What's new

[Hỏi đáp] Về việc đi Hà Giang - Lũng Cú bằng xe PCX

AmidaNguyen

Phượt thủ
Sắp tới cuối tháng 10 mình định đi 1 chuyến Hà Giang - Lũng Cú bằng xe ga - PCX. Mình đang thắc mắc liệu xe của mình có đi được cung này ko, nhất là những đoạn đường đèo như Mã Pì Lèng và đoạn lên mốc 422. Thấy có bạn bảo người dân ở đó vẫn đi AB được. Lần trước mình cũng từng đi AB đi đoạn 70 lên Lào Cai, rồi đi 4D từ Lào Cai xuống Mù Cang Chải rồi qua Khau Phạ về HN. Trong khi đó AB là 110cc, PCX là 125cc. Các ace đã từng đi Hà Giang rồi cho mình xin chút ý kiến nhé :)

Thêm nữa mình muốn hỏi về lịch trình đi để có thể tham quan hết các địa điểm đáng đi ở Hà Giang, mong mọi người hết sức giúp đỡ :)

Thanks!

Topic trước bị del ko biết tại sao, chán thế :(

Last edited:
Đi đường nhựa đường bê tông thì được thôi chứ có gì đâu mà không được? Đường làm theo tiêu chuẩn nhà nước cả, đi xe đạp còn được nữa là xe máy. Có chăng là nhiều người xót xe, sợ hỏng xe, nhất là xe ga khó sửa chữa ở nơi khỉ ho cò gáy nên mới khuyên đi xe số thôi chứ có sao đâu.

Đi xe đường bằng thì chắc ai cũng đi được. Nhưng đi đường núi là việc khác, chân phanh, tay ga phải nhuyễn, nếu không thì đi sẽ vất vả.

Ở HN thiếu gì dốc cao hơn mấy đường này. Khu dốc Núi Bò chẳng hạn. Rồi thì dốc lên xuống hầm mấy cái building nữa, đi cái đấy mới sợ

Đi đc bác ah,nhưng hơi vất vả đấy vì trên vùng cao các quán sửa xe ít ,họ lại ko quen vá loại lốp ko săm...
Em thấy trên Lũng Cú ng dân vẫn phóng AB vèo vèo đấy...

Linh tinh :|. Mình đi toàn đường nhựa, ít nhất cũng là đường bê tông.
Nếu mình nói sai thì tức là chắc có một đoạn đất nhỏ đến mức chẳng để ý. Chả biết đi từ bao giờ mà "toàn đường đất" :|

Đi thì cùng được bạn chú ý mang thêm đồ dùng để sửa xe trong trường hợp hỏng hóc nhé. Thật ra thì không nên đi phượt bằng xe ga tốt nhất là nên đi xe côn hay xe số vì lúc lên xuống dốc mình có thể chủ động hơn lý do là có thể về số hay côn. Còn xe ga thì phanh xong là xuống ... vít ga mỏi tay.
Xe tay ga thì đi vào đường xấu hay khó đi cũng là một vấn đề, cái này thì tùy bạn thôi. Thật ra đường lên HG cũng không khó lắm nhưng bản thân mình vẫn thích đi xe số hay xe côn

ĐI xe ga thì được chỉ có tốn xăng hơn khi leo dốc. Nhưng có 1 điều cơ bản hơn mà các bạn chưa nhắc tới là:

Khi xuống dốc xe số dùng số để hãm còn xe ga dùng phanh để hãm, mà kinh nghiệm của các Bác tài xe tải già là chơi kiểu hãm phanh dầu kiểu này có ngày dầu quá nóng, lột cup pen bó phanh và mất phanh thì bạn coi chừng thành xuống dốc không phanh, hay bay thẳng xuống vực đấy.

Được hay không là chỗ đó bạn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back