What's new

[Chia sẻ] Tự kỷ phượt bụi - Đảo Hải Tặc - Hà Tiên - Phú Quốc 3 ngày 2 đêm với chi phí 1tr5

Tự kỷ phượt bụi - Đảo Hải Tặc - Hà Tiên - Phú Quốc 3 ngày 2 đêm với chi phí 1tr5

Trước giờ quen với chuyện đi phượt tự kỷ rồi nên lần này cũng vậy, nhưng để chuyến đi thêm phần thú vị tôi quyết định đem theo lều để cấm trại trên bãi biển.
Với quỹ thời gian 3 ngày 2 đêm, nhưng trước đây tôi đã đi Phú Quốc rồi, cảm thấy không thích những điểm du lịch như ngọc trai, nước mắm hay rừng nguyên sinh nên tôi chỉ đi vòng vòng Nam đảo vì vậy tính ra chỉ mất khoản 2 ngày 1 đêm làm đi hết những nơi muốn đến. Vẫn còn lại 1 ngày 1 đêm nên tôi quyết định thăm lại đảo Hải Tặc (HT), thăm những người thân quen ở đây.
Vẫn xuất phát tại Châu Đốc lúc 5h theo đường Kênh Vĩnh Tế, tôi đến Hà Tiên lúc 7h- 7h20, vòng vòng ăn sáng uống cà phê nghỉ ngơi.
9h tàu rời bến 10h20 cặp bến đảo HT, đảo HT vẫn vậy, vẫn bình yên và hoang sơ như nó vốn có nhưng cái bóng du lịch đã bắt đầu hiện ra nơi đây, không biết vài năm nữa nó sẽ thế nào. Review đảo HT các bạn tham khảo ở đây nhé.
http://forum.diadiemanuong.com/home/f48/dau-nam-di-lam-hai-tac-tai-dao-hai-tac-ha-tien-88090/
Có chút khác biệt so với những lần trước là tôi không ngủ đêm lại, sau khi đi thăm những người quen, ra bãi tắm hít chút không khí biển, ăn trưa uống nước thì cũng đã đến 2h30, tôi trở lại bến thuyền và trở về Hà Tiên.
Một ngày ở Đảo HT không tốn quá nhiều tiền. Vé tàu đi và về 80k, ăn mì gói mực 25k, uống nước mía và 1 chai nước suối 10k, xe ôm xuống bãi tắm và ra bến tàu 20k tổng cộng 135k (tắm biển thì thêm 10k tắm nước ngọt nhé).

Về Hà Tiên tôi ăn vội 1 ổ bánh mì rồi lại nhà trọ khá quen thuộc với tôi. Nhà trọ Khánh Linh, lần nào ngủ đêm ở Hà Tiên tôi cũng ở đây vì phòng mới, rất sạch sẽ và rộng rãi. Chị Linh (không biết phải không vì tôi không hỏi tên) rất vui vẻ và nhiệt tình, có đứa con gái khoản 2 tuổi rất dể thương nữa.

Hôm nay là thứ 6 mà Hà Tiên rất đông khách, nhà trọ của chị Linh đã hết phòng đơn chỉ còn phòng 2 giường, nghĩ rằng mình phải đi tìm chổ khác thì chị Linh nói thôi cho tôi ở luôn vì khách quen, giá tiền thì bằng phòng đơn thôi, 200k nhé.
Sau khi nghĩ ngơi, vệ sinh các thứ tôi xách xe dạo đêm chợ Hà Tiên cũng không có gì đặc biệt, tôi nhâm nhi tách cà phê và cái bánh kẹp. Thế là xong 1 đêm ở Hà Tiên.

Tổng kết 1 ngày 1 đêm thứ nhất tốn 30k ăn sáng, 135k ở đảo HT, 235k ở chợ Hà Tiên tổng cộng là 400k.

Re: Tự kỷ phượt bụi - Đảo Hải Tặc - Hà Tiên - Phú Quốc 3 ngày 2 đêm với chi phí 1tr5

Sáng Thứ 7, cầm ổ bánh mì qua bến tàu gậm vì đi chuyến tàu 7h30 nên tôi cũng không có nhiều thời gian ăn sáng hay uống cà phê. Vé tàu mua qua đại lý thì 230k nhưng mua ngay bến là 215k (vẫn đóng dấu 230k).

7h30 tàu rời bến và 8h50 cặp bến Phú Quốc (PQ) tại cảng Bãi Vòng. Tôi có điện thoại thuê xe của chú 7 Ngọc, lúc tàu xuất phát tôi gọi báo chú biết, còn khoản 15p tàu cặp bến tôi gọi cho chú lần nữa vì tôi trừ hao thời gian chú chạy từ sân bay qua cảng. Thật bất ngờ là chú đã đến bến tàu và đợi tôi từ lâu rồi, chú quá nhiệt tình. Giá thuê xe số là 150k tôi gửi chú thêm 20k vì chạy từ sân bay qua.
Và bây giờ tôi bắt đầu chuyến khám phá PQ thật bụi của mình. Hành trình dự kiến: Chùa Hộ Quốc - nhà tù - bãi Khem - bãi Sao - thị trấn Dương Đông.
Đây là bại Vòng nhé, do vội đi lấy xe vì chú 7 đang đợi nên tôi chỉ chụp chẹo vài tấm. Trên bãi Vòng ít dân sinh sống nên bãi biển không được sạch cho lắm, rác tự nhiên khá nhiều (lá, cành cây, trái dừa khô,…) nhưng không có rác sinh hoạt.

1 chiếc tàu đang nghỉ ngơi

Tôi theo đường tỉnh lộ 46 (hình như là đường Nguyễn Trung Trực) về chùa Hộ Quốc, trên đảo trạm xăng cách khá xa nhau nên, trên đường này chỉ có 1 nên khi nhận xẹ các bạn nên tranh thủ đổ đầy bình để chuyến đi được thuận lợi.
Đường TL46 là rất rộng và đẹp, tốc độ cho phép là 60km/h.

Theo bảng hướng dẫn tôi rẽ vào đường lên chùa, đường được tráng bê tông khá rộng và êm ái, 1 bên là núi 1 bên là biển. Đều làm tôi ấn tượng đầu tiên là lấp ló sau những hàng cây là cả biển trời xanh ngắt, lần trước đi tour nên tôi không nhìn thấy được điều này. Thấy 1 lối mòn xuống bãi biển, tôi dừng xe lại và khám phá. Ở đây có thể thấy chùa còn khá xa.

Lối xuống bãi thì có rác sinh hoạt, đa phần là thùng mút, giày dép tôi nghĩ khi thủy triều lên những cái đó bị sóng cuốn vào chứ ở đây không có người sinh sống. Biển rất xanh và trong, thật sự rất đẹp.

Re: Tự kỷ phượt bụi - Đảo Hải Tặc - Hà Tiên - Phú Quốc 3 ngày 2 đêm với chi phí 1tr5

Đã đến chúa rồi, tôi xuống gửi xe, bãi đậu xe rất rộng và sạch, ở đây có duy nhất 1 quán nước. Với cái nắng gắt của PQ tôi phải nạp năng lượng bằng 1 chai 7 up giá 12k (tôi thích uống cái này hehe). Không vội lên chùa, tôi vừa uống nước và ngấm cảnh nơi đây. Vẫn là biển trời xanh ngắt,đẹp.

Hết chai 7 up rối lên chùa thôi

Đi hết 1 vòng chùa tôi thẳng tiến về nhà tù. Nhưng đến đây đã 11h30 đã hết giờ tham quan, mãi mê viến chùa mà tôi quên cả thời gian. Thôi ghé nhà tù sau vậy. Thẳng tiến về bãi Khem, đường vô bãi Khem vẫn xấu chạy xe hơi khó nhưng đang làm 1 con đường mới gần đó chắc 1 thời gian nữa thôi là xong rồi. Giờ này những công nhân ở đây tan ca nên đường nhỏ mà người rất đông, chạy xe đã khó nay càng khó hơn. Nhưng công nhân sao đông vậy? làm đường vào bãi Khem sao? Nếu làm đường thôi thì đâu có đông đến vậy.

Vào bãi Khem rồi.

Thì ra ở bãi Khem đã bắt đầu có resort, những công nhân tôi gặp là những người đang xây dựng khu resort nên rất đông.
Thật sự ở PQ đi đâu cũng thấy biển xanh và rất trong.

Tham quan 1 vòng tui ghé vào quán của Duy Bảo, Bảo là người từng tham gia chương trình giới thiệu món gỏi cá trích, đặc sản của bãi Khem. Clip có trên Youtube các bạn xem thử nhé. Điều mình thích ở quán của Bảo là bạn đi ít họ vẫn bán vui vẻ, thích hợp với những ai đi 1 mình như mình. Mình gọi 1 dĩa gỏi cá trích nhỏ 50k thôi (trên menu để 100k nhưng nếu đi 2 người bạn kêu dĩa nhỏ 85k là ăn vừa rồi), 0,5kg mực trứng 125k, trá đá chà bá lửa miễn phí hehe.
Đánh giá về chất lượng thì ăn gỏi cá trích tươi ngon, béo béo cơm dừa, đậu phộng bùi và hành phi thơm, nước chấm khá đặc biệt.

Mực trứng thì to, tươi và ngọt. Mình thích ăn hấp gừng hơn vì giữ được độ tươi ngọt của mực, nường thì thơm hơn nhưng mình thấy do ướp sa tế nên mùi vị mực mất đi không ít.

Con nào cũng có trứng hết nhé. Tội lỗi, tội lỗi….

Giá tham khảo 1 số loại hải sản ở bãi Khem, ghẹ 200k, mực trứng 250k, ốc giác 100k, nhum 15k con, còi biên mai 100k/phần.

Ăn uống no nê, ngoài trời vẫn còn nắng gắt quá nên tôi quyết định nằm võng (trong quán) nghĩ ngơi, có chú bán đá bào đi ngang tôi kêu 1 ly. Giá 10k khá mắc so với quê tôi, nhưng thôi kệ khu du lịch với lại chi phí nguyên liệu, vật chất ở đây cái gì cũng mắc, bán 5k như ở quê tôi thì chắc chú không đủ sống. Giữa trời nắng thế này mà ăn 1 ly đá bào thì tuyệt vời ông mặt trời.

Điểm trừ ở bãi Khem là có nhiều ruồi, bàn ăn xong không dọn liền là ruồi kéo tới. Vì ở bãi Khem người ta đánh bắt cá trích luôn chứ không đem về cảng nào hết, cá được đánh bắt lên ăn liền nên rất tươi ngon điều đó làm nên điểm đặc biệt của gỏi cá trích. Nhưng bù lại là ở đâu có tanh hôi là ở đó có ruồi, cái này không tránh khỏi rồi.

Nghỉ ngơi đến 1h30 tôi quay lại nhà tù, ở đây tôi không chụp nhiều hình. Nhà tù hiện tại chỉ là do chính quyền địa phương phục hiện lại với quy mô nhỏ hơn rất nhiều, mục đích để thế hệ trẻ như tôi có thể cảm nhận sự hy sinh, đau thương của những chiến sỹ cách mạng đấu tranh vì độc lập dân tộc ngày xưa.
Ở nhà tù không tính phí gì cả, tham quan, vệ sinh đều miễn phí cả, tuy nhiên các bạn nên mua 1 cuốn sách hoặc ủng hộ 1 ít nhé để góp phần bảo tồn di tích lịch sử này.

Rời khỏi nhà tù tôi về bãi Sao, có 2 đường vào bãi Sao 1 là đường đất kế bên cái bưu điện nhỏ, 1 là đường được tráng bê tông cách đường kia không xa. Nếu bạn đi vào đường đất bạn sẽ thấy rất nhiều resort nơi đây. Tôi thích những nơi vắng người hơn nên quyết định rẽ vào đường bê tông. Chạy đến cuối đường không chạy xe máy được nữa, tôi băng qua hàng cây theo lối mòn có sẵn. Mở ra trước mắt tôi một bãi cát dài trắng xóa, biển trong xanh và những con sóng phì nhiêu. Bãi Sao đúng là bãi biển đẹp nhất PQ.:meo6:meo6:meo6

Vì ở đây không có resort hay hộ dân nào cả nên không có dù, ghế cho bạn nghỉ ngơi trước cái nắng của biển, bạn nên chuẩn bị trước dù hoặc lều hay vật dụng gì có thể dựng lên che nắng nhé. Mình thì trốn vào hàng cây vì cũng không tắm biển chỉ ngấm cảnh thôi. Còn vấn đề tắm nước ngọt thì sau khi vui chơi đã đời bạn có thể chạy ra đường chính rồi ghé nhà bất kỳ hộ dân nào xin tắm nước ngọt và gửi tiền cho họ là được.
Ở bãi Sao đến khoảng 4h mình chạy về thị trấn Dương Đông. Buổi chiều ở Dương Đông khá tấp nập. Ở Dinh Cậu người địa phương hay khách du lịch rất nhiều, họ ra đây hóng gió, trò chuyện hay ăn vặt.

Không khí rất nhộn nhịp, chợ đêm cũng đã sẳn sàng phục vụ du khách.

Hải sản ở chợ đêm được bài trí khá bắt mắt, tất cả đều rất tươi sống và chất lượng, vì vậy bạn cần chuẩn bị túi tiền khá lớn để có thể thưởng thức hải sản ở đây. Tất nhiên mình không đủ khả năng rồi, đành ngậm ngùi rời chợ đêm chạy về đường Bạch Đằng. Ở đây nổi tiếng với món bún Quậy và bánh canh chả cá.
Mình chọn bánh canh chả cá vì thích những lát chả cá thu chiên của nó, 1 tô 30k nhé

Sau đó mình chạy về quán cà phê ngay góc bên trái ngã ba 30/4 và Bạch Đằng, quán khá mát mẻ, nước uống thế nào thì mình không biết vì mình uống sting (giá 20k). Mình ghé quán với mục đích là sạc điện thoại thôi. nhưng đều mình ưng ý nhất ở đây là sự tốt bụng của nhân viên.
Chuyện là thế này, mình uống nước đến khoảng 7h30 thì quyết định về chùa Hộ Quốc (tối mình ngủ ở đây) vì hơi mệt sau 1 ngày rong ruổi ngoài đường nên đầu óc không minh mẫn nữa, mình đã để quên máy chụp hình. Chạy khoản 10p mình mới nhớ ra, mình vội vàng quay lại, thật sự trong lòng đã chuẩn bị tâm lý mất máy vì khách ra vào khá nhều. Vừa bước vào quán, cô bé nhân viên bưng nước cho mình lúc mới vào đã cười (nụ cười mang tính chất chọc quê rất cao) rồi hỏi mình để quên đồ phải không? Mình gật đầu, em ấy chạy lại quấy thu ngân lấy máy đưa cho mình. Mình cảm ơn rối rít, định gửi em ít tiền coi như cảm ơn nhưng em nhất quyết không lấy. Mình cảm ơn lần nữa rồi ra về. Lúc này trong lòng bao nhiêu mệt mỏi như biến mất, thay vào đó là sự cảm kích lòng tốt bụng của cô bé ấy.
Mình chạy 1 mạch về chùa Hộ Quốc,mình không ngủ trong chùa nhé mình quyết định ngủ dưới bãi biển. Mình chọn ngủ ở đây vì bãi biển ở đây rộng, thủy triều không dâng cao nên không lo mất chổ ngủ nửa đêm. Mặt khác là mình thấy quán nước ở bãi đậu xe có cho tắm nước ngọt nên mình thấy khá thuận tiện cho mình. Cổ chủ quán người Bắc, cô rất tốt bụng, thấy mình ngủ ngoài bãi biển chắc nghĩ mình khinh phí eo hẹp không ngủ được nhà trọ nên cô đưa mình cái võng rồi liên tục kêu mình ngủ trên quán.
Sau khi tắm xong mình lại uống 1 chai 7 up và lặng nhìn biển đêm, tắm 10k, 7 up 12k. Hôm nay trăng rất sáng nên người dân đi câu mực khá nhiều, đường chân trời được thay bằng ánh đèn sáng lấp lánh của tàu câu mực.
Đến 8h mình xuống bãi biển và bắt đầu dựng lều. Đêm trôi qua không có gì đặc biệt ngoài cảm giác hồi hộp vì lần đầu ngủ bụi mà còn đi 1 mình như vậy, thật sự khá thú vị.

Tổng hợp chi phí 1 ngày 1 đêm thứ 7 là 674k, làm tròn 680k nhé

Mình sợ khách du lịch lên viếng chùa sớm như ở quê mình nên 5h30 đã thức dậy thu dọn và vệ sinh các thứ. Nhưng nhờ vậy mình được ngắm bình minh luôn.

7h mình tạm biệt cô bán nước và chạy về Hàm Ninh để ăn sáng. Tính dạo 1vòng làng chày Hàm Ninh trước nhưng đi sớm quá (7h20 mà còn sớm nữa đó) nên chưa có tiệm hải sản nào bán hết, nên mình quay lại chợ Hàm Ninh để ăn sáng. Mình ăn bún rêu trước quán cà phê vì thấy người địa phương ăn khá nhiều. Tô bún rêu thơm ngon nhiều thịt cá chỉ có 20k, chất lượng hơn cái giá của nó, mê ăn quá nên mình quên chụp hình lại. đến 8h30. Mình quay lại làng chài tham quan chút rồi quay về quán cà phê.

Suy nghĩ mãi mà không biết đi đâu nữa nên mình đổi vé tàu về từ 12h lên 10h để về sớm, mình đổi vé tại quán cà phê luôn vì ở đây là đại lý bán vé của Super Đông. Giá vé 230k, ăn sáng 20k, uống nước 15k, tổng cộng 265k.
9h30 mình chạy lại cảng bãi Vòng rồi lên tàu về Hà Tiên. 11h đến Hà Tiền, mình lấy xe chạy qua chợ ăn trưa. Thấy mình đi Phú Quốc về nên cô tưởng mình gửi 2 ngày tính mình 30k, giải thích chắc cũng không được nên thôi trả tiền đi ăn cơm.
Mình ghé quán cơm quen thuộc, ở đây làm cơm mực xào rất ngon, giá cả được niêm yết nên không sợ chặt chém nhé, dĩa cơm của mình 30k thôi.

Ăn xong mua chai nước suối và lên đường về Châu Đốc, kết thúc chuyến đi bụi đầy thú vị.
Tổng hợp chi phí: ngày 1 400k, ngày 2 680k, ngày 3 330k, tổng cộng 1tr410k cho chuyến đi 3 ngày 2 đêm siêu tiết kiệm (keo kiệt luôn mới đúng).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back