What's new

[Hỏi đáp] Về các vấn đề sức khỏe cho các phượt thủ nhà mình

duongquangminh

Vịt Vạm Vỡ
Mình lập topic này để giải đáp các thắc mắc về các vấn đề sức khỏe liên quan đến chuyến đi của các thành viên. Mình thiết nghĩ với chút ít kinh nghiệm trong thời gian học tập và làm việc mình xin phép mở topic này để có thể giúp đỡ giải đáp các thắc mắc của các thành viên khi chuẩn bị cho 1 chuyến đi (c)

Các bạn có kinh ngiệm bổ ích thì có thể đưa lên cho cả nhà cùng tham khảo nhé ;)

Chúc cả nhà mình thật nhiều sức khỏe để có những cuộc hành trình thành công, vui vẻ (wait)

Last edited:
Mình thì có 1 màn nhớ đời khi đi Bà Đen cách đây 3 năm. Lúc leo thì kinh_van có thay chiếc quần bộ đội bằng chiếc quần lững tới gối,cho thoáng và dễ leo trèo. Khi leo xong về nhà thì sáng hôm sau sốt li bì và hai ba ngày sau vẫn không khỏi .Bác sĩ khám và kết luận là sốt xuất huyết.
Từ đó mới rút ra được bài học là ,có leo núi đi rừng thì nên mang loại quần dài kín,vừa tránh được muỗi,các côn trùng khác cắn mà còn tránh được gai góc.Nếu có mặt quần ngắn thì nên bôi kem chống muỗi hoặc các loại thuốc chuyên dùng. Có lẽ điều này không mới với nhiều bạn.Nhưng mình nghĩ sẽ không thừa :)
Quần đi rừng núi thì chọn loại quần bộ đội hoặc kaki rộng là chuẩn nhất . HCM có thể mua rất dễ dàng ở Dân Sinh

Nhóm bạn mình chuẩn bị đi phượt 1 chuyến từ TP HCM tới Phan Thiết rồi Đà Lạt vào mùng 4 Tết, thời tiết dạo này lành lạnh không biêt lúc đi có ảnh hưởng sức khỏe không ?!
Thiết nghĩ chỉ cần mặc áo ấm là đủ, nhưng lại ngại cái bệnh viêm xoang mãn tính nó hành hạ...Phan Thiết thì chắc nóng còn Đà Lạt thì chắc lạnh lắm...

Nhóm bạn mình chuẩn bị đi phượt 1 chuyến từ TP HCM tới Phan Thiết rồi Đà Lạt vào mùng 4 Tết, thời tiết dạo này lành lạnh không biêt lúc đi có ảnh hưởng sức khỏe không ?!
Thiết nghĩ chỉ cần mặc áo ấm là đủ, nhưng lại ngại cái bệnh viêm xoang mãn tính nó hành hạ...Phan Thiết thì chắc nóng còn Đà Lạt thì chắc lạnh lắm...

Viêm xoang mãn tính có rất nhiều nguyên nhân bạn ạ.Phương pháp hiện nay là điều trị ngoại khoa như : kháng sinh, thuốc chống viêm và phù nề tại chỗ. Ví dụ: Đặt bấc có tẩm dung dịch tampon naphazolin, ephedrin vào khe giữa, xông menthol, khí dung. Chỉ chọc rửa xoang hàm khi đã giảm viêm nhiễm (hết sốt, bạch cầu trong máu trở lại bình thường).

Phương pháp được chỉ định dùng hiện nay là : Tùy thuộc niêm mạc lót có tổn thương không mà điều trị bảo tồn hay điều trị ngoại

- Điều trị bảo tồn: kháng sinh, kháng histamin, thuốc co mạch. chọc rửa xoang, vi phẫu thuật qua mũi, cắt polip, mổ vẹo vách ngăn, chữa răng

- Điều trị tiệt căn (sau khi điều trị bảo tồn thất bại) bằng các loại thủ thuật xoang: nạo sàng qua mũi hoặc qua đường ngoài, nạo sàng hàm, mổ xoang trán, xoang bướm, mổ liên xoang, dùng phương pháp vi phẫu nhằm tái tạo lại sinh lý bình thường của xoang.

Đối với nhóm bạn chuẩn bị đi hiện nay thì nên trang bị khẩu trang và quần áo chống gió đầy đủ.
Riêng với bạn có thể mang thêm nước rửa, vệ sinh mũi hiện nay có bán trên thị trường.

Chúc các bạn có chuyến đi an toàn thành công, vui vẻ.

Mình học được cái này từ các bạn nước ngoài, đi du lịch dài ngày, mệt mỏi, mỏi hay đau chân do đi bộ quá nhiều thì nên uống Magnesium (ở nước ngoài hay bán dạng bột hoặc viên, mình prefer dạng viên vì uống gọn nhẹ khỏi phải pha). Mình đã kiểm chứng mà thấy thật hiệu quả, nhờ uống Magnesium mà mình có thể đi du lịch được nhiều tuần liền với tần xuất di chuyển khá nhiều mà ko thấy mệt mỏi.

Mình học được cái này từ các bạn nước ngoài, đi du lịch dài ngày, mệt mỏi, mỏi hay đau chân do đi bộ quá nhiều thì nên uống Magnesium (ở nước ngoài hay bán dạng bột hoặc viên, mình prefer dạng viên vì uống gọn nhẹ khỏi phải pha). Mình đã kiểm chứng mà thấy thật hiệu quả, nhờ uống Magnesium mà mình có thể đi du lịch được nhiều tuần liền với tần xuất di chuyển khá nhiều mà ko thấy mệt mỏi.

Vấn đề của mình không liên quan đến đi du lịch, nhưng là đi đường dài, đi nhiều (kiểu như....xe ôm, bốc vác ý), tối về mình hay ngâm chân, rửa chân tay với nước ấm pha muối. Thấy rất dễ chịu, nhất là chân, và ngủ cũng ngon hơn.
KHÔNG biết thế có đúng không bác Minh nhỉ?

Em có kinh nghiệm là kiếm cho bằng đc một cái áo gió chống nước xịn, gấp gọn, thủ trong balo. Nhiều trường hợp nó hữu dụng không ngờ đấy ạ :)

Vấn đề của mình không liên quan đến đi du lịch, nhưng là đi đường dài, đi nhiều (kiểu như....xe ôm, bốc vác ý), tối về mình hay ngâm chân, rửa chân tay với nước ấm pha muối. Thấy rất dễ chịu, nhất là chân, và ngủ cũng ngon hơn.
KHÔNG biết thế có đúng không bác Minh nhỉ?

Đúng rồi bạn ạ ngâm chân với nước nóng có tác dụng thúc đẩy tuần hoàn máu, giải trừ mỏi mệt, giúp dễ ngủ, chữa trị chứng di tinh...
:))
Dùng nước nóng ngâm, rửa chân là tạo một kích thích lành tính, làm hưng phấn các rễ thần kinh, giúp tăng cường trí nhớ, đem lại cảm giác thoải mái, nhẹ nhàng cho chân và não.

Cũng cần lưu ý khi ngâm rửa chân.

- Khi ngâm rửa chân cần theo dõi nhiệt độ của nước, không được quá nóng hay quá lạnh để tránh gây tổn thương chân.

- Người cao tuổi, trẻ em hay người bệnh không tự chủ được hành vi khi ngâm rửa chân cần có người khác giúp đỡ để tránh xảy ra tai nạn.

- Khi dùng nước thuốc ngâm rửa chân, cần chọn các vị thuốc thích hợp, tính năng của thuốc phải phù hợp với từng chứng bệnh. Không dùng thuốc có tính kích thích mạnh và ăn mòn.

- Có thể phối hợp ngâm rửa chân với các liệu pháp khác (tiến hành cùng lúc).

Không dùng liệu pháp ngâm rửa chân cho người bệnh sợ nước và bị chó cắn.

Đi phượt vùng núi hoặc rừng rậm, thì tốt nhất là mặc quần Jeans dài, mang giày quân đội hoặc loại giày có đế cao su, độ bám chắc. Còn phượt vùng biển, sông nước thì quần tây, kaki cho thoáng mát, dễ vận động, mang dép quai hậu là ngon nhất (đi xuồng mang giày đôi khi lại dở :) )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,147
Latest member
daniel22
Back