What's new

[Chia sẻ] [Úc] Great Ocean Road - 5 ngày xe đạp

kaka_

Phượt thủ
sẵn mình kể chuyện vui về cái xe đạp ^^

Ban đầu kế hoạch của mình là qua Úc mượn Vespa (cổ) chạy một cú roadtrip từ Sydney -> Melbourne -> Great Ocean Road
Nhưng kế hoạch thất bại - không mượn được xe ^^ (buồn lắm, rầu thúi ruột luôn)

*Có một chuyện hài xoay quanh chuyện mượn xe là như này, trước khi qua Úc, mình có làm quen với một ông bạn già cũng chơi Vespa bên Úc... đinh ninh là sang đó giao lưu, rồi tùy cơ ứng biến mà mượn xe. Nhưng rất là xui, thời điểm mình qua đó 2 tháng thì cũng đồng thời, ổng đi Indonesia công tác 2 tháng =]] rồi xong, banh xác =))

Sau đó chuyển qua kế hoạch dự phòng - thuê xe. Thực tình là cũng muốn thuê Vespa cổ, mà tại thường mấy ông chơi Vespa thì ko ông nào chịu cho thuê, quen biết vui thì cho mượn ^^. Còn 3 ngày cuối cùng, mình đã tính tới phương án thuê Vespa LX 150 mới để chạy rồi đó, mà tiền thuê xe thì 90$/ngày - mình đi 1 tour 2 tuần vậy hết ~ 1300$ chưa kể tiền xăng :v
Rồi thì lằng nhằng thêm cái khoản giấy tờ, bằng lái này nọ... nản T_T

Thôi, chơi bừa, đi rideshare xuống Melbourne, tìm mua xe đạp, đạp luôn cho máu, 5 ngày chưa tới 300km (mỗi ngày ~60km với vận tốc 10km/h chắc cũng ổn - tự tính như thần luôn =]] ) cùng lắm đạp ko nổi thì hitch-hike về

Nghĩ sao làm vậy =))
Xuống Melbourne, bắt tay vào việc tìm xe đạp. Như đã nói ở Úc (hay Anh) cần gì cứ mò lên Gumtree mà kiếm là có hết =]]
Đầu tiên là tìm xe đạp cho free, nhiều nhưng xa, chưa kể một số xe hỏng T_T

Rồi mua được xe đạp là phải có khóa, rồi đồ tự vá, ruột dự phòng, baga sau chở đồ, rồi buộc phải có mũ bảo hiểm (ặc ặc... mua cái đống này tiền còn nhiều hơn mua xe đạp 2hand trên gumtree nữa T_T )

Hên sao, cái nhà anh chị mình ở nhà ở Melbourne lại có sẵn chiếc xe đạp khá là ngon + đầy đủ đồ chơi hết =)) -> trời có vẻ chiều lòng người gian

nhưng khổ nỗi, anh chồng người Úc cao ~ 2m nên cái xe size bự quá, cái yên lúc mình chưa hạ, nó cao tới dzú mình luôn á TT_TT
trong một buổi chiều đạp thử con xe quá cao khoản 10km thì về thở như tró + xạc háng, quá đau háng, vì phải với chân liên tục để đạp... hu hu T_T

hạ yên hết cỡ mà ngồi đạp vẫn rất đau háng

sau buổi chiều test xe đấy, về lên FB khóc lóc, thì thằng ku em (thằng ku voz mà mình ở nhờ sau chuyến đạp xe) cũng thương tình, nó cũng gặng đi hỏi bạn bè gần xa nó thử xem có ai có xe đạp nhỏ hơn ko để mượn, mình mượn tầm 5 ngày rồi trả ^^

Và cuối cùng thì... hì hì... trời lại chiều lòng người gian tập 2. Có một em gái Hà Nội đang du học ở Melbourne còn thừa chiếc xe đạp leo núi size nhỏ, em ấy để xe ngoài trời mấy tháng, bảo qua cho luôn, chứ ko phải mượn =))
Chà, hên vậy xao, sao người tốt còn nhiều quá vậy, hốt liền

Hê hê, thế là tức tốc đón tàu qua chỗ ku em, đi nhận xe ngay, đi thay ruột mới + mua thêm cái dự phòng, rồi triển :3

Làm một vòng về nhà, tự nhiên thấy sảng khoái trong người, định bụng, sau này có dịp, nhất định sẽ hậu tạ em gái Hà Nội đấy ^^

Chiếc xe đạp này, sau hành trình, về mình gởi lại cho ku em, bảo của người khác cho anh, thì em cứ để lại, ai xin cứ cho ^^, năm sau anh có dịp quay lại, nếu còn, có khi anh lại xin/mượn lại để đi tiếp chuyến khác ^^

nhatlinhngohoang

Phượt tử
anh ơi, vậy là tổng chi phí chuyến này của anh hết bao nhiêu thế ạ? có cách nào đi đc thế này trong khoảng 3 ngày thôi không anh nhỉ?

decon

Phượt thủ
Mình cũng vừa về. Cung GOR chạy rất phê!
Trước khi đi cũng có kế hoạch mượn Scooter mà không thành.
Nên ngoài các chuyến bay nội địa, thì tất cả là Road-trip!