What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn các cung đường (chưa xác định trước đi đâu ở Miền Bắc)

Ngòai Mộc Châu có chỗ nào gần hơn ?

Em chào mọi người, em đã tìm hiểu phượt luật nhưng có gì sai sót mong được bỏ qua ạ.
Em vào đề luôn ạ, nhóm bạn em có 6 người, đang là sinh viên năm 2, định sau khi thi xong sẽ đi một chuyến. Vì là bọn em đi lần đầu, thiếu kinh nghiệm nên muốn đi gần nhất có thể vì sợ nguy hiểm. :D

Cái đầu tiên em muốn hỏi, lúc em đi là khoảng cuối tháng 12, có địa điểm nào gần hơn Mộc Châu không ạ, nếu không có thì em nghĩ đi Mộc Châu là hợp lí nhất.
Sau nữa, em sẽ duy trì topic này để hỏi về kinh nghiệm đi phượt, mong mọi người góp ý để bọn em lên kế hoạch thật tốt.:))
Em nghĩ nếu mình tìm hiểu về những nơi mình sẽ đi qua và cái đích mình sẽ đến, không chỉ là cảnh quan mà còn cả con người ở đó, chuyến đi sẽ có ý nghĩa hơn rất nhiều.

Em cảm ơn mọi người.

Re: Tây Bắc mùa Đông nên đi những chỗ nào?

Từ 12-15 thì hơi ít nhỉ, mùa nào cũng có cái đẹp hết bạn, kể cả ko có lúa hay hoa, cảnh vật núi rừng Tây Bắc hòa quyện cực kỳ hùng vĩ.
Nếu đi Hà Giang thì lên Mèo Vạc, Đồng Văn, chinh phục đèo Mã Pì Lèng cực đẹp và hùng vĩ, còn về phía Tây đi Sapa thì có thể đi thêm Y Tý, Ô Quy Hồ.
Cơ mà nếu toàn bộ mấy bạn là nữ, lại ko rành đường, tay lái ko cứng nữa mình nghĩ nên đến Sapa nghỉ ngơi rùi thuê xe chạy gần gần thui, cung dg` ngoài Bắc toàn là đèo với đèo, và hiểm trở hơn trong Nam nhiều :)

Trên tây bắc ở địa điểm nào cũng đẹp hết a. Bạn nên tránh mùa mưa nhé vì đi rất khó đi. Mùa đông thì lên đó lạnh lắm bạn nhớ mang theo quần áo ấm vào .

Ôi em cảm ơn mọi người đã cho ý kiến ạ
Hỏi ngu phát nữa là nếu đi trong mấy ngày ích ỏi thế thì đi cả Hà Giang lẫn Sapa có kịp hơm ;O; hay là chỉ nên đi 1 chỗ thôi

3 ngày vẫn đi dc 2 chỗ nếu bạn trâu bò :p, nhưng đi vậy sẽ ko thăm thú dc gì nhiều

Ôi em cảm ơn mọi người đã cho ý kiến ạ
Hỏi ngu phát nữa là nếu đi trong mấy ngày ích ỏi thế thì đi cả Hà Giang lẫn Sapa có kịp hơm ;O; hay là chỉ nên đi 1 chỗ thôi
Cưỡi ngựa xem hoa ah ?

Thanks mọi người đã góp ý, em đã quyết định sẽ chỉ đi Hà Giang
Em có cung đường như thế này, nhưng muốn 1 chèn 1 điểm nữa vào nhưng không biết chèn như thế nào và bỏ chỗ nào, mọi người có thể cho em ý kiến không ạ T.T

Hà Nội – Hà Giang 3 ngày 4 đêm
Tối 12/12 đón xe lên Hà Giang (ngày 1), sáng 13 có mặt tại Hà Giang, tối 16/12 lên xe từ Hà Giang về HN, sáng 17 có mặt tại HN

Ngày 1 : Hà Nội – Hà Giang
Tối thứ 5 bắt xe giường nằm lên thành phố Hà Giang,
Ngày 2 : Hà Giang – Quản Bạ – Yên Minh – Phó Bảng – Sủng Là – Đồng Văn
– 7h00 : Ăn sáng + Đổ xăng
– 7h30 – 9h30 : Hà Giang – Quản Bạ (46km) – Thăm quan Cổng trời và Núi Đôi Quản Bạ, thăm Chợ Quyết Tiến
– 11h00 – 12h00 : Quản Bạ – Yên Minh (50km) Nghỉ ăn trưa tại Yên Minh
– 13h30 – 15h00 : Yên Minh – Phó Bảng (40km)
– 15h00 – 16h30 : Rời Phó Bảng quay ngược lại ngã 3 đi Đồng Văn bạn sẽ tới với Sủng Là, nơi nổi tiếng bởi là địa điểm quay bộ phim Chuyện của Pao
– 16h30 – 17h30 : Sủng Là – Đồng Văn. Tối nghỉ tại Đồng Văn và thăm quan cafe Phố Cổ

Ngày 3 : Đồng Văn – Lũng Cú – Dinh Vương – Đồng Văn – Mã Pì Lèng – Mèo Vạc

– 7h00 – 9h00 : Ăn sáng. Dạo chơi chợ Đồng Văn nếu đúng ngày chợ họp, thăm quan phố cổ Đồng Văn một khu phố với vẻ đẹp cổ kính hàng trăm năm tuổi
– 9h00 – 11h30 : Đồng Văn – Lũng Cú (26km) – Dinh Vương (26km) – Đồng Văn (15km) lên với điểm cực Bắc của Việt Nam,rồi rời Lũng Cú về Dinh Vua Mèo Vương Chí Sình. Trưa về nghỉ và ăn trưa tại Đồng Văn
– 13h30 – 15h30 : Đồng Văn – Mã Pì Lèng – Mèo Vạc – ngắm sông Nho Quế từ đỉnh đèo Mã Pì Lèng, một trong Tứ đại đỉnh đèo của dân phượt miền Bắc
– 15h30 – 17h00 : Về Mèo Vạc thăm quan một số địa điểm. Tham khảo các địa điểm du lịch ở Mèo Vạc . Tối nghỉ tại Mèo Vạc

Ngày 4 : Mèo Vạc – Mậu Duệ – Du Già (tùy thời tiết) – Yên Minh – Hà Giang

– 7h00 : Ăn sáng
– 7h30 – 12h30 : Mèo Vạc – Yên Minh – Quản Bạ. Dạo chơi 1 số địa điểm du lịch tại Quản Bạ rồi quay lại Quản Bạ ăn trưa
– 13h30 – 16h00 : Quản Bạ – Hà Giang . Nghỉ ngơi tại thành phố Hà Giang đợi 8h lên xe bus. Sáng sớm ngày thứ 5 có mặt tại Hà Nội

Chỗ em muốn thêm vào là Lũng Phìn, vì có chợ lùi Lũng Phìn (họp vào ngày thứ hai, 15/12-Ngày thứ 3 trong lịch trình)
Mà không biết nên chèn nó như thế nào vào lịch trình vì nó nằm gần Mèo Vạc mà Mèo Vạc thì ngày thứ 4 trong lịch trình em mới đến :((
Em rất muốn đi chỗ này vì trên mạng bảo là chợ lùi này đáng đi hơn chợ phiên Đồng Văn nhiều, em có thể bỏ 1 vài chỗ không đi nhưng rất muốn đến chợ phiên này :( Có ai có ý gì không ạ :(

Chào bạn mình có 8 ngày thì theo lịch của bạn thêm được mộc châu và sapa không nhỉ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back