What's new

[Chia sẻ] Trích : Nhật ký Tây Tạng - chờ đợi một chữ "duyên".....

Câu chuyện bắt đầu từ 5 tháng trước và một khoảnh khắc mơ hồ xa xôi nào đó không nhớ rõ…

Đúng, giờ mình còn chẳng nhớ rõ đó là thời gian nào chỉ biết rằng nó xa và rất xa…khi lần đầu tiên đọc một bài báo viết về mảnh đất thần thánh Tây Tạng và Nepal với những bức ảnh chụp đẹp lộng lẫy. Những núi, hồ, cao nguyên, mây trắng, trời xanh, những bức ảnh, phù điêu Đức Phật làm từ nhiều chất liệu và nền văn hoá tâm linh kỳ bí …có một vùng đất như vậy đang hiện hữu sao? Lòng khẽ gợn lên một chút ghen tị pha lẫn sự thất vọng khi nhìn tác giả đứng cạnh bức tranh Đức Thích Ca Mâu Ni được chạm trổ bằng hàng ngàn viên đá sáng lấp lánh…có lẽ cuộc đời này không bao giờ mình có thể đặt chân lên vùng đất thiêng liêng đẹp đẽ đó..không bao giờ…

Thật lòng, mình đã bỏ qua cái cảm giác mơ mộng này rất lâu…cho đến khi - ở đây - những bài viết về nó ngày một nhiều, ngày một chân thực , cộng thêm những kiến thức rời rạc góp nhặt về Phật giáo đi sâu vào tâm trí thật tự nhiên như cơm ăn nước uống, không cố công học hỏi nhưng đâu đó – mỗi ngày một chút – qua những chuyến đi, những người bạn, những câu chuyện thường nhật...đều thấy những bài học làm người, về số kiếp, nghiệp báo. Khát khao ngủ yên bấy lâu lại cựa quậy…vẫn là vùng đất thánh…

Đầu tháng 3, một nhóm bốn người bạn không quen ở Sài gòn rủ nhau đi Tây Tạng, tình cờ một thành viên thứ năm mới tham gia sau lại biết và gọi mình rủ rê. Họ sẽ đi vào cuối tháng 4, như vậy thời gian chuẩn bị còn lại khoảng hai tháng cho vô số thủ tục cần phải hoàn thành, mình cũng háo hức lắm. Nhóm bốn người bạn ban đầu sẽ bay từ SG đi Thành Đô, rồi đi tàu lên Lhasa trong khi người bạn thứ 5 của mình chọn phương án đi bằng đường bộ, tức là từ SG – HN, rồi Lào Cai, Nam Ninh thẳng đến Thành Đô nhập đoàn. Tất nhiên sẽ mất nhiều thời gian hơn. Còn mình, cứ đắn đo hoài, nếu đi bằng đường bộ thì mình không có đủ thời gian mà bay thì ..ec ec..money còn hẻo quá..Đã trình bày lý do cụ thể với các bạn xin rút nhưng mọi người ..dù chưa biết mặt nhau vẫn cứ nằn nì “thiếu xiền cho mượn, khi nào có trả..” hehe.. . ghê chưa, nhưng ai lại zậy chứ, chuyến đi của mình, sao để các bạn lo cho mình đến mức đó..Thôi, ta đành lỡ hẹn, có lẽ vẫn chưa đủ duyên rồi. Đến cuối cùng, người bạn thứ năm đó cũng không đi được..lại thiếu một chữ duyên. Vậy đó, ai nói thích đi là cứ đi được đâu.

Đầu tháng 5, anh bạn lên topic rủ rê, lại Tây Tạng, lần này nếu đi chung thì sẽ cùng nhau bay từ đây luôn, không cần lóc cóc một mình vào SG như lần dự định trước, thôi chẳng có mấy cơ hội đăng ký luôn cho rồi và yên tâm ngồi chờ tin tức. Hai tuần sau, topic thông báo đóng chốt đoàn vì đã tuyển đủ người – không có tên mình trong danh sách..chưng hửng!

Căng thẳng về chính trị leo thang khi người Tạng đòi quyền tự trị làm việc viếng thăm của khách du lịch khá hạn chế, những bất ổn Biển Đông giữa hai người bạn láng giềng Việt – Trung khiến permit cho khách Việt gần như không được phép cấp. Giữa những ngày hè nóng nực, nhâm nhi ly trà đá trong quán café cóc và dạo chơi khắp những sông hồ núi non hùng vĩ của vùng trời mơ ước qua ..những trang sách và những cái nhấp chuột, lòng đã thanh thản nhẹ tênh. Tại ta thiếu một chữ “duyên”…

Cảm ơn những người bạn thân thiết yêu quý đã hiểu lòng ta, có “Đường xa nắng mới” của Nguyễn Tường Bách nhé, “Con đường mây trắng” của Anagarika Govinda – Nguyễn Tường Bách dịch bản ebook nữa nè (tìm mua sách giấy hoài không có), là các bạn tặng hết chứ đâu, ta ngồi đây nhưng tâm hồn lang thang ở đất Tạng, hoá ra cũng chẳng xa lắm nhỉ…

attachment.php

Sáng thứ 7, lại café. Gió sông nhẹ thổi, nắng vàng ươm như lá cây vong đồng mới rụng, có lẽ trời đã sang thu……

Last edited:
Re: Trích : Nhật ký Tây Tạng - chờ đợi một chữ "duyên".....

Thứ 7 ngày 18/8
11h 30, anh LMP nhắn tin: nhóm anh vừa xin được permit đi Tây Tạng, cuối tháng này anh đi, có một nhóm ở HN còn thiếu người, em đt hỏi xem thế nào nhé. Chỉ kịp cân nhắc trong 1 phút là nhấc máy lên gọi chị trưởng nhóm ..Phào, ok rồi, I am in. Giữa tháng 9 khởi hành.

13h 30, email cho An môt số thông tin cơ bản như họ tên, ngày tháng năm sinh, số CMND…để đăng ký giữ chỗ. Trong lòng bỗng thấy vui vui, có lẽ “duyên” tới…
17h, đi xem phim thôi, Megastar có phim mới hay lắm..

Chủ Nhật ngày 19/8
8h. Tụi bạn rủ café, lại café…không muốn đi tí nào nhưng thôi nể bạn, ra chém gió chút rồi về, cả mấy tuần nay chẳng tuần nào ở nhà làm con ngoan cả, hôm nay phải chuộc lỗi mí được..

17h30. Ặc, nói không đi chơi mà cuối cùng cũng bị tụi nó bưng lên núi tới giờ mới về, mệt phờ, đi tắm cái rồi ngủ, khỏi ăn uống gì nữa,với lại giữ dáng keke. Ah, không biết nhóm Tây Tạng có động tĩnh gì không nhỉ, mà thôi, hôm nay Chủ Nhật, chắc cũng chưa có gì mới, mai check mail luôn cũng được…khò khò..

Thứ 2 ngày 20/8
8h30. 20 thư mới, toàn là thông tin của trip. Chắc chắn là có chuyện quan trọng nên mới nhiều mail như vậy, tất cả cùng 1 subject, thôi đọc cái cuối cùng là nhanh nhất. Đã chốt đoàn 16 người, lại không có tên mình. Thời gian cách ngày khởi hành chưa đầy một tháng nên khá chật vật, người tham gia lại thay đổi liên tục vì vướng permit nên giờ phải gấp là đúng rồi, đáng đời mình lắm cái tội chủ quan…Ai biểu mình không chịu confirm trên mail khi mọi người chốt đoàn làm chi, đành gọi lại chị chủ xem có thay đổi được gì không… oái ăm quá.

Gọi năm lần bảy lượt mới contact được, chị đang ở ĐSQ làm visa cho nhóm vì bắt buộc toàn đoàn phải có visa trước thứ Sáu mới “hy vọng” kịp xin permit. Rất may cuối cùng cũng có thêm thành viên thứ 17, nhưng kèm theo một điều kiện “nhỏ”: em phải có visa chậm nhất thứ Sáu này.

10h. Không còn nhiều thời gian nữa, gác lại tất cả công việc bề bộn đầu tuần mà vắt giò nghĩ cách làm visa khẩn. Gọi cả chục cuộc điện thoại cho bạn bè tìm thông tin và dịch vụ nào đáng tin cậy, chứ lỡ họ đồng ý làm rồi, tới ngày hẹn họ báo lại không kịp thì chỉ có vứt mà thôi, tiền vẫn mất mà không được gì. Nhờ tụi bạn chỉ dẫn mình lần mò được một cty Dịch vụ làm khẩn, điện thoại qua lại một hồi rồi chốt hạ chắc chắn sẽ có visa kịp vào thứ Sáu nhưng họ phải nhận được hồ sơ trước 9h sáng mai, cái này thì dễ, mình cho chuyển phát hẹn giờ là ok ngay. Coi như xong vụ visa, chắc giá $90, tỉ giá 21.000, thanh toán sau.

Tây Tạng (tiếng Tây Tạng: བོད་, Bod hay pö theo cách nói vùng Lhasa; chữ Hoa: 西藏) nguyên là một lãnh thổ và là một quốc gia độc lập ở Trung Á và là nơi cư trú của người Tây Tạng. Với độ cao trung bình vào khoảng 4.900 m, vùng đất này thường được gọi là 'Nóc nhà của thế giới'...
Trong khi có một số tranh cãi rằng Tây Tạng là một quốc gia độc lập hay không, thì lại có sự tranh cãi rất kịch liệt về sự hợp pháp của Trung Quốc quản lí Tây Tạng ngày nay ..

Trích Wikipedia: http://vi.wikipedia.org/wiki/Tây_Tạng

Vì nhiều lý do như vị trí địa lý hoặc các vấn đề về chính quyền khiến việc viếng thăm vùng đất này càng trở nên khó khăn hơn nhiều. Có thể đó cũng là một điều hấp dẫn của nó chăng?

Thông thường, các bạn Phượt hầu như trải qua khá nhiều cuộc chinh phạt rồi mới chọn điểm đến là đây, trong khi đó, một lính mới tò te như mình chưa từng lê chân ở một sân bay nước ngoài nào thì đây quả là một thử thách. Hỏi ra mới biết các bạn trong nhóm đã chuẩn bị cho chuyến đi từ tháng 3 rồi, chỉ vì không có permit nên mới có vụ thay đổi nhân sự và mình mới có cơ hội chen chân vào đó chứ. Dù sao cũng xem như một chút hên vậy. Lần hồi check lịch trình bay nhảy của các mem trong đoàn xem sao để còn lên kế hoạch mua vé mà đu bám bữa chứ.

Có 2 options để mình chọn lựa:

1. Join nhóm bay từ HN

2. Join nhóm bay từ SG

Mơ là sẽ được. Còn bao nhiêu chỗ muốn đến nữa nghĩ tiếp đi em. Chúc em đi đường bình an. Chị rất vui vì em đã thực hiện được ước mơ của mình. Giữ sức khỏe. Ko cố sức nhé em yêu. Nhớ ngày 4 viên bio C và 2-4 muỗng protein pha sữa nóng uống nhé. Chị chờ tin em

@ chị dungbuocgiangho: cảm ơn chị nhiều nhiều nhé...em sẽ uống đầy đủ và khoẻ như voi luôn hihihi...

-------------------------------------------------------

Thời gian gấp rút nên việc tìm kiếm thông tin là vô cùng hạn chế, hầu như các bạn đã lên plan này từ nhiều tháng trước, một số cũng đã có vé 2 chiều đi và về luôn rồi, chỉ có mình giờ mới bắt đầu tìm vé.Trước tiên là nghía qua chương trình tour bao nhiêu ngày, khởi hành từ đâu và kết thúc từ đâu mới quyết định được.

attachment.php

Các bạn đã mua tour của bên FIT, tính ra giá như vậy tại thời điểm này là ok. Đúng lịch sẽ bay từ Thành Đô (Chengdu) đến Lhasa vào ngày 16/9 và kết thúc ở biên giới với Nepal vào ngày 25th. Sau đó cả nhóm sẽ chạy từ biên giới đến Thủ đô Kathmadu, lòng vòng thêm 3-4 ngày ở đây trước khi dọt, thật ra đã đến được đây mà không thăm thú Nepal luôn thì cũng uổng, đằng nào cũng tốn kém kha khá rồi, dự kiến cả tour và ăn uống ở đây thêm khoảng $200 - $ 250 nữa. Lướt sơ lại lịch bay các bạn xem nào:
1. Nhóm đi từ SG sẽ bay hãng HK China Eastern http://www.flychinaeastern.com/đến Thành Đô (CTU) transit ở Thượng Hải. Giá vé mua sớm từ tháng 3 nhưng bay vào tháng 9 như hiện giờ khoảng $270 bao gồm 20kg hành lý, depature 1.55am ngày 15/9

2. Nhóm đi từ HN sẽ bay hãng HK China Southern http://www.flychinasouthern.com/ đến Thành Đô và transit qua Quảng Châu. Giá vé book sớm cũng gần tương tự với nhóm SG, chênh lệch không đáng kể. Depature lúc 8.35 ngày 15/9.

3. Chặng về các bạn đều chọn bay Jetairwayshttp://www.jetairways.com/EN/VN/Home.aspxtừ Kathmadu (KTM) về Băng Cốc transit ở Delhi giá vé tất nhiên vẫn book sớm trước khoảng 5 tháng là $250, rồi từ đây sẽ bay Air Asia về lại SG/HN tùy nhóm, giá khoảng $100

Tính riêng tổng thiệt hại các chặng này ngốn của các bạn hết khoảng $630. Bây giờ mình mới mua, ôi thôi chắc giá trên trời rồi..hic hic. Trước tiên để cho nhanh là gọi điện thoại đến các phòng vé cho chúng tư vấn trước đã, nếu không được mới tính tiếp. Đối với những bạn chuyên nghiệp thì việc search vé chẳng có gì khó khăn hết , nhưng mình gà mờ quá, chưa từng mua vé online lần nào, cú này đành tự mày mò chứ biết sao. Chưa từng bước vào sân bay nước nào hết, đi nước “quài” thì chỉ vớ vẫn ba cái Lào, Cam..toàn đường bộ, lần này lơ ngơ là toi, nhưng vé các hãng đến giờ này toàn nằm giá thấp nhất là $370 chưa kể mình phải bay đi SG/HN nếu muốn join cùng mọi người. Sau một hồi vật vã với anh AA, cuối cùng cũng tìm được vòng đi với thời gian nối 2 chặng khá phù hợp – và cũng rẻ lắm nha hehehe:

từ DN - KUL : 3.30pm – 7.15 pm ngày 14/9, giá $87.4 bao 15k hành lý.
Từ KUL – CTU: 9.15am – 1.40 pm ngày 15/9, giá $255.57 với 15kg hành lý.

Thừa thắng xông lên, tìm xem chặng về từ Kathmadu xem hãng này có chuyến phục vụ không..Oh la la..có. 5 tháng trước khi các bạn mua vé thì hãng chưa khai thác chặng này, giờ mình được hưởng lợi rồi há há

KTM – KUL 3.30 pm – 10.30pm ngày 29/9, giá $187 có 15kg quần áo hehe
KUL – DN 13.25pm – 3.05pm ngày 30/9, giá $64.19 và 15kg

Tổng thiệt hại bay nhảy là $594.16, rẻ hơn các vé các bạn book trước 5 tháng hơn $30 đấy nhé (rẻ được rồi, mang ít quần áo thôi, muốn fashionable thì đi chỗ khác hehe)…thật là hay không bằng hên. Giờ chỉ còn phi ra ngân hàng nộp tiền vào thẻ visa debit “mượn” để mua thôi…ặc ặc, thật là kém pro làm sao, ngay cả cái thẻ còn chưa làm.. Ngồi kể lể dông dài chứ từng đó action mình phải vắt chân lên cổ cố gắng làm trong 1 buổi chiều, tính ra mình cũng đáng để tự sướng một chút…

Thứ 3 ngày 21/8
Sáng nay điện thoại kiểm tra bên làm visa xem đã nhận hồ sơ kịp trước 9h không, may quá là dịch vụ làm rất ok, đã mang ra nộp ĐSQ rồi, thứ Sáu sẽ có visa. Vậy là gánh nặng về vé và visa đã được trút xuống, giờ thì chờ tin tức của nhóm bạn đang liên lạc với bên tour xem tình hình cấp permit đến đâu rồi, nếu mà không xin được thì mình sẽ làm gì với mấy cái vé mới mua nhỉ….hihi mà thôi, chắc sẽ được – phải suy nghĩ theo hướng tích cực chứ, vừa có nhóm mới xin được trước mình có mấy ngày kìa..

Bên FIT yêu cầu chuyển tiền cọc là $400 để làm permit , ngoài ra nó hối thúc phải gởi scan visa gấp nhưng lúc này có người có người chưa, đành thương lượng với nó gởi tạm bản scan của PP trước đã, còn visa hẹn lại vào thứ Sáu. Nó ok. Nguyên đoàn là 17 mem tức là phải chuyển cho nó $6.800, số tiền không nhỏ và tốn phí khá cao, thế là cả nhóm discuss trên mail tùm lum, nhiều phương án đưa ra: nhờ người thân ở Tung Của chuyển giúp bằng ngân hàng nội địa China = phí thấp, nhưng mà người chuyển lại không có sẵn tiền, ra dịch vụ chuyển tiền = tốn một mớ phí DV, mà nó cũng chưa confirm chuyển bằng tiền gì nữa chứ, USD hay RMB mà còn tính tiếp..Giữa lúc rối như canh hẹ thì …bùm..không cần cọc nữa, ôi lại khỏe.

Thứ Sáu ngày 24/8

Mới 8h sáng đã điện thoại réo rắt bên dịch vụ visa…”anh gởi bản scan gấp giúp em, bản gốc gởi sau cũng được”, chưa tới 20p đã có ngay bản scan visa liền, mình chỉ chờ có zậy là forward ngay cho An. Cuối cùng cũng đã tập hợp đủ visa và gởi bên tour. Giờ thì chỉ có thể “ eat, pray, love” hihi..hầu như đã gần xong mọi thủ tục. Ngọc cũng hì hụi làm việc với tụi tour bên Nepal, tụi nó báo giá và chương trình luôn :

25th Sep: Kodari to kathmandu Hotel per person
26th Sep: Drive to pokhara by tourist bus reserve per person.
27th Sep: full days Pokhara sightseeing , Phewa Tal, World Peace Pagoda, Old Pokhara, BindabasiniTemple,TashiPalkhel, JangchubChoeling Monastery and move to Sarangkhot in the afternoon
28th Sep Early morning sarangkot and back to pokhara
29th Sep: Durbar square, Swayambhunath (Monkey temple), Boudhanath and Pashupatinath.
30th Sep: Changu Narayan, Patan, Bhaktapur....

29th Sep mình về rồi, xem như không đi được chương trình của 2 ngày cuối, nhưng cũng không sao, Tây Tạng mới là ước mơ đích thực của mình, còn lại ...doesnt matter.

Tổng thiệt hại bay nhảy là $594.16, rẻ hơn các vé các bạn book trước 5 tháng hơn $30 đấy nhé (rẻ được rồi, mang ít quần áo thôi, muốn fashionable thì đi chỗ khác hehe)…thật là hay không bằng hên. Giờ chỉ còn phi ra ngân hàng nộp tiền vào thẻ visa debit “mượn” để mua thôi…ặc ặc, thật là kém pro làm sao, ngay cả cái thẻ còn chưa làm.. Ngồi kể lể dông dài chứ từng đó action mình phải vắt chân lên cổ cố gắng làm trong 1 buổi chiều, tính ra mình cũng đáng để tự sướng một chút…

Cẩn thận khi ra sân bay nếu mua vé AA bằng thẻ tín dụng của người khác mà không đi kèm với mình trong chuyến bay nhé. Coi chừng bị rớt lại đó.

Không sao,tuỳ hãng thôi.Mình đã từng mua vé AA bằng thẻ của người khác :D
Vẫn đi bình thường.

Không biết bạn chủ topic đã về chưa nhỉ? Tiếp tục viết đi bạn

Con quỷ mày viết lẹ lên, ta nngóng gãy cổ rồi đó nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back