What's new
mọi người ơi cho em hỏi mình submit DS 160 xong rồi làm sao để book lịch phỏng vấn vậy T___T em đã từng apply visa US rồi mà lâu quá quên rồi. Nãy giờ submit cái DS 160 xong, in confirmation page luôn rồi loay hoay không biết sao để đóng phí với book interview.

mọi người ơi cho em hỏi mình submit DS 160 xong rồi làm sao để book lịch phỏng vấn vậy T___T em đã từng apply visa US rồi mà lâu quá quên rồi. Nãy giờ submit cái DS 160 xong, in confirmation page luôn rồi loay hoay không biết sao để đóng phí với book interview.
em vào tài khoản xong chọn đặt lịch hẹn mới xong nó cho e mã số e sử dụng số đó đi đóng phí, sau khi đóng phí xong ngày hôm sau e sẽ đặt được lịch hẹn, khi e đặt lịch hẹn nó sẽ gửi mail hướng dẫn e cập nhật mã số đơn DS 160 mới ít nhất trước 3 ngày làm việc đối với ngày đặt lịch phỏng vấn, c cũng k nhớ đâu làm mới biết với lại lần 2 nó cũng khác khác lần một chút

• Nếu bạn sử dụng mã xác nhận DS-160 cũ (đã được sử dụng trước đây) hoặc mã xác nhận DS-160 không hợp lệ/không chính xác để đặt cuộc hẹn phỏng vấn này, bạn phải hoàn tất mẫu đơn DS-160 mới và phải cập nhật mã xác nhận DS-160 của đơn này vào hồ sơ cá nhận của mình trên trang web: ustraveldocs.com/vn ít nhất ba (3) ngày làm việc trước ngày phỏng vấn và in lại tờ Xác nhận cuộc hẹn. Nếu bạn không cập nhật mã xác nhận DS-160 mới và hợp lệ ít nhất ba (3) ngày làm việc trước ngày phỏng vấn, bạn sẽ không được phép vào phỏng vấn và phải đặt lại cuộc hẹn mới sử dụng mã xác nhận DS-160 hợp lệ.

Mình chuẩn bị nộp xin Visa cho 2 vc, nhờ các bạn tư vấn giúp:

1. Thời hạn cấp Visa trung bình là 12 tháng? và Multi-entries?
  2. Nộp xin Visa từng đợt cho 2vc, sau đó là cho các con, có bị ảnh hưởng đến xét Visa cho các con ko?

Tình huống:

• 2vc mình định đi ngắm mùa thu ở New York và Boston vào cuối tháng 10/2018, 9 ngày. Đang lịch học, nên các con (3 đứa) ko đi cùng được;
  • Tháng 07/2019, dự định cả nhà 2vc+3 nhóc có chuyến đi hè Canada + Mỹ 3 tuần.

Profile:

• 2 vc công việc ổn định. Thu nhập khá, chính yếu từ chồng. Cả hai vc đã đi Châu Âu (Pháp, Ý, Thuỵ Sĩ), Nhật Bản, Hongkong, Sing... phần lớn tự đi;
  • 3 đứa con: đa phần đi khu vực ĐNA (Sing, Malay, Thai); riêng đứa út đi cùng ba mẹ ở Châu Âu và Nhật Bản. Plan tháng 01/2019 là cả nhà đi Nhật Bản (chưa apply Visa Nhật chuyến này), nên tạm tính là thời điểm xin Visa Mỹ cho tháng 07/2019, cả nhà đã có Visa và đã đi Nhật Bản.

Mình quan ngại nhất vấn đề #2 hỏi ở trên là khi apply vào dịp hè năm sau, việc xét Visa cho 3 đứa nhóc nhà mình có bị khó khăn gì ko?

Mình trả lời ý nào mình biết nhé :
- Của mình là 1 năm, mul như bạn nói
- 2vc đi chung thì mình nghĩ nên nộp chung trung thực vẫn tốt hơn, nộp riêng nó lại bảo sao 2vc đi chung mà nộp riêng lại lúng túng mất điểm
- 2vc bạn tính đi rồi về rồi lần sau mới dẫn theo các con thì theo mình thấy 2 vc bạn cứ xin trước nếu đậu 2 vc cùng đi, sau đó đi về rồi lần sau dẫn các con theo là hợp lý, vì các bạn sẽ có lý do rất hợp lý là lần 1 đi trong năm học các con k đi được chỉ có bố mẹ đi, lần 2 các con nhân dịp nghỉ hè cho các cháu đi chơi => sẽ thấy được lý do các bạn k muốn trốn lại vì nếu muốn trốn lại thì dịp nào chả đi được sao phải đi vào dịp hè, thấy được lý do các con bạn quay trở lại học tiếp ở VN
- Nếu bạn tính đi cả Can thì có thể xin Can cho các con trước rồi quay lại xin Mỹ lúc đó phỏng vấn sẽ càng thuyết phục hơn (mình lần 1 pv Mỹ rớt, lần 2 mình đi Can rồi quay lại xin Mỹ đậu)
- Theo mình nghĩ visa Mỹ phụ thuộc vào sự trung thực lúc khai DS 160, sự tự tin lúc phỏng vấn + sự ràng buộc sẽ quay trở về ở VN, cả gia đình bạn đều chỉ muốn đi du lịch k hề muốn ở lại Mỹ và nếu bạn thể hiện được cho người pv thấy bạn có nhiều lí do nhiều ràng buộc để quay trở về là được

P/S: lúc mình phỏng vấn nó cũng chẳng đoái hoài về kinh tế của mình nữa mình thấy lần 2 mình hơn lần 1 ở 3 điểm: do biết qui trình pv rồi nên tự tin hơn, đã đi Can và quay trở về dù visa vẫn còn hạn, mình vừa sinh thêm bé thứ 2 >.< (thêm 1 điểm may mắn là gặp chị CO có vẻ hiền + dễ chịu)

Last edited:
@salormoon87 ui vậy là mình phải vào trang ustraveldocs để tạo acc và link với cái DS 160 code vào, lấy code đi đóng phí xong nhập code trên tờ biên nhận vào mới book lịch hẹn được ? em cảm ơn chị nhiều chiều loay hoay mãi em cũng mò ra có điều đóng phí sau 17g 2 ngày làm việc sau mới book lịch được. Chiều em thấy lịch gần nhất là 11/9 trong khi thư mời em đề ngày bắt đầu làm việc là 16/9 :(( thôi lại phó mặc cho cuộc đời :((

@salormoon87 ui vậy là mình phải vào trang ustraveldocs để tạo acc và link với cái DS 160 code vào, lấy code đi đóng phí xong nhập code trên tờ biên nhận vào mới book lịch hẹn được ? em cảm ơn chị nhiều chiều loay hoay mãi em cũng mò ra có điều đóng phí sau 17g 2 ngày làm việc sau mới book lịch được. Chiều em thấy lịch gần nhất là 11/9 trong khi thư mời em đề ngày bắt đầu làm việc là 16/9 :(( thôi lại phó mặc cho cuộc đời :((
đúng rồi e, ủa mà c thắc mắc nếu phỏng vấn rồi mình sẽ còn tài khoản cũ nên sử dụng tài khoản cũ k cần tạo acc mới, mà nếu có tài khoản cũ rồi thì đóng phí => đặt lịch hẹn => còn DS 160 thì cứ cập nhật trước 3 ngày pv là được, tại vì lịch hẹn thường bị xa nên c cứ đóng phí, đặt lịch trước rồi hoàn thành DS 160 sau, e chưa book lịch mà 11/9 thì sau khi book được nó lại nhảy lên vài ngày, có 1 cái mẹo để e có thể phỏng vấn sớm nhưng cũng hên xui 1 chút là e chịu khó cập nhật liên tục, lâu lâu sẽ có người hủy pv nên lâu lâu sẽ trống lịch ngày gần hơn xong mình tranh thủ đặt vào lịch đó

@salormoon87 e pv cách đây 5 năm rồi c ơi nên giờ ko nhớ cái acc nào ra cái acc nào luôn ? vâng e đang lo vụ nhảy ngày đây :(( nếu mình gọi book trực tiếp trên tổng đài trình bày lý do mình cần gấp thì có được xếp pv ngày sớm hơn ko c :(

P/S: em đã đặt được lịch 11/9 rồi ạ :D hướng dẫn thì thấy ghi nộp tiền sau 17g thì 2 ngày làm việc sau mới book được mà em lên thì thấy cho book rồi nên em đặt luôn 11/9.

Last edited:
Cám ơn bạn @salormoon87 rất nhiều đã trả lời các thắc mắc của mình!

- 2vc đi đợt này chính xác là nộp chung. Sorry có thể mình nói ko rõ!
Nộp riêng là so với 3 đứa con cho đợt 2;
- Kinh nghiệm làm Visa Canada trước của bạn rất hữu ích. Mình sẽ làm theo.
- Chính xác như bạn nói, đợt này 2vc định đi riêng chơi. Trong năm học thì bọn nhóc ko đi cùng đc. Hè thì mới đi cả nhà được.
Nếu được cấp như bạn là 1 năm, multi-entries thì rất tốt! Đỡ tốn tiền Visa lần nữa, nhưng lại quan ngại ko đi kèm phỏng vấn Visa với các con được... Có bạn nào có kinh nghiệm apply visa riêng cho trẻ con, tư vấn thêm giúp mình.

Mình đọc hơn 100 trang chia sẻ của các bạn, phải nói cực kỳ hữu ích! Chắc chắn là khi khai form, mình cần khai trung thực thông tin (tính mình cũng thích vậy, cũng như kinh nghiệm làm việc chung, apply visa...)

Mình trả lời ý nào mình biết nhé :
- Của mình là 1 năm, mul như bạn nói
- 2vc đi chung thì mình nghĩ nên nộp chung trung thực vẫn tốt hơn, nộp riêng nó lại bảo sao 2vc đi chung mà nộp riêng lại lúng túng mất điểm
- 2vc bạn tính đi rồi về rồi lần sau mới dẫn theo các con thì theo mình thấy 2 vc bạn cứ xin trước nếu đậu 2 vc cùng đi, sau đó đi về rồi lần sau dẫn các con theo là hợp lý, vì các bạn sẽ có lý do rất hợp lý là lần 1 đi trong năm học các con k đi được chỉ có bố mẹ đi, lần 2 các con nhân dịp nghỉ hè cho các cháu đi chơi => sẽ thấy được lý do các bạn k muốn trốn lại vì nếu muốn trốn lại thì dịp nào chả đi được sao phải đi vào dịp hè, thấy được lý do các con bạn quay trở lại học tiếp ở VN
- Nếu bạn tính đi cả Can thì có thể xin Can cho các con trước rồi quay lại xin Mỹ lúc đó phỏng vấn sẽ càng thuyết phục hơn (mình lần 1 pv Mỹ rớt, lần 2 mình đi Can rồi quay lại xin Mỹ đậu)
- Theo mình nghĩ visa Mỹ phụ thuộc vào sự trung thực lúc khai DS 160, sự tự tin lúc phỏng vấn + sự ràng buộc sẽ quay trở về ở VN, cả gia đình bạn đều chỉ muốn đi du lịch k hề muốn ở lại Mỹ và nếu bạn thể hiện được cho người pv thấy bạn có nhiều lí do nhiều ràng buộc để quay trở về là được

P/S: lúc mình phỏng vấn nó cũng chẳng đoái hoài về kinh tế của mình nữa mình thấy lần 2 mình hơn lần 1 ở 3 điểm: do biết qui trình pv rồi nên tự tin hơn, đã đi Can và quay trở về dù visa vẫn còn hạn, mình vừa sinh thêm bé thứ 2 >.< (thêm 1 điểm may mắn là gặp chị CO có vẻ hiền + dễ chịu)

Mình dự định đi du lịch tự túc với bạn. Cho mình hỏi làm cách nào để book hẹn phỏng vấn chung 1 khung giờ? Có phải mỗi người sẽ tự điền form 160 vào thời điểm khác nhau, nhưng ở phần book lịch hẹn thì phải submit liên tục sát nhau? Cảm ơn các bạn.

Nhờ các bạn tư vấn giúp trường hợp xin Visa theo diện thư mời. Mình và người bạn được mời đến 1 sự kiện ở Mỹ. Khi khai DS160, mình thắc mắc mấy chỗ này:
- Person/Entity paying for your trip? Nên ghi tên tổ chức đã mời hay chính mình là người trả tiền? Vì sự thật là tổ chức này chỉ hỗ trợ 1 phần như vé mb, phòng ks..., còn lại các chi phí khác, mình vẫn phải tự trả.
-Travel Companions : thông thường mình thấy mọi người chỉ khai chỗ này nếu người đi chung là vợ chồng con cái. Còn mình thì đi chung với bạn (cả 2 đều được mời) thì có phải khai tên bạn mình ở đây không ạ?
-Trường hợp của mình có cô chú ruột (anh chị em ruột của ba mẹ) đang ở US. Không phải thuộc dạng "cắt đứt hoàn toàn liên lạc" nhưng mối quan hệ rất nhạt nhòa, mình chẳng biết họ bên đó làm gì hoặc có thông tin gì về họ. Chỗ này mình vẫn khai tên ra ạ? Khi đi phỏng vấn nên trả lời sao với CO. Có bạn nào hoàn cảnh tương tự cho mình xin kinh nghiệm với.

Mình dự định đi du lịch tự túc với bạn. Cho mình hỏi làm cách nào để book hẹn phỏng vấn chung 1 khung giờ? Có phải mỗi người sẽ tự điền form 160 vào thời điểm khác nhau, nhưng ở phần book lịch hẹn thì phải submit liên tục sát nhau? Cảm ơn các bạn.
Ban đặt lịch hẹn cùng giờ, khi vào LSQ thì đi cùng nhau và nhập Pp của mọi người lại, nộp chung.
khi phỏng vấn mọi người sẽ được gọi lên chung, đây là trường hợp dành cho những người cùng trong một gia đình.
Còn bạn, đồng nghiệp làm chung cty thì phỏng vấn có người được visa, có người không được visa, nên có trường hợp nhân viên thì được cấp visa, còn manager, giám đốc thì không được cấp visa

Mọi người ơi cho em hỏi xin visa business thì về mặt tài chính mình mang financial statement, sao kê của công ty rồi có cần mang thêm sao kê tài khoản và sổ tiết kiệm của mình nữa không? Công ty sẽ chi trả mọi chi phí của chuyến đi. Em cảm ơn mọi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back