What's new

[Chia sẻ] [Trung Quốc] Một mình ở “Chinawood” Hoành Điếm

Chào cả nhà, mình vừa có một chuyến đi đến phim trường Hoành Điếm (Hengdian world studios) - phim trường ngoài trời lớn nhất thế giới nằm ở tỉnh Chiết Giang, Trung Quốc. Dù không phải fan dòng phim cổ trang nhưng mình cũng phải công nhận là bị choáng ngợp với độ hoành tráng của nó, mọi thứ đều lớn, đẹp, tinh xảo.
Đây được coi là “Hollywood” của Trung Quốc, nó rộng gấp 27 lần tổng diện tích hai phim trường Universal và Paramount cộng lại. Tất cả các công trình bên trong phim trường đều được xây dựng theo tỉ lệ 1:1 so với bản gốc, và được chia thành nhiều khu: Tần Vương Cung, Thanh Minh Cung, Quảng Châu, đường phố Hong Kong, công viên văn hóa Hoa Hạ, Thanh Minh Thượng Hà Đồ, danh thắng Bình Nham Động Phủ... (các khu này có thể nằm cạnh nhau hoặc cách nhau vài cây số). Bạn nào mà là fan của Diên Hy Công Lược, Võ Tắc Thiên, Hậu Cung Như Ý Truyện, Ngoạ Hổ Tàng Long, Bộ Bộ Kinh Tâm... chắc sẽ rành chỗ này, chứ như mình trước giờ vẫn nghĩ phim được quay ở Tử Cấm Thành Bắc Kinh ah :ROFLMAO:
Nói thật là lúc quyết định đến đây, mình khá phân vân, có lúc gần như định bỏ cuộc vì tìm không có thông tin mấy do địa điểm này chưa phổ biến với dân du lịch nước ngoài, trang web tiếng Anh lèo tèo vài chữ. Nhưng vào 1 ngày đẹp trời, mình ấn đại vào biểu tượng tiếng Trung thì thấy như bước sang một chân trời khác :oops: Web tiếng Trung tìm gì cũng có, từ hướng dẫn đường đi, gợi ý lịch trình, giới thiệu khách sạn - nhà hàng, bán vé cho đến các event sắp diễn ra. Chỉ mỗi tội nó bằng tiếng Trung, mình phải dành ra không biết bao nhiêu ngày để copy paste qua GG translate xem từng tab nó nói cái gì^^^
Mình sẽ tóm tắt qua lịch trình của mình:
N1: bay HN - Hàng Châu - xe bus đến Hoành Điếm
N2: Cung điện Minh Thanh, khu phố Hongkong & Guangzhou
N3: Thanh Minh thượng hà đồ, Cung điện nhà Tần - xe bus về Hàng Châu.

1. Vé máy bay: Mình book vé khứ hồi HN-HC transit ở Thẩm Quyến của Shenzhen airlines trước 1 tháng rưỡi, hết 5tr3 - sau khi đã vận dụng hết khuyến mại của Traveloka dịp tết. Đắt hơn tý thì có China Southern, Air Macau, Hongkong airlines, nhưng giờ bay thì toàn kiểu được lúc đi mất lúc về, đến chán.
  2. Bus đường dài: Từ sân bay Tiêu Sơn Hàng Châu mua vé bus đến Hoành Điếm hết 70 tệ, có 2 loại xe, xe đi thẳng thì 2 tiếng đến nơi, xe rẽ qua Dongyang thì 2.5 tiếng. Cứ tầm 30p có một chuyến, rất tiện, toàn xe to 45 chỗ mà khách vắng, lúc đi xe mình có 7 người, lúc về chắc dc khoảng 12-13 người.
  3. Di chuyển trong Hoành Điếm: điểm dừng của bus đường dài là Hengdian film studios tourist center, mình đi xe bus 1B (xe đi vòng quanh các điểm tham quan phục vụ khách du lịch, giá có 1 tệ) để về khách sạn, và các ngày sau thì cũng cứ xe 1A, 1B mà trèo lên di chuyển giữa các khu. Có duy nhất 1 lần mình phải gọi taxi là hôm tối N2, do quyết định ở lại khu phố Hongkong đến tối chờ lên đèn nên không còn bus nữa.
  4. Khách sạn: mình book trên Trip.com; search trên booking với Agoda ra được 2-3 cái, nhưng vào Trip thì một đống luôn. Chỉ lưu ý các bạn là không phải khách sạn nào trên Trip cũng nhận người nước ngoài, nên trước khi book nhớ chat với nhân viên customer service để nhờ họ gọi đến khách sạn xác nhận giùm. Mình ở Hanting hotel - không quá mới nhưng vị trí cực kỳ ổn, nằm ngay sau Tourism building (là 1 điểm dừng của xe bus 1A, 1B ở trên), trước mặt là Starbucks, sau lưng là cả 1 khu food street đồ nướng bình dân; đi tiếp khoảng 200m thì đến phố đi bộ toàn hàng hiệu và các hàng ăn nhanh KFC, Lotteria. Nói chung là ăn uống đi lại đều tiện; bạn chủ khách sạn rất dễ thương đẹp trai, upgrade free cho mình lên hạng phòng cao hơn, còn miệt mài lôi điện thoại ra dùng baidu translate để nói chuyện hướng dẫn cho mình.
  5. Vé tham quan: lúc đầu mình xem trên travelchinaguide thì mình đã xác định là mua loại vé combo 2 ngày, được đi 5/6 điểm tham quan chính, giá 480t. Nhưng lúc vào web tiếng Trung của studios đó thì mình thấy họ có promotion cho book online trước ít nhất 1 ngày, giá giảm còn 435t. Mình hí hửng vào đặt thì nó bắt có sdt TQ để xác nhận, và tài khoản tiền TQ để thanh toán. Thế là thôi đành chịu đi ra. Nhưng may cái hôm đến khách sạn, mình hỏi bạn chủ thì bạn ấy bảo mình có thể đưa tiền mặt để bạn ấy book hộ. Kết quả là vẫn tiết kiệm được ít tiền =))
Cơ bản là thế, và cứ vác điện thoại cùng GG translate đi chơi tiếp sau :D
159371

159372

159373

159374

159375

Last edited:
Đây không phải lần đầu mình đi Trung Quốc tự túc, nhưng lần trước đi đường bộ, lần này đường bay nên cũng có chút lo lắng. Cứ nhòm ra nhòm vào China southern airlines mãi mà giá hơi cao, giờ bay lại chẳng đẹp nên cứ nấn ná. Visa thì đã làm luôn từ đầu tháng 1 ở Nam Thanh 80$, còn định là nếu không book được vmb thì mua vé tàu đi lại Lệ Giang lần nữa, quyết tâm dùng nốt mấy ngày phép trước khi hết hạn.

Đến trước tết nguyên đán 1 tuần thì thấy trên Trip có bạn Shenzhen airlines giá thấp hơn hẳn, thế là chọn luôn. Mà bạn airlines này có nhiều cái khó hiểu phết ^^

- Book vé 1 chiều rẻ hơn khứ hồi: hàng hiếm trong những airlines mình đã biết. Cái này cũng tình cờ phát hiện ra thôi, còn lăn tăn không biết có phải do IT hãng lập trình sai ko =)) Nhưng nhờ thế mà tận dụng được 2 mã giảm giá của Traveloka do tách thành 2 booking đi và về, tiết kiệm được 500k lận.

- Transit ở Thẩm Quyến phải tự lấy hành lý và làm check in lại: cái này hay nè, tạo cho chuyến đi của mình ko biết bao nhiêu cảm xúc ?

Đầu tiên là lúc book ko đọc kỹ nên cứ tưởng hành lý được chuyển thẳng, nên transit 2-3h là thoải mái rồi (đây là cái tội nghiên cứu China southern kỹ quá nên tưởng hãng nào cũng như thế). Sau mới phát hiện ra là không được, cộng thêm tỷ lệ delay nội địa cao ngất ngưởng, thế là quắn hết mông lên lo cho cái chiều về. Shenzhen – Hanoi ngày có mỗi 1 chuyến, nếu từ Hàng Châu về mà delay là coi như tèo. Mình có lúc còn ngồi tính xem nếu bị ở lại Shenzhen 1 ngày thì ta sẽ làm gì cho đỡ phí thời gian, rồi thủ tục claim bảo hiểm như thế nào =)))

Hôm đi check-in ở Nội Bài, hỏi lại lần nữa cho chắc thì nhân viên hãng vẫn trả lời chắc như đinh đóng cột là em làm thủ tục 2 lần nhé, thế là vẫn thấp thỏm cả chuyến đi. Xong đến ngày về, nghĩ là chả còn gì để hỏi nữa, tự tin ra làm check-in và in boarding pass ở máy tự động, rồi ra quầy gửi hành lý. Thì bạn nhân viên ở sbay Tiêu Sơn HC nhìn mình với ánh mắt rất lạ kỳ, hỏi ý kiểu định làm gì ở Shenzhen mà lại lấy hành lý ra. Mình đứng hình mất mấy giây, xong bạn ý lại hỏi tiếp m có muốn chuyển hành lý đến Hanoi ko (ôi tiếng Anh của người TQ, bạn ý nói chữ Hanoi nghe cứ như Hà Khẩu, mình còn tưởng hay đến sai quầy ?). Có vẻ bạn ý cũng thấy mình không hiểu, nên cuối cùng nhắc đi nhắc lại “final destination, final destination”. Mình hỏi lại ơ thế chuyển được luôn à, bạn ý gật. trời ui cứ như kiểu điều sung sướng nhất trong ngày ý, thấy bạn ý in thêm ra cái boarding pass chặng Shenzhen-Hanoi mà mừng rơi nước mắt. Giờ thì kệ có delay 2 – 3 tiếng anh vẫn kịp nhé hehe.

- Tiếp theo là vụ ăn uống: hôm đi bay từ Hanoi là 4h20, chuyến sau từ TQ – HC là 10h. Cứ chắc mẩm chắc chuyến sau sẽ được ăn trưa luôn vì đến HC là 12h trưa rồi. Thế là chặng từ HN đi yên tâm ngủ, được phát đồ ăn nhẹ có quả chuối và mấy cái bánh, hạt khô cũng kệ cho luôn vào balo, nhịn tý ăn đồ nóng cho đỡ mệt. Đến lúc chặng sau, bạn tiếp viên phát cho cái suất y hệt như chặng đầu. Nhìn toàn đồ khô ngán quá mà đói rồi ko có sự lựa chọn nào khác =))) May mấy cái bánh vị cũng ngon.
159665

159664

Hôm về, bay từ HC về chuyến 8h tối thì vẫn được phát hộp cơm nóng ăn với cá viên chiên. Chặng sau về HN bay lúc 1h sáng, nghĩ bụng lần trước đi đúng giờ ăn sáng còn có thế thì lần này nửa đêm chắc vẫn mấy cái bánh khô đó thôi. Nào ngờ các bạn ý dựng dậy, phát cho 1 cái bánh hamburger nóng nhân thịt to đùng, rồi hoa quả tươi, rồi sữa chua tráng miệng. Mình tự hỏi có phải người TQ thích ăn đêm không ?
159662

159663

.........

- Transit ở Thẩm Quyến phải tự lấy hành lý và làm check in lại: cái này hay nè, tạo cho chuyến đi của mình ko biết bao nhiêu cảm xúc ?

Đầu tiên là lúc book ko đọc kỹ nên cứ tưởng hành lý được chuyển thẳng, nên transit 2-3h là thoải mái rồi (đây là cái tội nghiên cứu China southern kỹ quá nên tưởng hãng nào cũng như thế). Sau mới phát hiện ra là không được, cộng thêm tỷ lệ delay nội địa cao ngất ngưởng, thế là quắn hết mông lên lo cho cái chiều về. Shenzhen – Hanoi ngày có mỗi 1 chuyến, nếu từ Hàng Châu về mà delay là coi như tèo. Mình có lúc còn ngồi tính xem nếu bị ở lại Shenzhen 1 ngày thì ta sẽ làm gì cho đỡ phí thời gian, rồi thủ tục claim bảo hiểm như thế nào =)))

Hôm đi check-in ở Nội Bài, hỏi lại lần nữa cho chắc thì nhân viên hãng vẫn trả lời chắc như đinh đóng cột là em làm thủ tục 2 lần nhé, thế là vẫn thấp thỏm cả chuyến đi. Xong đến ngày về, nghĩ là chả còn gì để hỏi nữa, tự tin ra làm check-in và in boarding pass ở máy tự động, rồi ra quầy gửi hành lý. Thì bạn nhân viên ở sbay Tiêu Sơn HC nhìn mình với ánh mắt rất lạ kỳ, hỏi ý kiểu định làm gì ở Shenzhen mà lại lấy hành lý ra. Mình đứng hình mất mấy giây, xong bạn ý lại hỏi tiếp m có muốn chuyển hành lý đến Hanoi ko (ôi tiếng Anh của người TQ, bạn ý nói chữ Hanoi nghe cứ như Hà Khẩu, mình còn tưởng hay đến sai quầy ?). Có vẻ bạn ý cũng thấy mình không hiểu, nên cuối cùng nhắc đi nhắc lại “final destination, final destination”. Mình hỏi lại ơ thế chuyển được luôn à, bạn ý gật. trời ui cứ như kiểu điều sung sướng nhất trong ngày ý, thấy bạn ý in thêm ra cái boarding pass chặng Shenzhen-Hanoi mà mừng rơi nước mắt. Giờ thì kệ có delay 2 – 3 tiếng anh vẫn kịp nhé hehe.

Cái này kinh nghiệm đó bạn.
- Khi transit từ quốc tế sang nội địa, thì chắc chắn nhập cảnh và phải lấy hành lý tại thành phố nước ngoài đầu tiên đến và sau đó checkin lại cho chuyến nội địa. Thẩm Quyến là transit destination và 1st Chinese destination thì phải lấy hành lý rồi. Giả dụ, bạn bay Hongkong Airlines thì ko cần lấy hành lý, vì HK nằm ngoài TQ và hành lý sẽ pass thẳng đến Tiêu Sơn.
- Khi transit từ nội địa sang quốc tế thì ko cần, hành lý sẽ đến thẳng final destination trong hành trình, dù bạn phải transit qua bao nhiêu tp hay bao nhiêu hãng bay.
Ví dụ luôn để cho mn hiểu vầ sẽ không lúng túng khi bay transit. Hành trình của mình từ thủ đô Washington về Saigon như sau:
Washington --> San Francisco (bay United Airlines) --> Taipei (China Airlines) --> Hanoi (China Airlines) --> Saigon (Vietnam Airlines)
Dựa trên hành trình này thì mình sẽ checkin hành lý tại Washington và nhận hành lý tại Hanoi, vì Hanoi là tp đầu tiên mình đến và transit tại Vietnam và mình ko cần lấy hành lý tại San Francisco vì mình đang transit từ quốc nội sang quốc tế.
Có nhiều bạn sẽ hỏi sao mình ko lấy hành lý tại Taipei vì final COUNTRY destination của mình là Vietnam. Nhưng tại Vietnam mình phải lấy hành lý tại tp đầu tiên mình đến.

Hy vọng sẽ giúp được mn.

Còn khi transit thì nội địa sang quốc tế

Cái này kinh nghiệm đó bạn.
- Khi transit từ quốc tế sang nội địa, thì chắc chắn nhập cảnh và phải lấy hành lý tại thành phố nước ngoài đầu tiên đến và sau đó checkin lại cho chuyến nội địa. Thẩm Quyến là transit destination và 1st Chinese destination thì phải lấy hành lý rồi. Giả dụ, bạn bay Hongkong Airlines thì ko cần lấy hành lý, vì HK nằm ngoài TQ và hành lý sẽ pass thẳng đến Tiêu Sơn.
- Khi transit từ nội địa sang quốc tế thì ko cần, hành lý sẽ đến thẳng final destination trong hành trình, dù bạn phải transit qua bao nhiêu tp hay bao nhiêu hãng bay.
Ví dụ luôn để cho mn hiểu vầ sẽ không lúng túng khi bay transit. Hành trình của mình từ thủ đô Washington về Saigon như sau:
Washington --> San Francisco (bay United Airlines) --> Taipei (China Airlines) --> Hanoi (China Airlines) --> Saigon (Vietnam Airlines)
Dựa trên hành trình này thì mình sẽ checkin hành lý tại Washington và nhận hành lý tại Hanoi, vì Hanoi là tp đầu tiên mình đến và transit tại Vietnam và mình ko cần lấy hành lý tại San Francisco vì mình đang transit từ quốc nội sang quốc tế.
Có nhiều bạn sẽ hỏi sao mình ko lấy hành lý tại Taipei vì final COUNTRY destination của mình là Vietnam. Nhưng tại Vietnam mình phải lấy hành lý tại tp đầu tiên mình đến.

Hy vọng sẽ giúp được mn.

Còn khi transit thì nội địa sang quốc tế

Không phải đâu bạn ơi, việc lấy hành lý hay không là do chính sách của hãng đối với từng chặng bay, sân bay. Khi mua vé phải đọc kĩ thông tin và check lại với hãng để tính toán tgian transit.

Nếu chiều đi bạn chủ top bay China Southern Airlines transit Quảng Châu sẽ đc xuất 1 boarding pass ngay từ Hà Nội, không cần checkin hay lấy hành lý lại mà chuyển thẳng đến Hàng Châu luôn.

Ví dụ thứ 2: mình bay chuyến Nam Xương (Giang Tây) về Hà Nội, transit Thâm Quyến của Shenzhen Air như chủ top, thông tin trên web ghi rõ mình phải checkin lại và lấy hành lý ở Thâm Quyến. Đến sân bay Nam Xương mình vẫn thử hỏi lại nv về chn thẳng hành lý và xuất 1 boarding pass nhưng nó từ chối.

Hoành Điếm giờ này chắc vắng lặng, không có đoàn quay phim, không có du khách. Chắc chỉ có hoa vẫn nở, thôi thì kiếm tạm mấy ảnh năm ngoái cho có chút không khí xuân vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back