What's new
Re: Visa vào Mỹ

Các bác làm ơn cho em hỏi chút ạ. Em đang băn khoăn quá.
Em đã có Visa Mỹ , lúc pv họ hỏi em đi bao lâu em khai 3 tuần. Nhưng nghĩ kĩ lại em muốn đi qua tết tây (= 1 tháng rưỡi) vì đã mất công đi thì đi nốt ngày lễ tết cho biết. Vậy lúc vào khai hải quan họ có hỏi em là tại sao pv 3 tuần mà vé khứ hồi lại 1 tháng rưỡi không ạ? (e chưa đặt vé, mới đang tính thế thôi ạ) . Hay là e chỉ đặt 3 tuần rồi sau đó sửa ngày sau ạ? Em có đọc trên mục giải đáp của DSQ thì thấy đoạn sau :
" - Tôi có thể ở lại Mỹ bao lâu nếu dùng visa du lịch (B-1/B-2)?

- Thời hạn visa là thời hạn cho phép xin nhập cảnh Mỹ. Có sự khác biệt rõ ràng giữa thời hạn visa của bạn (tối đa 1 năm đối với công dân Việt Nam) và thời hạn bạn được phép ở lại Mỹ (có thể chỉ được phép ở vài ngày). Ngày hết hạn visa là ngày cuối cùng bạn có thể nhập cảnh Mỹ. Kiểm soát viên của Cơ quan Nhập cư và Quốc tịch Mỹ (USCIS) tại cửa khẩu sẽ quyết định thời hạn bạn được phép ở lại Mỹ, Viên chức Lãnh sự phỏng vấn không phải là người quyết định thời hạn này. Viên chức Lãnh sự thường cấp visa với thời hạn 12 tháng, ra vào nhiều lần. Còn Viên chức USCIS thường cho phép ở lại Mỹ trong khoảng thời gian cần thiết để thực hiện mục đích chuyến đi.

Nếu bạn muốn ở lại Mỹ lâu hơn thời hạn được phép, bạn cần nộp đề nghị xin gia hạn ở lại Mỹ cho USCIS. Bất kỳ người nào lưu trú quá thời hạn mà USCIS cho phép lưu trú khi nhập cảnh sẽ phải chịu các mức phạt. Kể cả khi chỉ ở quá hạn một ngày cũng có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng được cấp visa Mỹ trong tương lai."

Vậy e có nên khai với hải quan là e đi 3 tuần rồi nếu họ cho e dài thì e đi tháng rưỡi còn ko thì e làm đơn xin gia hạn đc ko ạ? Em nên làm gì bây giờ :( Bác nào biết chỉ em với. Em cảm ơn ạ!

Last edited:

PV họ hỏi đi bao lâu và mình thường trả lời đi ngắn ngày cho OK ,tuy nhiên việc vào Mỹ và ở bao lâu là do bạn (trong thời hạn tối đa 6M ) bạn phải rời Mỹ trước 6M nếu bên di trú đóng cho bạn 6M ,nhiều trường hợp họ đóng ít hơn thì bạn sắp xếp để về trước hạn .
Nếu bạn có ý định ở lại lâu thì bạn nên chuẩn bị sẵn một số câu hỏi như :

Q :
-mày ở lâu vậy đi những đâu ?
-ở lâu vậy ai nuôi mày ?
-mày mang đi bao nhiêu $
-Nhiều thằng dễ thì nó ko hỏi ,thằng khó thì nó hỏi vặn vẹo và có trường hợp nó cho về VN ngay vì nó nghi ngờ mình nói dối !

vâng e cám ơn bác. Thế e cứ mua vé khứ hồi 1 tháng rưỡi được đúng không ạ? chỉ cần chuẩn bị tâm lý nó hỏi thôi. Chứ nó ko biết vụ lúc PV e khai 3 tuần đúng không bác?

Vừa rồi mình đi 2 tuần qua Cali. Nói chung hải quan rất dễ chịu chỉ hỏi đi đâu, ở bao lâu, mang bao nhiêu tiền, rồi họ cũng đóng dấu cho 6 tháng. Có mấy bác già đi sang thăm thân không biết tí tiếng Anh nào, hải quan hỏi gì cũng lắc lắc gật gật nhưng cũng không sao. Thấy họ đối xử với người Việt cũng ko đến nỗi nào.

Tuy nhiên có 1 cậu không biết người nước nào, đã đi du lịch khắp cả châu Âu, Canada,... mà bị vặn vẹo và còn bắt ra ATM rút tiền để chứng minh.

Các bạn cho mình hỏi, mình là single mom, đang làm việc tại 1 NGO. Gia đình chị gái mình sống ở Mỹ được 10 năm. Giờ mình muốn đưa bố mẹ mình sang thăm chị gái. Mình nghĩ việc xin visa cho mình và bố mẹ cũng không khó khăn lắm vì nhìn chung các điều kiện cũng ok. Nhưng mình muốn đưa con mình đi chơi cùng (bé mới 2 tuổi). Liệu có xin được visa không? Vì mình nghĩ nếu có thêm bé đi cùng, có khi việc xin visa của mình sẽ bị ảnh hưởng.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Cho em hỏi một chút ạ ! số là mẹ em có ý định sang mỹ đi du lịch dể thăm gia dình Ông chú của má em (má em đã đi qua tự túc thăm mấy cậu ở úc 4 lần rồi ) . Vậy ông chú má em có thể chuẩn bị hồ sơ và đóng tiền làm visa 160usd ở Mỹ lun có được không hay bắt buộc phải đóng tiền và nộp hồ sơ xin visa ở lãnh sự quán Mỹ ở ViệtNAm ạ (em ở Hochiminh city). Mong anh chị giáp đáp giúp ạ . xin cảm ơn

Cho em hỏi một chút ạ ! số là mẹ em có ý định sang mỹ đi du lịch dể thăm gia dình Ông chú của má em (má em đã đi qua tự túc thăm mấy cậu ở úc 4 lần rồi ) . Vậy ông chú má em có thể chuẩn bị hồ sơ và đóng tiền làm visa 160usd ở Mỹ lun có được không hay bắt buộc phải đóng tiền và nộp hồ sơ xin visa ở lãnh sự quán Mỹ ở ViệtNAm ạ (em ở Hochiminh city). Mong anh chị giáp đáp giúp ạ . xin cảm ơn
mình nghĩ là mẹ bạn phải đóng lệ phí xin visa ($160) tại Việt Nam. Mẹ bạn đã từng đi Úc 4 lần đó là 1 lợi thế lớn khi xin visa Mỹ, chỉ cần chứng minh mục đích đi Mỹ rõ ràng thì mình nghĩ sẽ đậu thôi. Chúc mẹ bạn may mắn :)

Mình thấy việc xin visa cũng nhiều khi may rủi lắm, hỏi mấy câu cũng cắt cớ lắm. Nhưng mình nghĩ có 02 yếu tố chính:
- Tỏ thái độ là sẽ về VN và không muốn ở luôn bên đó (quan trọng nhất)
- Có chứng minh tài chính

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back