ chối cấp visa của ĐSQ Pháp tại Sài Gòn.

...........

Thân nhờ mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn, chỉ giúp cái sai để mình có kinh nghiệm lần sau. Thân

Bạn men ơi LSQ Pháp có nêu lý do đánh rớt visa là gì ko vậy?

Hồ sơ của bạn rất mạnh nhưng mình ko thấy bạn nhắc gì đến bảo hiểm du lịch và booking vé máy bay, bạn định có visa rồi mới triển khai các bước đó phải ko?

Ngoài ra hồ sơ của bạn có dịch công chứng sang tiếng anh hay pháp hay ko

Nói chung phải biết lý do rớt visa là ntn thì mới góp ý để apply lại

Chào các bác,

Mình xin visa du lịch , bắt đầu từ Đức - theo thư mời công tác của chi nhánh công ty tại Dusseldorf. Trên thư mời ghi thời gian từ 1/10/2015 - 31/10/2015, hiện mình đang loay hoay phần book khách sạn như nào cho hợp lý / phù hợp với thư mời. Có bắt buộc phải book khách sạn toàn bộ thời gian 1 tháng ở Dusseldorf không? Vì thực tế mình chỉ ở Dusseldorf khoảng 2-3 ngày, sau đó sẽ di chuyển các thành phố / nước khác trong vòng 1 tháng.

Rất mong các bạn tư vấn giúp.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Thư từ chối mục số 9: không chứng minh trở về VN khi hết hiệu lực visa?
Mình xin bổ túc thêm do mình trình bày thiếu trên diễn đàn(có trình khi nộp hồ sơ):
Bức thư anh mình ghi có nội dung mời mẹ sang Pháp, có người đi kèm giúp đỡ là mình(do tuổi cao và thiếu ngôn ngữ).
Sổ lãnh lương hưu của mẹ mình ở VN
Vé may bay hai chiều
Bảo hiểm du lịch cho chuyến đi
Tất cả mọi hồ sơ đều dịch tiếng anh
Mẹ và mình chưa từng đi Pháp. mình mới đi vài nước ở đông nam á trước đây do không cần visa
Khi nộp hồ sơ nhân viên có trả lại lịch trình làm gì khi ở bên Pháp

Và cuối cùng thư từ chối nào cũng có câu: bạn có quyền khiếu nại những quyết định từ chối visa của ĐSQ Pháp?
Mình nhận thư từ chối 28/8/20015. ĐSQ Pháp cho hai tháng để làm đơn cứu xét.
Mình có viết một lá thư gửi qua email cho hộp thư bên Pháp(Nantes) chủ yếu là nói lên những cảm nhận và mong muốn trong thâm tâm khi nhận thư từ chối của ĐSQ Pháp ở VN(Sài Gòn)
Và nhận được một thư phản hồi là hãy bổ túc hồ sơ(không nói hồ sơ gì) cho ĐSQ Pháp ở Việt Nam(Sài Gòn)
Thân nhờ anh, chị, bạn có kinh nghiệm từng trải hướng dẫn, góp ý. Thân
Oh, ho kêu bạn bổ sung hồ sơ la có cơ may đó, bạn in mail họ tra lời & bố túc thêm những giấy tờ mà theo bạn nó sẽ phải buộc bạn quay về như con cái, tài sản....
Chuc ban thanh công

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,761
190,172
Latest member
go88taixiucom
Back