What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn dụng cụ cho dân mới đi lần đầu Xuyên Việt

vietnamexplorer

Phượt tử
Chào các bác,
Dự là tháng 9 này em tạm nghỉ việc và làm một chuyến đi Xuyên Việt từ Nam ra Bắc bằng xe máy đi đường ven biển.Cũng mới đi lần đầu nên trang thiết bị mang theo em cũng chưa rành lắm.
Em mới đi khảo sát một vòng các dụng cụ cơ bản trang bị cho chuyến Xuyên Việt.Các bác xem qua cho em ý kiến về giá cả và dụng cụ còn thiếu sót với ạ.
+ Găng tay: 200.000 VNĐ
+ Găng tay chống nắng: 120.000 VNĐ
+ Túi Ngủ: 400.000 VNĐ
+ Ba Lô: 849.000 VNĐ
+ Áo khoác đi núi: 499.000 VNĐ
+ Áo nhanh khô: 350.000 VNĐ
+ Quần nhanh khô: 399.000 VNĐ
+ Kính: 700.000 VNĐ ( 2 tròng đi ban ngày và ban đêm)
+ Dao đa năng: 200.000 VNĐ
+ Túi chống nước : 100.000 VNĐ
+ Giày : 1.500.000 VNĐ
+ Khăn đa năng: 50.000 VNĐ
+ Nón: 120.000 VNĐ
Giá trên bên chủ cửa hàng đề nghị nếu mua all thì sẽ giảm 10% nhé.
Các bác nào có kinh nghiệm việc mua các vật dụng thì cho góp ý cho thằng em mới tập tành đi này với.

Last edited:
Nói chung là gì xài nấy thôi, sắm sửa chuyên nghiệp như trên làm chi, quan trọng là găng tay, găng chống nắng, kính vầy thôi, còn mấy cái còn lại có gì xài nấy

Chào các bác,
Dự là tháng 9 này em tạm nghỉ việc và làm một chuyến đi Xuyên Việt từ Nam ra Bắc bằng xe máy đi đường ven biển.Cũng mới đi lần đầu nên trang thiết bị mang theo em cũng chưa rành lắm.
...
Các bác nào có kinh nghiệm việc mua các vật dụng thì cho góp ý cho thằng em mới tập tành đi này với.

Em thì thấy là nếu bác có điều kiện + thích các vật dụng đấy thì bác mua cũng ok.
Nhưng nếu bác ko có nhiều thời gian để đi du lịch và ko phải dân phượt thực thụ thì sẽ khá nhiều món e nghĩ sẽ ko phù hợp bác ah.
- Túi ngủ : Bác có định là sẽ ngủ ngoài trời không? hay vô Nhà nghỉ khách sạn còn tắm giặt và đảm bảo an ninh.
- Ba lô : Nếu ko phải là 1 vật dụng mang tính chuyên nghiệp, yêu cầu nhiều ngăn chứa hoặc ngăn chứa chuyên dụng thì bác chỉ cần mua 1 chiếc ba lô lớn với giá thành vừa phải mà vẫn ok về chất lượng. (e ko rõ trong đó thế nào chứ ngoài HN mà con ba lô 850k chắc phải là chuyên dụng đi phượt quá - ,mà cái này thì các shop hay bắt thóp khách hàng - đồ phượt nó phải đắt hơn đồ thường chứ lị :D )
- Aó khoác đi núi : E chưa hiểu rõ mục đích bác sử dụng nó (để chống nắng chăng>? , Bác đi đường biển, nắng và gió - bác mặc áo chống nắng vừa phải thôi để mà còn tận hưởng cái nắng cái gió, lúc nào nắng quá thì nghỉ ạ. Vừa đi vừa chơi mà bác ơi.
- Kính : thời tiết mùa này sáng sớm 5h - 7h tối vẫn còn thấy mặt trời + với cung đường bác đi thì kính đen sẽ cần thiết hơn trắng ( với trường hợp bác ko đi đêm ạ) _ (TẠI E THẤY GIÁ NÓ TẬN 700K trong khi kính đi nắng có khi bác đã có sẵn 1 em hịn hịn ở nhà)
- Nón ở đây nếu là nón BH bác đầu tư ngay cho e con full face vào hoặc ít nhất là nón 3/4 để đảm bảo an toàn. giá nếu như ngoài HN khoảng 500k cho 3/4 và từ 1,5tr cho full face trở lên tùy điều kiện của bác.

Một vài góp ý nho nhỏ theo quan điểm cá nhân e thôi, có thể bác ko đắn đo chuyện tài chính nhưng e thiết nghĩ nên đầu tư đúng lúc đúng chỗ, 1 chuyến đi thành công theo em nó là 1 chuyến đi không sảy ra bất kỳ chục chặc nào quá lớn, và khoản tài chính mình bỏ ra là hợp lý nhất có thể.
Đôi dòng suy nghĩ của kẻ cũng đang rất muốn chạy xe máy HN- tp.HCM
Bác nào có kinh nghiệm hoặc chia sẻ gì xin góp ý giùm để cho chủ thớt cũng như em và mọi người có đc 1 lịch trình tốt nhất ạ.

Em thì thấy là nếu bác có điều kiện + thích các vật dụng đấy thì bác mua cũng ok.
Nhưng nếu bác ko có nhiều thời gian để đi du lịch và ko phải dân phượt thực thụ thì sẽ khá nhiều món e nghĩ sẽ ko phù hợp bác ah.
- Túi ngủ : Bác có định là sẽ ngủ ngoài trời không? hay vô Nhà nghỉ khách sạn còn tắm giặt và đảm bảo an ninh.
- Ba lô : Nếu ko phải là 1 vật dụng mang tính chuyên nghiệp, yêu cầu nhiều ngăn chứa hoặc ngăn chứa chuyên dụng thì bác chỉ cần mua 1 chiếc ba lô lớn với giá thành vừa phải mà vẫn ok về chất lượng. (e ko rõ trong đó thế nào chứ ngoài HN mà con ba lô 850k chắc phải là chuyên dụng đi phượt quá - ,mà cái này thì các shop hay bắt thóp khách hàng - đồ phượt nó phải đắt hơn đồ thường chứ lị :D )
- Aó khoác đi núi : E chưa hiểu rõ mục đích bác sử dụng nó (để chống nắng chăng>? , Bác đi đường biển, nắng và gió - bác mặc áo chống nắng vừa phải thôi để mà còn tận hưởng cái nắng cái gió, lúc nào nắng quá thì nghỉ ạ. Vừa đi vừa chơi mà bác ơi.
- Kính : thời tiết mùa này sáng sớm 5h - 7h tối vẫn còn thấy mặt trời + với cung đường bác đi thì kính đen sẽ cần thiết hơn trắng ( với trường hợp bác ko đi đêm ạ) _ (TẠI E THẤY GIÁ NÓ TẬN 700K trong khi kính đi nắng có khi bác đã có sẵn 1 em hịn hịn ở nhà)
- Nón ở đây nếu là nón BH bác đầu tư ngay cho e con full face vào hoặc ít nhất là nón 3/4 để đảm bảo an toàn. giá nếu như ngoài HN khoảng 500k cho 3/4 và từ 1,5tr cho full face trở lên tùy điều kiện của bác.

Một vài góp ý nho nhỏ theo quan điểm cá nhân e thôi, có thể bác ko đắn đo chuyện tài chính nhưng e thiết nghĩ nên đầu tư đúng lúc đúng chỗ, 1 chuyến đi thành công theo em nó là 1 chuyến đi không sảy ra bất kỳ chục chặc nào quá lớn, và khoản tài chính mình bỏ ra là hợp lý nhất có thể.
Đôi dòng suy nghĩ của kẻ cũng đang rất muốn chạy xe máy HN- tp.HCM
Bác nào có kinh nghiệm hoặc chia sẻ gì xin góp ý giùm để cho chủ thớt cũng như em và mọi người có đc 1 lịch trình tốt nhất ạ.

Cám ơn lời góp ý chân thành của bác.
Em cũng mới tập tành thôi nên định đầu tư 1 phát để giành đi các chuyến sau chứ lắc nhắc cũng tốn nhiều.
Nhưng dù sao những lời góp ý của bác rất chân thành. Nếu ra tới hà nội em mời bác 1 ly Bia Hà Nội nhé.
Một số vật dụng leo núi hoặc thêm em định ra tới đó làm 1 chuyến tây bắc( nếu bác nhã ý thì có thể hướng dẫn cho em).
Giá cả và vật dụng này em tham khảo tại U Best House nhưng cũng chưa quyết định.
Các bác nào có chổ nào tiết kiệm hơn xíu thì tư vấn em với.

Bác dự định cả chuyến Tây Bắc luôn ah, vậy đúng là chuyến này bác cần chuẩn bị kỹ lưỡng rồi.
Đồ đạc nói chung bác nên mang theo sao cho hợp lý nhất có thể ạ, nhiều đồ cồng kềnh sẽ khó cho việc xử lý tình huống giao thông trên đường.
Chúc bác sớm thực hiện đc chuyến đi, nếu em có thể vào trong đó đúng lịch trình (đầu tháng 8 ) mong sẽ được bác hướng dẫn vài điểm du lịch nhỏ .

nhìn cái list danh sách của bác e choáng quá @@" nên tìm hiểu kỷ cung đường của mình rồi lập 1 kế hoạch cụ thể và cần có những gì, rồi đưa ra 1 danh sách, chứ e thấy bác hình như nghĩ cái gì ghi cái đó, một số cái không liên quan, với nếu bác chạy xe máy thì bác cần thêm 1 bộ đồ nghề sửa xe, ống bơm... khuyên bác là lập cung đường rồi tìm hiểu kỷ về mỗi cung, xog rồi nên mua cái gì và không nên mua cái gì, chúc bác có một chuyến đi vui vẻ an toàn

Chào các bác,
Em mới đi khảo sát một vòng các dụng cụ cơ bản trang bị cho chuyến Xuyên Việt.Các bác xem qua cho em ý kiến về giá cả và dụng cụ còn thiếu sót với ạ.
+ Găng tay: 200.000 VNĐ
+ Găng tay chống nắng: 120.000 VNĐ
+ Túi Ngủ: 400.000 VNĐ
+ Ba Lô: 849.000 VNĐ
+ Áo khoác đi núi: 499.000 VNĐ
+ Áo nhanh khô: 350.000 VNĐ
+ Quần nhanh khô: 399.000 VNĐ
+ Kính: 700.000 VNĐ ( 2 tròng đi ban ngày và ban đêm)
+ Dao đa năng: 200.000 VNĐ
+ Túi chống nước : 100.000 VNĐ
+ Giày : 1.500.000 VNĐ
+ Khăn đa năng: 50.000 VNĐ
+ Nón: 120.000 VNĐ
-------------------------------
Choáng quá...quan trọng đi phượt cần lắm về kĩ năng chạy xe đường dài, đường lạ...an toàn và kế hoạch các điểm dừng. dĩ nhiên những thứ không thể thiếu.
Áo mưa
Găng tay, chống nắng ....
Xe tốt, cần trang bị dự phòng dụng cụ cần thiết
....
Bạn đọc bài của mình có thể góp ý với bạn phần nào https://www.phuot.vn/threads/160928-7-Ngày-Chuyến-Đi-Xuyên-Việt-Của-Tôi

mình xin bổ sung thêm một thứ nữa là bao cao su và băng vệ sinh (đừng nghĩ gì nhé, đơn giản là dùng bao cao su để nhét đồ điện tử vào chống ướt và băng vệ sinh lót đế giày để tránh bị ngấm lạnh gan bàn chân (nhất là khi đi rừng) :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back