What's new

[Chia sẻ] Về miền sông nước Cửu Long , về với tuổi thơ tắm sông bắt óc & 1 vòng An Giang - Đi qua vùng Thất Sơn huyền bí

Xuôi về Miền Tây
Hướng về núi Sam , Châu Đốc - 4/3/2018

1 ngày đầu tháng 3/2018 , trong cái dư âm của những ngày tết âm lịch 2018 vẫn còn đâu đây.... Sau những cuộc vui say , nhậu nhẹt bí tỉ cùng người thân & bạn bè trong những ngày đầu năm mới , đôi chân mình lại không muốn yên 1 chỗ, phải đi đâu đó... ?

Sau những chuyến đi trong ngày lên núi Bà Đen Tây Ninh và Đảo Khỉ - Cần Giờ hôm mùng 1 và mùng 3 , hôm nay mình sẽ chuyển hướng xuống lục tỉnh Miền Tây trong 4 ngày với điểm nhấn là An Giang - Vùng đất Thất Sơn huyền bí ...

Lần này mình sẽ đi cùng với 3 thành viên quen thuộc , cùng có sở thích đam mê xê dịch...
Nhóm 4 người sẽ xuất phát rạng sáng ngày 04/03/2018 tại TP Thủ Dầu Một , Bình Dương với lộ trình và những mục tiêu chính trong chuyến này : viếng Miếu Bà Chúa Xứ Núi Sam Châu Đốc , Cửa khẩu quốc tế Tịnh Biên , lên Núi Ông Cấm , về qua Long Xuyên , 1 đêm ở Tây Đô Cần Thơ , về Vĩnh Long ghé qua Chợ Mới , An Giang + thăm những người bạn và cùng quay về tuổi thơ tắm sông bắt óc nơi đây... Rồi qua Cồn Én về Cao Lãnh, ghé Mỹ Tho xuôi về Tân An , ghé Sài Gòn qua Hầm Thủ Thiêm , và kết thúc chuyến đi tại TP Biên Hòa , Đồng Nai ...
( Đặc biệt dù không tiện đường nhưng mình cũng đã đi qua 3 cây cầu dây văng lớn nhất Miền Tây Nam Bộ... Thật sự thì mình không có ý định qua Tiền Giang và TP Tân An , Long An nhưng vì trên đường về gặp 1 sự cố nhỏ nên mình đã chia tay 3 thành viên còn lại tại TP Cao Lãnh. 4 người nhưng về 3 hướng , và mình đã "bẻ cung" , quyết định không quay về lại bằng con đường cũ QL N2 mà tìm hướng đi khác trong chặng đường độc hành còn lại... Sự cố mình nói ở đây chỉ là "chuyện nhỏ như con thỏ thôi" ??...Hồi sau sẽ rõ ... )

Cung đường ngày thứ nhất như sau :
TP Thủ Dầu Một > Cầu Phú Cường > Tỉnh Lộ 8 > Tt Củ Chi > Tỉnh Lộ 823 > Tt Hậu Nghĩa , Huyện Đức Hòa > QL N2 > Tt Thạnh Hóa > Tt Tân Thạnh > QL 62 > Tỉnh Lộ 819 > Tt Tân Hưng > Tỉnh Lộ 842 > TX Hồng Ngự > Tỉnh Lộ 841 > Phà Hồng Ngự - Tân Châu > TX Tân Châu > Tỉnh Lộ 953 > Phà Châu Giang > TP Châu Đốc

Hơn 04h bọn mình xuất phát , trời khá lạnh , sau khi qua Cầu Phú Cường thì chạy 1 mạch trên Tỉnh Lộ 8 hướng về Thị trấn Củ Chi ...
Đúng 05h bọn mình đã qua khỏi Ngã 4 Cầu Vượt Củ Chi , đang đứng nghỉ mệt , hút thuốc ven đường Tỉnh lộ 8 , phía trước vài trăm mét là Cầu Thầy Cai và qua cầu là đã tới Miền Tây , thuộc địa phận Huyện Đức Hòa , Long An ...

Nghỉ chân bên đường Tỉnh lộ 8 , Xã Tân An Hội , Huyện Củ Chi , TPHCM

149537

149538

149539
149540

https://m.facebook.com/minhhieu.huynh.986?ref=bookmarks

Last edited:
Xuôi về Miền Tây
Tượng đài Cá Ba Sa , 1 biểu tượng của Châu Đốc - 5/3/2018

Bọn mình kêu 4 ly nước mía và 1 ít xiên que , bánh tráng nướng rồi ngồi "nhậu lai rai" ???

Công viên 30/4 , Đường Lê Lợi , QL 91C , TP Châu Đốc , An Giang

Tự sướng cùng cá ba sa... ??

Tượng đài Cá Ba Sa cao 14m , được dựng trên công viên 30/4 , sát dòng Sông Hậu... Châu Đốc là thủ phủ của nghề nuôi lồng bè thủy sản , có rất nhiều làng bè trên Sông Hậu và Sông Châu Đốc ( tiếc là lần này không còn thời gian để ghé thăm những làng bè ) ... Trong đó Cá Ba Sa có sản lượng rất lớn , được xuất khẩu đi nhiều nước trên thế giới ...

Để tôn vinh những người có công đưa loài cá từ bình thường trở nên phổ biến này , chính quyền nơi đây đã cho dựng nên Tượng đài Cá Ba Sa . 1 loài cá đã góp phần giúp vùng đất Châu Đốc , An Giang ngày thêm giàu đẹp...

Tượng đài Cá Ba Sa , Công viên 30/4 , TP Châu Đốc , An Giang

Đoạn videos clip đi 1 vòng tham quan Tượng Đài Cá Ba Sa , công viên 30/4 , TP Châu Đốc , An Giang

Xuôi về Miền Tây
Thị trấn Thạnh Hóa - 4/3/2018

Vào tới Thị trấn Thạnh Hóa bọn mình rẽ ra đường Vạn Kiếp và ghé vào 1 quán cháo lòng ven con kênh Dương Văn Vương để ăn sáng...

Ghé Vào ăn sáng

Bọn mình kêu 4 tô cháo lòng 40k và thêm 1 đĩa lòng 20k = 60k ... Bữa ăn sáng với giá "phải chăng" ? nhưng không ngon cho lắm vì không hợp khẩu vị... Nhất là tô cháo với màu đỏ sậm và cục huyết to quá làm mình có cảm giác hơi ngán...

Mai mốt đi lần nữa ghé ngang Cái Tắc ăn tô cháo lòng nha :)

Cảm ơn bạn! Cái Tắc , Châu Thành A , Hậu Giang hả bạn ? Cháo lòng ở đó ngon ah
Đúng rồi nha, chính xác luôn. Mà coi chừng chạy huốc nhé, cổng chào Cái Tắc nằm hơi chếch chếch và xích vào trong ngã ba một tí nha.

Cháo lòng ăn hơi hướng miền Tây, ngọt nhẹ, không đặc, có rau sống ăn kèm (theo kiểu cháo cá lóc, nhưng không phải cháo cá nha, ý mình là kiểu rau ăn kèm thôi hà) . Mình thích vị cháo lòng đó :) , tất nhiên là các vị miền khác mình cũng thích nữa, cháo Cái Tắc đặc trưng lắm :love:

Đúng rồi nha, chính xác luôn. Mà coi chừng chạy huốc nhé, cổng chào Cái Tắc nằm hơi chếch chếch và xích vào trong ngã ba một tí nha.

Cháo lòng ăn hơi hướng miền Tây, ngọt nhẹ, không đặc, có rau sống ăn kèm (theo kiểu cháo cá lóc, nhưng không phải cháo cá nha, ý mình là kiểu rau ăn kèm thôi hà) . Mình thích vị cháo lòng đó :) , tất nhiên là các vị miền khác mình cũng thích nữa, cháo Cái Tắc đặc trưng lắm :love:
Cái Tắc thì mình chưa có dịp qua , chuyến này chỉ ghé TP Cần Thơ ! Đúng là cháo lòng thì mỗi nơi đều khác nhau ! Qua vùng An Giang thì mình thấy cháo lòng thường ăn kèm theo đĩa bún trắng... Nếu bạn có dịp lên Bình Dương thì 1 lần ghé vào quán cháo lòng Cây Me ở đường Cách Mạng Tháng Tám cũng rất ngon và nổi tiếng ở nơi này

Cái Tắc thì mình chưa có dịp qua , chuyến này chỉ ghé TP Cần Thơ ! Đúng là cháo lòng thì mỗi nơi đều khác nhau ! Qua vùng An Giang thì mình thấy cháo lòng thường ăn kèm theo đĩa bún trắng... Nếu bạn có dịp lên Bình Dương thì 1 lần ghé vào quán cháo lòng Cây Me ở đường Cách Mạng Tháng Tám cũng rất ngon và nổi tiếng ở nơi này

Cháo Cây Me, nhớ rồi hihi. Mình hay xách xe chạy lòng vòng, SG lên BD quá gần luôn, cảm ơn bạn đã giới thiệu nhé!

Cháo Cây Me, nhớ rồi hihi. Mình hay xách xe chạy lòng vòng, SG lên BD quá gần luôn, cảm ơn bạn đã giới thiệu nhé!
Vậy hả!Nếu ở Sài Gòn chắc bạn cũng có nghe nói tới Lễ Hội Chùa Bà ở Bình Dương chứ , năm nào cũng có rất đông khách hành hương từ Sài Gòn lên Bình Dương , mấy ngày đó QL 13 và đường Cách Mạng Tháng Tám vui lắm , khi người Sài Gòn liên tục đổ về Bình Dương đi viếng Chùa Bà...

Nếu mà có nhiều thời gian nữa thì ghé vào quán cafe Gió và Nước gần đó nữa nhé ! Quán Gió & Nước được đánh giá là 1 trong những công trình độc đáo ở Việt Nam đấy !

Last edited:
Xuôi về Miền Tây
Tạm biệt Tượng đài Cá Ba Sa , ghé qua Chùa Huỳnh Đạo - 16/2/2018

Đoạn videos hành trình từ Công viên 30/4 , Đường Lê Lợi , QL 91C

Vậy hả!Nếu ở Sài Gòn chắc bạn cũng có nghe nói tới Lễ Hội Chùa Bà ở Bình Dương chứ , năm nào cũng có rất đông khách hành hương từ Sài Gòn lên Bình Dương , mấy ngày đó QL 13 và đường Cách Mạng Tháng Tám vui lắm , khi người Sài Gòn liên tục đổ về Bình Dương đi viếng Chùa Bà...

Nếu mà có nhiều thời gian nữa thì ghé vào quán cafe Gió và Nước gần đó nữa nhé ! Quán Gió & Nước được đánh giá là 1 trong những công trình độc đáo ở Việt Nam đấy !

Có, mình có nghe, nhưng ở đâu đông + ngày nào đông mình hay né :D . Quán gió và nước rất nổi tiếng, mình có ghé nhưng không biết phải quán đó không. Để đi lại, nói cô bạn cư ngụ ở BD dẫn đi mới được!

Có, mình có nghe, nhưng ở đâu đông + ngày nào đông mình hay né :D . Quán gió và nước rất nổi tiếng, mình có ghé nhưng không biết phải quán đó không. Để đi lại, nói cô bạn cư ngụ ở BD dẫn đi mới được!
Từ ngày mùng 1 tết tới rằm tháng giêng bạn nhé , 2 cung đường chính từ Sài Gòn lên Bình Dương là Đại Lộ Bình Dương , QL 13 và đường Cách Mạng Tháng Tám ngang qua Lái Thiêu nhé . Nói chung mức độ đông thôi chứ ít bị tắc đường như Sài Gòn ... Còn về quán cafe Gió & Nước chắc bạn ghé đúng rồi vì Bình Dương chỉ có 1 quán đó là nổi tiếng nhất thôi...

Xuôi về Miền Tây
Rời Tượng đài Cá Ba Sa , ghé qua Chùa Huỳnh Đạo - 4/3/2018

Gần 20h 30 bọn mình rời Tượng đài Cá Ba Sa trên Công viên 30/4 để quay lại đường Tân Lộ Kiều Lương tham quan Chùa Huỳnh Đạo , 1 điểm check in cuối cùng ngày hôm nay ở TP Châu Đốc...

Đoạn videos hành trình từ Công viên 30/4 , Đường Lê Lợi , QL 91C tới đường Tân Lộ Kiều Lương , TP Châu Đốc , An Giang

Về tới Nhà nghỉ Nguyễn Cường 2 , bọn mình vào để xe xong đi bộ lơn tơn trên đường Tân Lộ Kiều Lương , nhóm ghé vào 1 xe hủ tiếu mì ven đường để ăn tối trước khi vào tham quan Chùa Huỳnh Đạo...
Bọn mình kêu 4 tô bún mực =60k , cũng tạm ổn cho bữa tối ở Núi Sam , Châu Đốc ... Tô bún bình dân nói chung ngon , nước súp đậm đà nhờ xương heo và những miếng khô mực ...

Ăn xong đi bộ lại Chùa Huỳnh Đạo cách đó khoảng hơn 100m , thấy bên trong khuôn viên Chùa Huỳnh Đạo có nhiều ánh đèn màu lung linh huyền ảo...

Cổng Chùa Huỳnh Đạo , Đường Tân Lộ Kiều Lương , Phường Núi Sam , TP Châu Đốc , An Giang

Đoạn videos clip trước Cổng Chùa Huỳnh Đạo , TP Châu Đốc , An Giang

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back