What's new

[Chia sẻ] Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

Khi những chiếc lá cuối cùng trên những hàng cây rơi xuống đất, tiết trời Hà Nội trở nên se lạnh. Những thiếu nữ Hà thành không còn hững hờ mặc cái áo hai dây như sắp rơi xuống đất bất kỳ lúc nào nữa, mà thay vào đó những bộ đồ kín đáo hơn (không thì chết cmn vì rét) nhưng không kém phần gợi cảm....

Trên một con phố nhỏ, mấy thằng "Gần hết tuổi trẻ, vẫn khoẻ như vâm" mà dân tình bây giờ hay gọi là già gân, ngồi nhâm nhi chén rượu nhìn ra ngoài tiết trời cuối thu mà buồn đến nẫu ruột.
Một thằng trong nhóm lên tiếng nói "Các ông này, lâu không chạy đi đâu cuồng cẳng quá". "Đúng rồi!" mấy thằng còn lại lên tiếng. Nhưng chạy đi đâu bây giờ: Tây bắc, đi rồi. Đông bắc, cũng đã đi, miền trung: vừa mới về..... Mà cả bọn không muốn chạy lại đường cũ. Bọn này tuy già nhưng lại chỉ thích cái mới. Bố khỉ, như thế người ta gọi là già hư đúng không các bác?

Một thằng nảy ra sáng kiến: "Hay là chúng ta đi cmn nước ngoài" "Wow! Good idea!" Quá ngon Cả bọn hào hứng hẳn lên "Này, đem cmn xe sang Apl chạy cho nó máu". "Không tao thích chạy ở Salar de Uyuni cơ". "Dek vào, tao muốn sang Mông cổ chạy...." Thế là cãi nhau um tý tỏi, không thằng nào chịu thằng nào.

Sau khi nâng lên đặt xuống vài ly rượu, mồi cũng đã cạn, một thằng trong bọn sau khi cầm tờ báo Nhân dân lên chùi mép vô tình liếc thấy dòng chữ gì đó bèn nói "Các ông ích kỷ bỏ mẹ, toàn nghĩ cho mình, dek biết nghĩ cho dân tộc, quốc gia gì cả. Đợt vừa rồi đồng chí Bun-nhăng Vo-la-chít Tổng bí thư kiêm chủ tịch nước Lào vừa sang thăm hữu nghị chính thức nước ta. Nay chúng ta chạy xe sang Lào để đáp lễ và thắt chặt tình anh em giữa hai nước"
Ơ đúng cmnr! phải sang thăm lại nhân dân Lào anh em chứ nhể. Thế là sau khi hết hai chai Single malt Made in Hà tây mấy thằng ra cái nghị quyết là Đi Lào

Last edited:
Mặc dù đã có giao hẹn uống ít thôi, ngày hôm đầu giữ sức cho mấy ngày sau. Nhưng do thời tiết lạnh quá nên bọn em tặc lưỡi làm chai rượu. Mà đang uống lại dở mồm nên lại thêm chai nữa....
Mà cái tội uống rượu này chủ yếu là mấy thằng già máu uống. Mấy thằng thanh niên trẻ đi cùng bọn em đúng thanh niên thời đại mới không thích uống rượu, hút thuốc, thế là cái tốt. Về sau quen thói hư nết tối nào mấy thằng già bọn em cũng nhậu cả
Nhậu nhẹt xong cả bọn về khách sạn thi nhau kéo gỗ

Sáng hôm sau theo quy định là 5h phải dậy còn đi sớm. Mở mắt ra nhìn thấy trời vẫn mưa đã nản, nhưng cũng quyết định phải đi vì nếu không thì sẽ không kịp tiến độ.
Xuống dưới lobby đã thấy thằng cu pháp chế ngồi lù lù ngủ gật ở đó. Vỗ vai nó gọi dậy và hỏi, hoá ra cả đêm qua nó ngủ đây luôn các bác ạ. Khổ thằng cu này nhận khoán với anh em 10 triệu tiền phạt mà mới làm pháp chế lần đầu nên lo lắm. Chỉ sợ không hoàn thành chỉ tiêu phải bù thì chết. Nên nó ngủ đây luôn để phục nhưungx ông nào xuống muộn. Em bảo nó không phải lo vì tour dài ngày mà ngày nào cũng dậy 5h như thế này thì lo gì thiếu tiền phạt. Và y như rằng có mấy thằng xuống muộn, nên trong ngày đầu tiên đã thu được 2 triệu tiền phạt. Thằng cu em hí hửng ra mặt tỉnh cả ngủ

Hỏi cậu lễ tân chỗ đổ xăng và ăn sáng. Xong chúng em lên đường. Ở thị trấn này (theo lời cậu lễ tân) chỉ có quán phở Út Hưng (đối diện với Uỷ ban huyện) là ngon nhất. Bọn em ra đấy ăn thấy cũng được. Ăn sáng xong cây xăng mới mở cửa, đổ xăng xong chia tay với cậu em hôm qua đã tiễn đoàn đi tới đây. Cả bọn lại lên đường

Last edited:
Đường từ Quan Sơn lên Na Mèo khá dễ đi, tuy có đèo núi và nhiều khúc cua nhưng không gắt và mặt đường khá đẹp. Chúng em chạy khoảng độ 1h cho 50 km thì tới cửa khẩu Na mèo

Đến đây em xin nói rõ hơn về thủ tục đem xe máy xuất cảnh cho bác nào muốn đem xe qua
Ô tô tgif các bác phải làm thủ tục từ Hanoi. Còn xe máy thì đến đây mới làm thủ tục vì ở Hanoi không nhận làm giấy phép liên vận cho xe máy
Đầu tiên đến Na Mèo bọn em đậu xe gọn vào một chỗ Theo hướng dẫn của mấy anh biên phòng rồi vào phòng biên phòng làm thủ tục trước
Các bác bộ đội biên phòng yêu cầu bọn em xuất trình hộ chiếu, và đăng ký xe. Sau khi quẹt hộ chiếu và lấy các thông tin xong thu 700k/ đoàn 12 người. Bọn em sang bên Hải quan làm thủ tục
Ở đây các anh Hải quan sẽ phát cho mỗi người chúng tôi một tờ khai. Xe không cần chính chủ cũng được. Các bác khai vào tờ khai xong, các anh HQ xé lấy một nửa và đưa lại cho mình một nửa để khi nhập cảnh thì nộp lại xe mới qua được. Lệ phí là 200K/ xe

Xong rồi các bác phi lên xe đi khoảng 500m nữa là đến cửa khẩu của nước bạn, gọi là Nam Soi. Ở đây các bác lại phải làm thủ tục nhập cảnh

Đến đây các bác vào cái cửa này, xuất trình hộ chiếu, khai tờ khai (họ sẽ thu lại luôn) và nộp phí là 400.000 kíp/12 người của đoàn em

Làm xong thủ tục, họ đóng dấu vào hộ chiếu cho các bác nhập cảnh, các bác đi thẳng vào trong sẽ có một quầy làm thủ tục cho xe. Ở đây họ cấp giấy phép liên vận luôn cho mình. Họ đưa cho mình một tờ khai mầu vàng như thế này. Các bác khai vào đưa cho họ, và nhớ nói với họ cửa khẩu mình nhập cảnh xe về. Họ sẽ ghi vào thì lúc nhập cảnh về mới được
Chi phí hết 520.000 kíp cho 9 xe máy

Làm xong thủ tục, các bác phải dắt xe qua cửa khẩu. Cái này là một cực hình vì những chiếc xe của chúng tôi nó rất to và nặng. Thằng nào thằng đấy thở phì phò, lưỡi vắt sang một bên, dớt dãi chảy tùm lum mới dắt sang được
Lúc này có mấy anh người Lào đứng ở biên giới nói đường xấu lắm, mấy hôm liền trời mưa, sạt đường và đường lại đang làm nên bùn ngập 40cm nhưng nhìn vào xe của chúng tôi anh nói, xe này có thể đi được. Cám ơn anh chúng tôi chụp một cái ảnh ở cửa khẩu nước bạn rồi lại đi tiếp

Đi được khoảng 100m bắt đầu thấy có bùn trên mặt đường ướt. Tuy nhiên cũng chẳng gây được mấy khó khăn cho chúng tôi. Đi tiếp thêm 300m nữa, đến con dốc đầu tiên thì bùn bắt đầu nhiều hơn. Đường như được đổ cháo ra, nhão nhoét. Tôi phải dừng lại đợi xe ủi xúc đất xong mới đi qua được. Nhưng anh em cũng vượt qua được tương đối dễ dàng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back