What's new

[Hỏi đáp] Tư Vấn Hộ Mình Về Núi Cấm - An Giang

dht1202

Phượt tử
Tình hình là vài ngày nữa mình định đi Núi Cấm ở An Giang nên mình viết bài này với mục đích hỏi thăm đường. :D vì mình chưa đi lần nào hết! Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình, mình biết ơn rất nhiều!

Mình ở Mỹ Tho Tiền Giang. Đường đi thì tạm ổn có thể mò được rồi. Mình đi xe máy. Nhưng mình còn vài lo lắng dưới đây các bạn tư vấn hộ mình nhé:
1/ Mình định đi các núi ỏ An Giang có thể là núi Cấm vậy mình nên nghỉ đêm khách sạn ở đâu là tốt nhất. Ở đâu theo ý mình là sẽ ở khu vực gần gần núi Cấm hay là chạy về Châu Đốc nhỉ? Và giá cả như thế nào hé các bạn? Có đảm bảo an toàn không nhỉ? :gun
2/ Nên lên Núi bằng phương tiện gì nhỉ ??? :hit
3/ Ngoài núi Cấm có thể đi những điểm lân cận nào hấp dẫn nữa không !? (wait)
4/ Các món ăn không nên bỏ qua ở An Giang nữa. hihi (K)

Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn dùm mình, mình rất cám ơn ạ! (S)(c)

Trên diễn đàn có rất nhiều thông tin về An Giang, bạn nên sử dụng ô HỎI PHƯỢT phía trên để tìm kiếm và nắm sơ bộ thông tin những nơi mình muốn đi.
Về cơ bản mình có thể trả lời giúp bạn như thế này :
1,2,3/ Bạn muốn đi các núi thì có thể lựa chọn 3 núi này vì khoảng cách giữa các núi không xa quá 20km
- Núi Sam (Chùa Bà) - Xe máy có thể tự chạy lên đỉnh núi. Đường xe máy ở phía sau núi.
- Núi Két (Anh Vũ Sơn) : Đi bộ hoặc thuê người cõng lên đỉnh núi :))
- Núi Cấm (Thiên Cấm Sơn) : Đi bộ hoặc sử dụng xe ôm, xe 7 chỗ của ban quản lý (hình như 50k/2 chiều lên xuống). Xe máy không được tự chạy lên đỉnh núi.
Ăn ngủ bạn có thể ngủ tại Châu Đốc hoặc TT Nhà Bàng giá phòng 150-200k (ngày lễ thì ko biếtg). Nếu ở CĐ bạn có thể liên lạc với ks Khải Hoàn của anh nguyenduythang, chỉ cần nói trên phượt là có giảm giá đó :)
4/ Món ăn thì mình không rành lắm nhưng bạn có thể thử bún cá chỗ gần khu chùa Bồ Đề ở Châu Đốc, bò nướng Phương Hương đối diện núi Két (40-50k/phần, theo đánh giá của nhiều phượt tử thì thật là ngon bổ rẻ ;) )

Còn nữa. Bạn ở Mỹ Tho có thể liên lạc với bạn Ku Kòi tham gia chung hội phượt Tiền Giang cho vui.
Link ở đây
Chúc vui.

Mình là dân Châu Đốc, có thể hướng dẫn bạn dht1202 cơ bản như thế này:
Về các núi dễ đi thì như bạn Độc hành đã hướng dẫn bạn. cơ bản bạn đi các núi đó là ok rồi.
hành trình có thể như sau:
Ngày 1: bạn từ TG đến Núi Sam: bạn nên leo núi vì bên đường chạy xe thì ko có nhiều chùa, chỉ là một đoạn đường dốc để dân địa phương đi thể dục buổi sáng. có cái là nếu bạn lên đó thì chụp ảnh đẹp (vào sáng sớm). Ngủ tối tại nhà Châu Đốc hoặc nhà nghỉ cách núi sam xa xa ( tiết kiệm chi phí). buổi tối bạn có thể đi chơi vòng vòng ở chân núi sam.
Ngày 2: Núi Két + Núi Cấm.
Núi két: như bạn như bạn Độc hành hướng dẫn
Núi cấm: gửi xe tại chân núi (10k/đêm), vào cổng đi xe 7 chổ của ban quản lý lên chùa phật lớn 65k/2chiều lên xuống (nhớ giữ lại vé xe để ngày mai dùng vé này đi xuống), dạo chơi, sau đó đi xe ôm lên điện Bồ Hông.(15k-20k/người). Đoạn này dốc lắm, nhớ đi 1 người 1 xe thôi. ngủ đêm trên núi cấm tại điện Bồ Hông (15k-20k/người/đêm). ko phòng riêng, chỉ là một tấm chiếu+gối+mùng+mền, toa let thì sạch sẽ. như thế cũng ok rồi.Sáng hom sau đi bộ hoặc đi xe honda xuống khu vực chùa phật lớn, rồi đến chổ khu vực chờ xe của ban quản lý để xuống chân núi.
các điểm du lich gần đó thì có : + Đồi Tức Dụp- thị trấn Tri Tôn: cách núi cấm 22km
+ Rừng tràm Trà Sư: cách Nhà Bàng: 10km (hướng Núi Cấm chạy ngược về Núi Két)
Mua sắm: + đặc sản Châu Đốc thì chỉ có : mắm, đường thốt lốt, kho bò,khô (mua ở chợ Châu Đốc)
+ Măng tươi, thốt lốt, trái cây: mua trên đường từ Nhà bàng vào Núi Cấm
Ăn uống: bò nướng Phương Hương đối diện núi Két (40-50k/phần),Bánh xèo trên Núi Cấm,
Ngoài ra bạn có thể đến siêu thị miễn thuế (Tịnh biên) để mua sắm. nhưng hàng ở đây chủ yếu là rựou và mỹ phẩm, đồ dùng cá nhân thì chỉ có xà bông và sửa tắm. mấy món khác thì ko có gì đặc biệt
Đại khái là vậy, bạn cứ đến và hỏi ,người dân hướng dẫn nhiệt tình lắm. nhưng có vài chú ý khi đến Núi Sam:
1. Tuyệt đối không mua chim để thả (có thể bị mấy dân bán chim chặt chém, hay dẫn đến ẩu đả)
2.không nên đeo vàng bạc nữ trang gì nhiều khi đến đây, giữ chặt bóp tiền khi chen lấn trong đám đông để cúng bà:D
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back