What's new

[Chia sẻ] Tui đi Ấn Độ

“Tui bị lùa gà ở Ấn Độ”, đây là cái tít ban đầu tui định kể về cái chuyến đi này nhưng mà sau đó trên đường về, ngồi tàu xe lâu quá không biết mần gì nên tui ngẫm nghĩ về xứ này, trước khi qua thì tui cũng nghe thiên hạ dặn nhiều về việc bị dụ tiền, về đồ ăn, về chỗ ị, về người ta, về mấy chỗ du lịch… Nhưng cuối cùng vẫn qua chơi cho biết, vì vậy nên đi hay không đi là do mình thôi, mình thấy vậy nhiều khi nó cũng không phải vậy tại mình qua mình nhìn vậy nên nói nó vậy thôi chứ mình có ở đó luôn đâu mà biết nó vậy :D

Nên thôi, tới chừng về rồi quyết định không nên nói vậy. Ai tò mò thì cũng nên tự qua coi có phải vậy hông.

Giống như là hồi ở nhà tưởng tượng cái đền Taj Mahal bước nó đẹp sừng sững chìm trong sương sớm, hay lãng đãng khói bay dưới hoàng hôn chứ đâu có dè qua một đống mấy tay cò tour guide, chui qua cái máy quét kim loại, sờ soạng mấy kiểu rồi tục lục bước vô thấy người toàn là người vầy đâu!

Chuyến này đi tốn kém nhất vẫn là tiền xin visa, tiền vé máy bay, còn lại ăn ngủ đi xe bus xe tuktuk dù bị lùa gà tè le thì vẫn rẻ chán, chỉ tầm một phần ba tiền vé bay với visa.

Để qua Ấn thì phải bay hai chặng, tới và transit ở Bangkok bằng Vietnam Airline sau đó đi tiếp bằng JetAirways của Ấn. Cái sân bay Suvarnabhumi bự tổ chảng, đi lộn cái vòng lại hơn cả cây số. Giờ mới phải phải cám ơn Vietnam Airline đã cho ăn chứ với tầm một tiếng đồng hồ để transit tính luôn cả việc đi kiếm quầy counter, scan hành lý, scan mình mẩy, quét kim loại một lần nữa trước khi lên máy bay thì không ăn mà vác balo chạy chắc xỉu quá!

Một tiếng transit ở Suvarnabhumi

Ấn Độ chào tui bằng cái món cơm cà ri, cô tiếp viên hỏi tui ăn chay hay ăn mặn. Tui hổng biết chay mặn có gì nên cứ whatever thôi. Thế là được phần ăn này, nói chung thì cũng ngon nếu ăn một muỗng còn nguyên thố cơm vầy thì hơi căng chút mà cũng hổng sao, tui phải cảm ơn ông Mỹ nào đã sáng chế ra cái món Coke thần thánh nên tui đã cháp hết được cái bánh kếp với thố cơm cà ri gà cà ri đậu gì đó. Còn quất thêm được cái bánh với món gỏi bưởi nữa. Làm luôn hộp sữa chua luôn. Sạch bách.

Đồ ăn nhà mình nè. Ăn đồ ăn nhà người chừng tuần lễ đi, ăn đồ nhà mình bao ngon nhe!

Đồ ăn nhà người nè

Nhìn qua 2 tay India kế bên chả hiểu sao chỉ ăn mỗi bánh kếp với cơm còn nhiêu chừa hết trơn làm tui cũng chột dạ không biết bữa nay ngày kiêng bánh chỉ cơm hay có phải nghi lễ gì của họ không nữa. Giống như kiểu rằm mình ăn chay vậy á, hehe.

Ah, nhân tiện, không khen gì thì phải chê một chút: JetAirways nó thiết kế ba cái nắp dán xé lên trên máy bay bị chênh lệch áp suất nên nó phồng lên làm tui mở hủ da ua cũng bị xịt, tới cái hũ cofe maid cũng vậy làm cái mặt lốm đốm sữa chua y chang mới quay tay bắn vô màn hình vậy. Ăn xong đợi hoài hổng thấy ai dọn mâm hết trơn.

Thôi kệ, no trước đã. Namaste India, Namaste Curry, ahihi.

Last edited:
:) Đợi chủ thớt lâu quá nên mình xin phép cũng chia sẻ kinh nghiệm xin visa Ấn Độ online của mình. Mình xin vừa tháng 2 và cũng đi ngay đầu tháng 3 này :p. Đợi mấy tuần nữa rảnh hơn mình sẽ post tiếp về cách đi lại, chi phí, các trải nghiệm thú vị của mình ở ẤN nhé. Công nhận ẤN rẻ hơn mình nghĩ rất nhiều, thậm chí còn rẻ hơn cả VN và Thái :p. Mình đi hết 10 ngày mà tổng cả vé lẫn máy bay là 16 triệu :p. Trong đó tốn tiền nhất là máy bay , visa, khách sạn thôi. Còn sang đó mình đi toàn uber với tuk tuk mà vẫn rẻ quá trời ơi.

:) Đợi chủ thớt lâu quá nên mình xin phép cũng chia sẻ kinh nghiệm xin visa Ấn Độ online của mình. Mình xin vừa tháng 2 và cũng đi ngay đầu tháng 3 này :p. Đợi mấy tuần nữa rảnh hơn mình sẽ post tiếp về cách đi lại, chi phí, các trải nghiệm thú vị của mình ở ẤN nhé. Công nhận ẤN rẻ hơn mình nghĩ rất nhiều, thậm chí còn rẻ hơn cả VN và Thái :p. Mình đi hết 10 ngày mà tổng cả vé lẫn máy bay là 16 triệu :p. Trong đó tốn tiền nhất là máy bay , visa, khách sạn thôi. Còn sang đó mình đi toàn uber với tuk tuk mà vẫn rẻ quá trời ơi.
Hóng chia sẻ từ bạn.

Lâu quá không đi đâu, cứ quẩn quanh cơm áo gạo tiền mấy chuyện tủn mủn vụn vặt thét rồi người rệu rã giống như là con chim già quên mất bầu trời xanh thế nào.

Coi lại mấy cái footage quay linh tinh bằng IP7 bỗng nghe sực nức mùi curry cay nồng đâu đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back