What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Các bạn làm ơn cho mình hỏi gấp: Mình sắp tới sang CH Séc (Prague) công tác từ 18-24/10/2013, ĐSQ Séc đã đồng ý hẹn mình và thầy mình vào thứ 3 (08/10) để làm visa. Mình dự định dự hội nghị xong thì ở lại Prague chơi thêm vài ngày, và bạn trai mình sẽ từ Pháp qua chơi cùng. Hoặc là mình sẽ qua Pháp vài ngày rồi quay lại Prague và bay về Hà Nội. Vì dự định như vậy nên mình bảo đối tác mua vé máy bay về vào ngày 27/10 hoặc là mua open ticket cho mình. Tuy nhiên khi xuất trình vé như trên ở Sở cảnh sát ngoại kiều Prague thì gặp rắc rối, họ ko chấp nhận cấp invitation nên đối tác buộc phải mua vé bay về ngày 24/10 cho mình. Hiện giờ mình đã có đủ giấy tờ gồm: giấy mời từ đối tác dự hội nghị, giấy mời của sở cảnh sát chứng nhận là đối tác sẽ trả toàn bộ chi phí ăn ở, đi lại...của mình trong thời gian 1 tuần công tác, vé máy bay đã booked, chứng nhận chỗ ở tại Prague...bảo hiểm du lịch mình tự mua cho 1 tuần...chỉ chờ đến thứ 3 đi nộp.

Tuy nhiên, mình rất lăn tăn việc:

1. Nếu mình xin được visa, thì ko biết stay duration của mình sẽ được bao lâu ? Các giấy mời đều ghi là từ 18-24/10 thì thời hạn được ở lại trên visa của mình có thể lâu hơn ko ? Hôm nay thầy mình bảo lần trước thầy đi Geneve công tác họ chỉ cho lưu trú đúng trong thời gian công tác, ko được ở thêm 1 ngày. Mình nghe mà buồn nẫu ruột. Bạn trai mình chỉ có thể sang cùng mình từ 23-27, nếu mình về ngày 24/10 thì còn nói gì đến chuyện chơi bơi cùng nhau nữa. Mình ở VN còn bạn trai ở Pháp, chỉ mong tranh thủ những dịp thế này để gặp nhau...Nếu có thể ở lại thêm thì mình sẵn sàng đổi vé máy bay về...Mình nên nói gì lúc pv xin visa để họ cho mình stay duration dài hơn một chút ?

2. Mình đã mua bảo hiểm du lịch cho 1 tuần công tác. Trong trường hợp mình ở lại thêm thì có bắt buộc phải mua cho thời gian thêm ko ? Cái bảo hiểm du lịch này chỉ cần thiết lúc làm visa hay bị check cả lúc ở hải quan ?

Trước đây mình đã từng đi học ở Pháp, đã xin visa Schengen 1 lần theo diện du học. Tuy nhiên, xin visa công tác ở châu Âu thì đây là lần đầu tiên, mình ko nghĩ lại phức tạp thế này.

Các bạn có kinh nghiệm thì giải đáp giúp mình nhé. Mình cảm ơn nhiều.

Thủy

Bạn cứ xin ở lại thêm sau thời gian công tác vài ngày. Không biết Séc thế nào chứ các sứ quán khác như Pháp, Đức ... nhiều người đã xin và đã được chấp nhận, chuyện này là bình thường.
Bạn cho họ biết dự định ở lại mấy ngày, ở đâu, chương trình đi chơi đâu, với ai, cho họ xem bản copy hộ chiếu bạn trai bạn, vé máy bay, vé tàu v.v... Bảo hiểm du lịch phải gồm cả thời gian bạn xin thêm ở lại. Bảo hiểm này họ kiểm tra lúc nộp ở squán Séc và có thể kiểm tra tại an ninh xuất nhập cảnh ( làm gì có chuyện ở Hải quan như bạn viết, hải quan không có liên quan gì đến thị thực xuất nhập cảnh )ở cửa khẩu sân bay bên đó.
Mất gì mà bạn không trình bày xin thêm ở lại vài ngày, may gặp người tử tế thì tốt, gặp người củ chuối thì coi như hên xui.
Bạn đến sq Séc thấy phức tạp , đó là điều hiển nhiên ! mà thế là còn nhẹ đấy.

Cảm ơn bạn HaHoi nha. Mình sẽ thử trình bày với ĐSQ Séc theo lời khuyên của bạn xem sao. Nhưng tại sao làm việc ở đại sứ quán Séc lại phức tạp thế bạn ? Người Việt sang đó đông quá à ? Hơ, ý mình là cái chỗ check an ninh xuất nhập cảnh (nhầm sang Hải quan:D).

Cảm ơn bạn HaHoi nha. Mình sẽ thử trình bày với ĐSQ Séc theo lời khuyên của bạn xem sao. Nhưng tại sao làm việc ở đại sứ quán Séc lại phức tạp thế bạn ? Người Việt sang đó đông quá à ? Hơ, ý mình là cái chỗ check an ninh xuất nhập cảnh (nhầm sang Hải quan:D).

Em ghét cái ĐSQ nước này khủng khiếp, với các nước khác thì ko vấn đề gì nhưng với Séc thì hơi bị khoai vì chưa ai ở đây Phượt chọn Séc làm nước nhập cảnh đầu tiên của khối Schengen cả. Chị k cần mua thêm BH đâu, nó đề phòng bất trắc thôi mà. Mong là chị xin thêm được ngày.

Sao bạn @Smallgirl lại tư vấn không mua thêm bảo hiểm ? bạn nói là nó đề phòng bất trắc thôi... bạn tư vấn thế là nguy hiểm đấy bởi bất thình lình một thằng công an Séc nào đó tự dưng lên cơn hâm nó hỏi bảo hiểm mày đâu, đưa tao xem - mà ở đâu chứ ở Séc nhá, công an rất hay hạnh họe ! - bạn không có bảo hiểm đúng với thời gian ghi trong visa, nó có quyền từ chối cho bạn nhập cảnh . Luật Schenken ! bạn ạ, có trường hợp bị công an biên phòng Đức từ chối vì không có bảo hiểm rồi đấy. Định đi kiện, nó giở luật ra, thua trắng ! Thế nên, làm gì ta cũng phải tuân theo luật pháp mới là nắm đằng chuôi.
Tôi cùng có nhận xét với bạn về cái ĐSQ củ chuối này tại HN, tôi đã từng trải qua những cảnh khổ nhục khi xếp hàng qua đêm xin visa cho người thân ở ngoài vỉa hè sq, hồi đó hội Séc này còn chưa vào Schenken, giờ vào rồi vẫn cung cách làm ăn kiểu đó.

Các anh chị có thể cho em xin mẫu giấy chứng nhận nghỉ phép được không ạ? Em cám ơn nhiều ạ.

Ko có mẫu xin nghỉ phép j đâu, bạn cứ xin quyết định nghỉ phép hoặc đánh cái đơn rồi xin dấu cty. Giấy ghi tên bạn, tên cty, nghỉ từ ngày mấy đến ngày mấy, vậy thôi.

Còn vụ bảo hiểm đi chừng nào mua chừng đó, thà dư chứ ko mua thiếu. Chưa nói tới bị ktra hay ko, tớ xác định mua cho mình mà thôi, đi mấy nc free visa tớ vẫn mua bảo hiểm.

Sao bạn @Smallgirl lại tư vấn không mua thêm bảo hiểm ? bạn nói là nó đề phòng bất trắc thôi... bạn tư vấn thế là nguy hiểm đấy bởi bất thình lình một thằng công an Séc nào đó tự dưng lên cơn hâm nó hỏi bảo hiểm mày đâu, đưa tao xem - mà ở đâu chứ ở Séc nhá, công an rất hay hạnh họe ! - bạn không có bảo hiểm đúng với thời gian ghi trong visa, nó có quyền từ chối cho bạn nhập cảnh . Luật Schenken ! bạn ạ, có trường hợp bị công an biên phòng Đức từ chối vì không có bảo hiểm rồi đấy. Định đi kiện, nó giở luật ra, thua trắng ! Thế nên, làm gì ta cũng phải tuân theo luật pháp mới là nắm đằng chuôi.
Tôi cùng có nhận xét với bạn về cái ĐSQ củ chuối này tại HN, tôi đã từng trải qua những cảnh khổ nhục khi xếp hàng qua đêm xin visa cho người thân ở ngoài vỉa hè sq, hồi đó hội Séc này còn chưa vào Schenken, giờ vào rồi vẫn cung cách làm ăn kiểu đó.
Vì chị hỏi là có cần ko, thì sự thật là ko nhất thiết, vì ngay từ lúc em xin visa ở ĐSQ Pháp, em xin từ ngày mùng 10 mà chót mua BH 14 rồi, thật ra em ko phải trả thêm phí nhưng e lười, cứ mang cái bản đó đi, vậy mà đsq cũng chẳng hỏi 1 câu, đi khắp nơi mà đâu có ai kiểm tra gì hết. Còn đương nhiên nếu đầy đủ sẽ tốt hơn.

Các bạn cho mình hỏi với:
1- Có bạn nào đi châu âu diện có thư mời của người Pháp và đi trong vòng 3 tháng không ạ? Mình định xin visa 3 tháng cho vc mình và con nhưng không biết có quá lâu không?
2- Nhập cảnh Schenken bằng phà từ đảo của Thổ sang Hy Lạp thì có vấn đề gì không ạ?
Cảm ơn các bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back