What's new

[Chia sẻ] Vanuatu - Xứ sở hạnh phúc diệu kỳ ở nơi tận cùng thế giới

Chuyến đi này em đã thực hiện từ năm 2016, có viết một vài bài trên mạng nhưng vẫn cố chờ xem có bác nào trên Phượt viết về Vanuatu trước không. Nay đã 2019 vẫn chưa thấy có động tĩnh gì về Vanuatu nên em xin phép viết bài kể lại hành trình rất đáng nhớ ấy, hi vọng lôi kéo được thêm bác nào chân có nốt ruồi đến đây và ở vùng đất sống chậm này thì sau 3 năm, có lẽ thông tin tình báo em thu thập được vẫn còn nguyên giá trị.

Năm 2016, Tổ chức nghiên cứu New Economics Foundation ở Anh công bố Chỉ số hành tinh hạnh phúc 2016 (Happy Planet Index – HPI) và Việt Nam xếp thứ 5 trong số 140 nước được khảo sát. Nhiều người còn đang tranh luận về tính xác thực của chỉ số này cũng như các căn cứ và số liệu của nhóm nghiên cứu vì họ không tin rằng Việt Nam có thể xếp hạng cao như thế. Emthì lại quan tâm đến một quốc gia khác mà hầu như người Việt Nam ngày nay không biết đến sự tồn tại của nó: Vanuatu (Va-nu-a-tu). Năm 2016, Vanuatu đứng thứ tư, trên chúng ta một bậc trong danh sách HPI, còn trước đó 10 năm thì nước này đứng vị trí số 1. Thôi thì chép miệng, lại bán thêm sào ruộng để lên đường. Mời các bác cùng em đi tham quan học tập một xứ sở hạnh phúc diệu kì ở nơi chân trời góc bể.

Quốc tịch Vanuatu có giá 150k đô/người độc thân, hai vợ chồng và hai con trọn gói có 200k, mua luôn không cần cư trú (loại này không được bầu cử), lấy hộ chiếu ngay, được miễn visa Schengen, Anh, Hong Kong và Nga. Lúc đi Vanuatu em cũng nghĩ hay là sau này có vốn, làm một cặp hộ chiếu cho hai vợ chồng đi lại cho tiện, bây giờ thì người Trung Quốc mua rào rào và đã có ông Bộ trưởng Vanuatu rũ tù vì tội ký “bán” hộ chiếu trái quy định cho người Trung Quốc.
Vụ này hay đấy! Mình đọc bài của bạn hay quá, lúc nãy nghĩ hay là già sang đó nghỉ hưu, con cháu bay từ Úc sang mất có 3-4 tiếng nên hy vọng chúng nó sang thăm thường xuyên hơn là bay về VN mấy 9 tiếng :))

Vụ này hay đấy! Mình đọc bài của bạn hay quá, lúc nãy nghĩ hay là già sang đó nghỉ hưu, con cháu bay từ Úc sang mất có 3-4 tiếng nên hy vọng chúng nó sang thăm thường xuyên hơn là bay về VN mấy 9 tiếng :))
Đúng là nhất cử nhiều tiện đấy bác ạ, không phải ý kiến tồi đâu. Nhưng bác cũng phải nghiên cứu làm miếng đất dần thôi chứ đợi mãi đến lúc về hưu (chưa biết lúc nào) thì quốc tịch lên giá đã đành mà lại còn không giắt túi được mấy trăm mét bờ biển thì cũng tiếc.

Đúng là nhất cử nhiều tiện đấy bác ạ, không phải ý kiến tồi đâu. Nhưng bác cũng phải nghiên cứu làm miếng đất dần thôi chứ đợi mãi đến lúc về hưu (chưa biết lúc nào) thì quốc tịch lên giá đã đành mà lại còn không giắt túi được mấy trăm mét bờ biển thì cũng tiếc.
Vụ làm mảnh đất ven biển là hấp dẫn nhất đấy bạn :) Lo mỗi vụ bệnh viện thôi :)

Vụ làm mảnh đất ven biển là hấp dẫn nhất đấy bạn :) Lo mỗi vụ bệnh viện thôi :)
Vâng bác quan ngại vụ bệnh viện cũng có lý nhưng đã có con cháu ở Úc thì bác cũng nên sắm thêm cái PR của Úc, có sứt mẻ tay chân gì là lên máy bay về Úc ngay, hoặc sang Tân Thế Giới (New Caledonia) ngay cạnh. Vả lại không có thẻ xanh Úc đi chăng nữa mà mua bảo hiểm y tế thì cũng có đầy đủ các gói, nên không lo gì, nhất là khi đã khám tổng quát định kì.

Các cụ chân đăng ngày xưa lúc mới sang thì khổ, nhưng sau đến những năm 40 trở đi, ăn uống sinh hoạt còn đầy đủ hơn chán ở Việt Nam, toàn sống hơn 90 tuổi cả. Thế hệ thứ hai các bác ấy cũng toàn ngoài 80, mà đi bơi thùm thùm, về Việt suốt. Có lẽ cả khí hậu, ăn hải sản và nếp sống vô lo nên dẻo dai minh mẫn lắm.

Bây giờ, giảm giá mùa Covid nên giá hộ chiếu của Vanuatu chỉ còn 130K cho đương đơn độc thân thôi các bác nhé!

Cám ơn về bài viết quá chi tiết của anh. Mình có ý định đi xem núi lửa nên chắc chắn phải đến Vanuatu 1 lần. Có điều từ Bắc Mỹ mà bay qua Nam Thái Bình Dương chắc ê hết cả mông. 😂

Cám ơn về bài viết quá chi tiết của anh. Mình có ý định đi xem núi lửa nên chắc chắn phải đến Vanuatu 1 lần. Có điều từ Bắc Mỹ mà bay qua Nam Thái Bình Dương chắc ê hết cả mông. 😂
Bắc Mỹ mà bay đi đâu thì cũng xa hết em ơi. Tuy nhiên trên Phượt vẫn có bác @pentax647 gắn bó với Nam Thái Bình Dương sâu sắc lắm, dù bác cũng ở Mỹ mà sang bên này như đi chợ ấy, nên chỉ cần thích là nhích thôi, ngại gì!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,080
189,864
Latest member
ceoviva88
Back