What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Xin chào các bạn,

Mình là nam, độc thân, 28 tuổi đang định xin visa du lịch châu âu tại Lãnh sự quán Pháp cho mình, bà mình (75 tuổi) và em trai (22 tuổi ). Trường hợp cụ thể từng người như sau:
1. Mình 28 tuổi, thu nhập 11 triệu 1 tháng, có sổ tiết kiệm 100 triệu gửi từ năm 2015 nhưng không có số dư trên tài khoản. Mình từng đi du học Uc, Dubai. Hồng Kông, và các nước DNA.
2. Bà của mình 75 tuổi, có sổ tiết kiệm và đứng tên nhà đất. Bà mình cũng đã từng đi châu âu, HK, Nhật Bản, Hàn Quốc.
3. Em trai mình 22 tuổi, vẫn là sinh viên năm cuối, chỉ đi Dubai, HK, các nước DNA, nếu được thì ba mình sẽ đứng ra xác nhận bảo lãnh cho em mình.

Mình có cô ruột bên Pháp định gửi thư mời ba bà cháu sang thăm thân và viết thư mời cho lãnh sự quán bảo lãnh cho cả 3 người. Cho mình xin hỏi là mình làm visa theo dạng du lịch hay theo dạng thăm thân dễ hơn ạ. Và trường hợp của em mình và mình có khó xin visa lắm không ạ. Trường hợp của bà mình lớn tụổi có nên khám sức khỏe cung cấp cho bên LSQ không. Mình xin cảm ơn ạ,

Xin chào các bạn,

Mình là nam, độc thân, 28 tuổi đang định xin visa du lịch châu âu tại Lãnh sự quán Pháp cho mình, bà mình (75 tuổi) và em trai (22 tuổi ). Trường hợp cụ thể từng người như sau:
1. Mình 28 tuổi, thu nhập 11 triệu 1 tháng, có sổ tiết kiệm 100 triệu gửi từ năm 2015 nhưng không có số dư trên tài khoản. Mình từng đi du học Uc, Dubai. Hồng Kông, và các nước DNA.
2. Bà của mình 75 tuổi, có sổ tiết kiệm và đứng tên nhà đất. Bà mình cũng đã từng đi châu âu, HK, Nhật Bản, Hàn Quốc.
3. Em trai mình 22 tuổi, vẫn là sinh viên năm cuối, chỉ đi Dubai, HK, các nước DNA, nếu được thì ba mình sẽ đứng ra xác nhận bảo lãnh cho em mình.

Mình có cô ruột bên Pháp định gửi thư mời ba bà cháu sang thăm thân và viết thư mời cho lãnh sự quán bảo lãnh cho cả 3 người. Cho mình xin hỏi là mình làm visa theo dạng du lịch hay theo dạng thăm thân dễ hơn ạ. Và trường hợp của em mình và mình có khó xin visa lắm không ạ. Trường hợp của bà mình lớn tụổi có nên khám sức khỏe cung cấp cho bên LSQ không. Mình xin cảm ơn ạ,

Mình cũng mới nhận được visa (theo dạng du lịch), apply tại ĐSQ Pháp ở HAN. Cá nhân mình thấy nộp hồ sơ đầy đủ theo list ĐSQ yêu cầu là ok thôi :p

Bạn thử vào trang web: https://fr.tlscontact.com/vn/HAN/index.php để biết thông tin giấy tờ cần thiết, lập account và đặt lịch hẹn nộp hồ sơ.
Trong quá trình nghiên cứu mà có j ko hiểu thêm (VD: giấy khám sk của bà bạn), bạn gọi Tổng đài tiếp nhận cuộc gọi của TLScontact: + 84 (04) 3939 2662 - Từ thứ hai đế thứ sau từ 8 giờ đến 16h30. Bên TLS sẽ gọi lại cho bạn :D

Chúc bạn may mắn :D

Mọi người cho mình tồ hỏi một chút. Trong visa đi Pháp của mình có kèm theo cái tờ giấy nhỏ nhỏ, biểu là sau ngày đi về thì ngày 8/3/17 lên LSQ trình diện, vậy mình về rồi có cần phải lên trình diện không?

Với mình thì sẽ không đấy, nhưng chỉ sợ vạn nhất không sợ nhất vạn, mình hỏi lại cho chắc để ngày đó đi làm kiếm tiền khỏi lên LSQ, vì nhà mình ở xa, tuốt Tây Ninh mà chạy lên xong chạy về thật quá bất công.

Mọi người cho mình tồ hỏi một chút. Trong visa đi Pháp của mình có kèm theo cái tờ giấy nhỏ nhỏ, biểu là sau ngày đi về thì ngày 8/3/17 lên LSQ trình diện, vậy mình về rồi có cần phải lên trình diện không?

Với mình thì sẽ không đấy, nhưng chỉ sợ vạn nhất không sợ nhất vạn, mình hỏi lại cho chắc để ngày đó đi làm kiếm tiền khỏi lên LSQ, vì nhà mình ở xa, tuốt Tây Ninh mà chạy lên xong chạy về thật quá bất công.
Theo mình và kinh nghiệm của mọi người là phải đi lên LSQ/DSQ trình diện sau khi đi du lịch về.
Ngày họ kêu trình diện, họ đã tính trừ hao cho bạn vài ngày so với lịch trình bạn nộp khi bạn xin visa.
Nếu bạn không đi cũng chả sao, nhưng lần sau bạn xin visa thì họ có lý do để từ chối cấp visa cho bạn. :)

ơ, bạn xác định ko đi trình diện để đi làm kiếm tiền rồi thì lên đây hỏi làm gì nhẻ??? thôi cứ đi làm kiếm tiền đi bạn, rồi lần sau cứ mạnh dạn nộp vào Pháp xem người ta xét duyệt thế nào, chỉ có thử và sai mới biết được kết quả thôi :D

ơ, bạn xác định ko đi trình diện để đi làm kiếm tiền rồi thì lên đây hỏi làm gì nhẻ??? thôi cứ đi làm kiếm tiền đi bạn, rồi lần sau cứ mạnh dạn nộp vào Pháp xem người ta xét duyệt thế nào, chỉ có thử và sai mới biết được kết quả thôi :D

Hihihi, em thiệt là bá đạo đó cưng :D.

@Tonphan

Mấy đứa bạn của mình, ai có dán kèm miếng giấy đó đều lên lsq trình diện sau khi đi về đó bạn. Chưa thấy ai không lên trình diện cả. Tờ giấy đính kèm này không phải ai cũng có đâu, nên bạn cứ làm theo đi để khỏi phiền phức sau này.

Chào cả nhà,có ai gặp trường hợp như e không ạ.e có đứa e gái (làm y tá) chơi thân bên Đức,e đang nhờ gửi thư mời nhưng là mời tận 5 người,5ng thì công vc ổn định và có tài sản riêng.3ng đã từng đi châu âu 3 lần,còn 2ng kia mới đi hàn và nhật.e chưa từng xin visa đi đức mà cũng nghiên cứu qua thì thấy sẽ xét tài chính người gửi thư mời xem người đó có bảo lãnh dc cả 5 người hay không,không biết trường hợp thư mời này có khả quan hơn không ạ.e mọi lần xin visa đi pháp,nếu thư mời mà không có khả quan hơn thì chắc e quay lại xin visa pháp.không biết đợt visa pháp gần đây có dễ không ạ.ai biết thì chỉ giúp e với ạ,e cảm ơn nhiều ạ

Khi người mời làm thư mời thì sở ngoại kiều bên Đức sẽ kiểm tra và đánh giá khả năng đáp ứng của người mời như là tài chính (tiền lương), nhà ở (hợp đồng thuê nhà). Nếu thu nhập của người mời thấy không có khả năng đáp ứng thì người mời chỉ cung cấp chỗ ở (nhà) thôi. Khi đó người đc mời sẽ cần phải chứng minh tài chính nhiều. Bạn cứ nói người mời book lịch làm thư mời, nếu không được thì quay sang xin visa đi Pháp. Mình đã từng xin visa vào Đức theo diện thăm thân (có thư mời) đều ổn.

Mình cũng mới xin visa Châu Âu qua Hà Lan ( nộp tại VFS), tụi mình có 5 người. Nộp hồ sơ ngày 22/2, sau 1 tuần thì 3 người có visa, thêm 1 tuần nữa lại thêm 1 người có visa, còn 1 người nữa hiện tại vẫn đang chờ (đã 13 ngày làm việc rồi ah), theo các bác bạn em có visa ko nhỉ ? hồi hộp quá, sao nó cho chờ lâu thế ko biết nữa, hic

Các bác cho em hỏi xíu với. Tháng 9 này em dẫn cháu em đi Anh nhập học, tiện thể em định đi Hà Lan chơi luôn. Như vậy em phải xin 2 visa Anh và Schengen phải không các bác? Và đi HL từ Anh như thế thì khi xin visa schengen có vấn đề gì không ạ?

Last edited:

Như vậy em phải xin 2 visa Anh và Schengen phải không các bác? Và đi HL từ Anh như thế thì khi xin visa schengen có vấn đề gì không ạ?

đúng rồi bạn, phải xin 2 visa: Schengen và Anh. Còn đi HL từ Anh mình thấy không vấn đề gì cả bạn ah.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back