What's new

Từ Hawaii hết bờ Tây lại chạy sang bờ Đông nước Mỹ

Chuyến đi Mỹ này thực hiện tháng 9 năm ngoài.

02/09: BKK-Honolulu (Oahu, Hawaii)
05/09: Honolulu - Kona (Big Island, Hawaii)
07/09: Kona - Honolulu
07/09: Honolulu - Los Angeles
09/09: Los Angeles - San Jose
12/09 to 24/09: Gold Rush trek tour cua TrekAmerica. Bat dau o San Francisco va ket thuc o Las Vegas.
25/09: Las Vegas - Washington DC
27/09: Washington DC - New York
30/09: New York - San Jose
04/10: San Francisco - BKK
(thêm nữa là 05/10 về đến BKK thì 06/10 bay ngay sang châu Âu, ko biết phải chỉnh đồng hồ bao lần đợt đó:) ko có khái niệm jet-lag nữa vi phải chạy như đèn cù)

Trong 1 tháng đó phải bay của 5 hãng HK (Eva, Aloha, ATA, Island Air, JetBlue) qua 7 sân bay (Honolulu, Kona, LA, DC, NYC, San Jose, Las Vegas), 2 lần di Greyhound bus va qua 7 bang Hawai, California, Nevada, Arizona, Utah, NY and DC. Tất cả đều được sắp đặt và mua vé trước khi đi trong vòng hơn 1 tháng

Sẽ lần lượt kể, hi vọng những sự kiện chính còn nhớ (BB)

Last edited:

(Navajo sandstone)

Weeping rock (Hòn đá than khóc, nước chảy làm vách đá bị lõm vào bên trong)

Đường đi bộ lên đỉnh Angels Landing (Nơi các thiên thần hạ cánh, tên kêu không)

Cát mịn như cát bãi biển trên đỉnh núi này

Đường đi có 1 đoạn đi trên rìa những vách đá rất hẹp thế này

Hành trình miền Tây 12 ngày của tớ

Xuất phát từ San Francisco, các điểm dừng chân lần lượt là:

1. Yosemite National Park
2. Sierra Nevada
3. Great Basin
4. Zion National Park
5. Bryce National Park
6. Lake Powell
7. Monument Valley
8. Grand Canyon National Park
9. Las Vegas

Nói chung gần như tất cả "the best of the West"

Sau thời gian avril77 đi 1 năm, nghĩa là vào tháng 9-10/2007, tớ cũng đã có một chuyến đi với phần đầu có các chặng gần giống thế. Phần sau còn có thêm Arches NP, Antelope Canyons NP, Canyonlands NP, Mesa Verde NP, Joshua Trees NP, Sequoia NP, Kings Canyons NP và dọc quốc lộ 1 từ LA đến San Francisco nữa.

Sau thời gian avril77 đi 1 năm, nghĩa là vào tháng 9-10/2007, tớ cũng đã có một chuyến đi với phần đầu có các chặng gần giống thế. Phần sau còn có thêm Arches NP, Antelope Canyons NP, Canyonlands NP, Mesa Verde NP, Joshua Trees NP, Sequoia NP, Kings Canyons NP và dọc quốc lộ 1 từ LA đến San Francisco nữa.

Ko bít có bao nhiêu National Park ở Mỹ nhỉ ? Bạn Đảo kể chuyện hay ảnh ọt các NPs bạn đã đi được ko, ví dụ như cái Arches NP (beer). Nếu quay lại Mỹ thì mình chắc chắn sẽ đi thêm 1 số NP.

@avril77: Tớ cũng muốn gửi ảnh góp vui nhưng ngặt nỗi chưa được phép (chưa đủ 20 bài) và chưa biết có chương trình nào resize ảnh tự động nhiều ảnh một lúc mà đơn giản dễ dùng, vì có đến hơn 1000 ảnh của chuyến đi đó (tớ không có Photoshop). Còn viết bài thì cũng muốn lắm nhưng chưa tìm được thời gian để viết. Cảm ơn avril77 đã gợi ý cho một chủ đề hình như chưa có ở đây: "Các vườn quốc gia ở Mỹ và trên thế giới". Tớ khoái đi đảo và vườn quốc gia, nên chắc lúc nào đó thuận lợi sẽ mở chủ đề về những thứ này nếu chưa có.

Hawaii thì thấy bạn chưa xem ảo thuật nhỉ cũng thú vị, tiệm phở number 1 nổi tiếng nhất ở đó do người Việt mở và ở Hawaii chỉ có 2 nơi sexy show trong đó có 1 tiệm của chị Nguyễn người Việt làm chủ, ở Hawaii 90% dân lái taxi là người Việt mình lên taxi mà nghe trao đổi với nhau trên bộ đàm = tiếng Việt mình giật mình tưởng đang ở VN chứ. Nhà của Thành Long diễn viên hk, Ah ở Hawaii nếu bạn có thẻ tín dụng Ngân hàng của Nhật sẽ đi xe bus miễn phí và vô 1 số nhà hàng được giảm giá. Khu China town ở Hawaii now dân Việt mình sang lại nhiều lắm.
Còn ở Sanfrancisco thì bạn o đi khu Gay thì thật tiếc tới đó cười muốn chảy nước mũi, từng đôi nam – nam ra đường nắm tay nhau, ôm hôn thắm thiết, cả 1 khu toàn Gay không nên rất bất ngờ, rồi đánh ghen tùm lum trong bar cảnh sát tới bắt về đồn, mà có 1 sự kiện làm mình chới với là police cũng Gay….>pó hand. Đặc biệt khu này dân rất giàu nha bạn, toàn biệt thự cao cấp o ấy. Trên đường đi có tòa nhà biệt thự Hearst Castle của tỷ phủ sau này phá sản, khu Đan mạch town cũng rất đẹp.
Log seo o thấy bạn đi Disneyland nhỉ? khu trò chơi cảm giác mạnh cũng tê người.
Mình đi tour Hoàn Mỹ nó nói có đi Grand Caynon, đến Mỹ nó nói có nhiều cụ già đi o nổi nó hủy chuyến đó, tức bỏ *** mình chửi t hdv như con, về VN nó gửi mình 1 coupon đi Phan thiết free 1 tuần 2 người bực mình o thèm đi luôn, bạn post ảnh Caynon và thông tin về nó nhiều để mình đỡ ghiền nhé. Thanks

Mình tới Hawaii trước AV 1 năm, 2005. Cũng đang giữ ảnh nhưng không viết journal nên giờ đang tiếc đây. Tháng sau mình cũng sẽ qua một số vùng AV đã qua: SF, Yosmite. Ngoài ra mình cũng đi thăm Grand Canyon nữa.

Cảm ơn AV vì bài viết với nhiều thông tin bổ ích.

Chuyến đi Mỹ này thực hiện tháng 9 năm ngoài.

02/09: BKK-Honolulu (Oahu, Hawaii)
05/09: Honolulu - Kona (Big Island, Hawaii)
07/09: Kona - Honolulu
07/09: Honolulu - Los Angeles
09/09: Los Angeles - San Jose
12/09 to 24/09: Gold Rush trek tour cua TrekAmerica. Bat dau o San Francisco va ket thuc o Las Vegas.
25/09: Las Vegas - Washington DC
27/09: Washington DC - New York
30/09: New York - San Jose
04/10: San Francisco - BKK
(thêm nữa là 05/10 về đến BKK thì 06/10 bay ngay sang châu Âu, ko biết phải chỉnh đồng hồ bao lần đợt đó:) ko có khái niệm jet-lag nữa vi phải chạy như đèn cù)

Trong 1 tháng đó phải bay của 5 hãng HK (Eva, Aloha, ATA, Island Air, JetBlue) qua 7 sân bay (Honolulu, Kona, LA, DC, NYC, San Jose, Las Vegas), 2 lần di Greyhound bus va qua 7 bang Hawai, California, Nevada, Arizona, Utah, NY and DC. Tất cả đều được sắp đặt và mua vé trước khi đi trong vòng hơn 1 tháng

Sẽ lần lượt kể, hi vọng những sự kiện chính còn nhớ (BB)

Bạn đi nhiều nơi mà ghé lại được ít ngày quá. Hy vọng lần tới bạn được ở lâu hơn... Mà lúc bạn ở Mỹ bạn ở hostel hay hotel? Bài này lâu lắm rồi không biết bạn còn onl k...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,546
190,116
Latest member
Thangcho07
Back