What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn đường đi cung Tây Bắc (Mộc Châu - Mù Cang Chải - Sapa)

Vulcans

Phượt tử
Chào cả nhà

Em là mem mới, đang chuẩn bị giữa tháng 6 đi Tây bắc 1 chuyến. Em ở SG, gửi xe ra và bắt đầu từ HN. Em tính đi trong 2 tuần qua các điểm chính nhừ Mộc Châu, Mù Cang Chải, Sapa, Hà Giang, Đồng Văn, Lũng Cú, Cao Bằng, Bản Giốc, Ba Bể, Mẫu Sơn,... Nếu vẫn còn thời gian thì ghé qua Hạ Long chút, rồi về Hà Nội.
Em muốn nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp cung đường đi phù hợp ạ. Em sẽ hỏi từng ít một để tránh dài quá.

3 chặng đầu tiên em tính là:
  • Chặng 1: Hà Nội – Hòa Bình – Mộc Châu (185km). Chặng này em tính cứ đi theo Google thôi.
  • Chặng 2: Mộc Châu Mù Cang Chải (212 – 280km). Cung này có 2 đường đi là a) Đi theo QL6 (212km) b) Đi theo QL43 & QL32 (268 km). Cho em hỏi là đi đường dễ đi và phong cảnh đẹp hơn ạ. Theo bản đồ thì phương án B vẻ hấp dẫn hơn: qua phà Vạn Yên, rồi men hồ thủy điện Sông Đà, sau đó còn qua đèo Khau Phạ nên muốn đi cung này. Nhưng nếu có gì không ổn (ví dụ như dài quá hay khó đi) hoặc phương án A cũng đẹp không kém thì em sẽ chọn phương án A.
  • Chặng 3: Mù Cang Chải – Sapa (136km). Theo Google thì có vẻ chỉ có 1 đường duy nhất. Bác nào có biết cung đường nào khác hoặc có lưu ý gì ở cùng này chỉ giúp em với ạ.
Em cám ơn trước ạ.
PS. Em đi xe Cruiser nên ngại đường giống như off-road.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back