What's new

[Hỏi đáp] Trong thời gian xét visa Schengen nghỉ việc luôn có sao không?

Chào mọi người, tình hình là mình sắp nộp hồ sơ xét duyệt visa Schengen đi Đức theo diện bảo lãnh từ chú mình bên Đức, có một số khúc mắc như sau:

1. Vì một cố xung đột ở cty nên mình không thể nào làm tiếp được nữa, mình tính hết tháng này sẽ nghỉ luôn. Visa thì 19 tháng này có lịch hẹn nộp HS. Câu hỏi là bên LSQ Đức có xác thực công việc hiện tại của mình bằng cách gọi điện thoại tới cty không? Mình coi trên web của LSQ Đức bảo là sẽ duyệt từ 2 đến 14 ngày. Nếu họ gọi trước 30 tháng này thì còn mình ở cty, nếu thời gian xét duyệt lâu hơn thì ko có mình ở đó nữa, sẽ ko ai xác nhận cho mình (vì xung đột nên có thể khi gọi tới cty ko có mình ở đó họ nói bậy bạ)

2. Hồ sơ của mình chuẩn bị như sau:
1 - Hộ chiếu ( Bản chính và bản sao)
2 - Hai ảnh Hộ chiếu mới nhất
3 - Một đơn xin cấp thị thực theo mẫu
4 - Bảo hiểm y tế chuyến đi có giá trị trong thời gian lưu trú, chú mình mua bên Đức luôn
5 - Bằng chứng về quan hệ gia đình huyết thống tại Việt nam: sổ hộ khẩu
6 - Giấy xác nhận việc làm không quá 1 tháng cùng giấy cho nghỉ phép
Mình làm ở hai công ty:
. Công ty 1: làm giờ hành chánh, thu nhập 6T5, trừ thuế là còn 6T, có HĐ lao động
. Công ty 2: làm freelance, thu nhập 3T5, không trừ thuế, có HĐ lao động
. Tổng 2 công ty thu nhập của mình là gần 10T
Mình có cần giấy xác nhận việc làm không quá 1 tháng cùng giấy cho nghỉ phép của cả 2 công ty ko?
Hay chỉ cần 1 cty làm chính thôi, nếu 1 cty làm chính thôi thì lương thấp quá, mình sợ khó duyệt.
Và như đã nói ở trên, cty 1 mình sẽ nghỉ luôn vào cuối tháng này.
Thêm nữa, trên yêu cầu của LSQ Đức ko ghi phải nộp HĐLĐ, có cần phải dịch và nộp HĐLĐ ko?
7 - Sao kê tài khoản ngân hàng/ Giấy xác nhận lương trong 6 tháng gần nhất
Cty 1 trả lương hơi lộn xộn, tháng thì chuyển khoản, tháng thì trả tiền mặt, nên mình có xin 1 giấy xác nhận lương. Còn cty 2 trả đều qua TK bank, ko biết có cần giấy xn lương của cty 2 ko?
8 - Thư mời bản gốc + thẻ căn cước của chú mình
9 - Bằng chứng về quan hệ họ hàng (thí dụ : Giấy khai sinh, Giấy kết hôn)
- Khai sinh của mình
- Khai sinh của ba
- Khai sinh của chú
10 - Hộ chiếu của chú mình
11 - Trích lục tài khỏan ngân hàng Bản gốc
Tài khoản của mình hiện có 86 triệu, mình nghe nói phải trên 100 triệu mới được, và có thể nhờ ngân hàng mở tài khoản ảo, sau khi đi về xong thì đóng lại, có đúng ko ạ?
HS thế này đã ổn chưa ạ? Mình nghe nói cần thêm giấy xác nhận độc thân nữa thì phải?

Mong mọi người giúp mình nhé,

Cám ơn mọi người đã xem.

Đang xin mới hỏi chứ bạn?

Mình nhìn qua thì thấy công việc và tài chính của bạn không đủ thuyết phục để xin được visa,
Ngày trc anh bạn mình xin visa đi Úc, giấy tờ làm visa đầy đủ nhưng công việc kiểu loằng ngoằng như bạn này, rồi họ cho trượt với lý do là chứng minh công việc và nhân thân ko thuyết phục.
Thứ 2 nữa là bạn lại có người thân bên Đức, vì công việc và tài chính ko thuyết phục mà lại có ng thân bên Đức họ sẽ dễ cho bạn trượt hơn, vì họ sẽ cho là bạn có ý định sang đó định cư. ko có ý định quay trở lại Vn.
Còn cái phần chứng minh tài chính thì bạn nên hỏi các công ty làm về dịch vụ chứng minh tài chính xem thế nào , chứ mình ko biết cái này.

Với lại bạn cũng không trình bày rõ mục đích bạn sang đó để làm gì, nếu là diện đi du lịch trong thời gian ngắn thôi thì mình khuyên bạn nên bỏ phần thư mời của ng thân đi, sẽ dễ xin hơn đó

Mình xin đi thăm thân bạn à, ở Đức không cho phép du lịch dạng tự túc, chỉ có thể đi theo dạng thăm thân, mình đi Châu Âu chứ hông phải Úc nên sẽ có nhiều sự khác biệt.

Mình đang thắc mắc vụ nghỉ việc, có ai biết chỉ mình với?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back