What's new
Re: Visa vào Mỹ

Chào các bạn,

Mình vừa đi phỏng vấn Visa du lich Mỹ về. Passport của mình được giữ lại, rồi trả cho mình 1 phiếu EMS. Sau khi điền thông tin lên phiếu EMS xong mình nộp lại rồi ra về, không biết như vậy là có được Visa không ? Vì mình không thấy EMS bắt mình phải đóng tiền phí chuyển phát nhanh gì hết. trong khi mình đọc các bài viết của mấy bạn bên trên đều có đóng tiền phí EMS.

Mình phỏng vấn ở ô cửa số 6, cô gái người Mỹ khá xin hỏi mình vài câu như sau:
01. Mày định đi Mỹ làm gì ?
02. Mày đi bao lâu, khi nào mày đi ?
03. Mày làm công việc Financial Analisys lâu chưa ?
04. Mày có người thân bên Mỹ không ?
05. Tao thấy hệ thống của tao thông báo là mày có hồ sơ định cư ở Mỹ theo ba mẹ, ai bảo lảnh vậy ? Sao nhà mày không chịu đi ?
Cô người Mỹ đó vừa hỏi vừa gõ gõ máy tính, sau đó mình cũng không hiểu là Pass hay không, anh phiên dịch đứng kế bên ghi phiếu EMS cho mình và giữ lại Passport của mình. Mình nhận phiếu xong, nói "thank you" rồi đi ra.
Cô gái người Mỹ đó không có xem bất kỳ giấy tờ nào khác mà mình đã chuẩn bị đem theo, lúc đầu mình nói tiếng Anh, nhưng sau đó thấy khó nghe quá, mình nhìn anh phiên dịch, rồi anh đó dịch lại cho mình, xong mình vừa nói tiếng Anh vừa nói tiếng Việt luôn, hihi !

Mình thấy ô cửa của mình phỏng vấn hầu như là không ai bị trả lại Passport, già trẻ lớn bé dân dưới quê/saigon đều được trả lại 01 tờ phiếu EMS thồi à ! Không biết như vậy là có Pass Visa không nữa. Hồi hộp quá !

Bạn may mắn quá nhỉ. Hồi mình đi PV ô số 4 là 1 cô Tây tóc vàng sồn sồn.. Tổng số câu hỏi mà cổ hỏi mình là 12 câu. Hỏi rất nhanh mà mình cũng trả lời rất nhanh, rõ ràng, rành rọt. Thế là hết đường bắt bẻ. Chị phiên dịch thấy mình trả lời được nên bỏ đi đâu luôn. Trước mình cổ fail gần hết những người đến phỏng vấn làm mình cũng hồi hộp muốn chết.

Thông thường thì họ sẽ cấp multiple Visa, chỉ những trường hợp hãn hữu thì họ mới cấp single visa thôi. Họ cũng muốn du khách đến thăm nước họ nhiều mà!

Bạn may mắn quá nhỉ. Hồi mình đi PV ô số 4 là 1 cô Tây tóc vàng sồn sồn.. Tổng số câu hỏi mà cổ hỏi mình là 12 câu. Hỏi rất nhanh mà mình cũng trả lời rất nhanh, rõ ràng, rành rọt. Thế là hết đường bắt bẻ. Chị phiên dịch thấy mình trả lời được nên bỏ đi đâu luôn. Trước mình cổ fail gần hết những người đến phỏng vấn làm mình cũng hồi hộp muốn chết.

Bạn dc cấp visa vì bạn từng đi Canada rồi, lãnh sự nó nhìn passport thấy Úc Can EU là cấp visa đi ngay tức khắc. Còn mấy trường hợp khác hên xui.

cả 2 lời khuyên này đều có vấn đề:
1. Người VN xin visa Mỹ từ Canada còn khó hớn trúng sổ số.
2. Nếu vào Mỹ bất hợp pháp thì nên ở lại Mỹ luôn vì nếu khi đi ra khỏi Mỹ thì tôi không biết chuyện gì sẽ xẩy ra tại sân bay hay biên giới (hên xui) nếu thoát thì cũng sẽ chính thức vào xổ của FBI và INS.

Nhưng cũng không cần lo nhiều, nhà tù bên Mỹ điều kiện sống tốt hơn mấy cái hostels cho dân phượt bụi. Theo báo cáo mới đây của Tiểu Bang New York thì chi phí cho 1 tu nhân ở đây khoang $60 nghìn đô la một năm.

1.Xin visa Mỹ từ Canada sao khó hả bạn, nta xin ầm ầm phòng vấn ở Otawa có sao đâu ? Bạn nên biết Canada có mức sống cao hơn cả Mỹ. Phúc lợi xã hội Mỹ chỉ bằng 1 góc Canada, vì vậy ai có visa Can coi như dc chính phủ Mỹ rất tin tưởng.

2.Cái bạn nói chỉ là trên lý thuyết, thực tế cầm visa 1 trong 2 nước qua lại chơi ít ngày bằng đường bộ nta vẫn cho bình thường.

1.Xin visa Mỹ từ Canada sao khó hả bạn, nta xin ầm ầm phòng vấn ở Otawa có sao đâu ? Bạn nên biết Canada có mức sống cao hơn cả Mỹ. Phúc lợi xã hội Mỹ chỉ bằng 1 góc Canada, vì vậy ai có visa Can coi như dc chính phủ Mỹ rất tin tưởng.

2.Cái bạn nói chỉ là trên lý thuyết, thực tế cầm visa 1 trong 2 nước qua lại chơi ít ngày bằng đường bộ nta vẫn cho bình thường.

xin hỏi bạn lấy thông tin ở đâu vậy? những người đến p/vấn ở Ottawa họ có visa Canada loại gì bạn có biết không?
Hoàn toàn không có chuyện chỉ cần 1 visa lại được đi chơi ít ngày ở nước còn lại đâu bạn ạ. Nếu vậy đã chẳng có chuyện người ta đi thăm thác Niagara phải đứng lại bên phía Mĩ, không được qua bên bờ Canada.
Bạn nên coi lại thông tin thật cẩn thận rồi hằng post lên đây, tránh gây hiểu lầm cho mọi người.

nhiều thông tin khá bổ ích trong topic này :D

trên passport của mình lúc đi phỏng vấn thì hầu như chỉ toàn mộc đóng dấu của mấy nước ĐNA thôi chả có gì khác, cũng hên là đi với vợ mình đã có visa US rồi và buồng số 3 thằng Tây hỏi mình hơn 12 câu mình tiếng Anh khá tốt nên khá trơn tru :D, chủ yếu cứ nói với nó tao là traveller ko phải tourist, trả lời trung thực là pass....

câu cuối nó nói với mình là cho mình 2 phút để think và thuyết phục nó là mình sẽ trở về VN sau thời gian phượt bên Mỹ, ko biết mọi người có gặp trường hợp này chưa?

nhiều thông tin khá bổ ích trong topic này :D

trên passport của mình lúc đi phỏng vấn thì hầu như chỉ toàn mộc đóng dấu của mấy nước ĐNA thôi chả có gì khác, cũng hên là đi với vợ mình đã có visa US rồi và buồng số 3 thằng Tây hỏi mình hơn 12 câu mình tiếng Anh khá tốt nên khá trơn tru :D, chủ yếu cứ nói với nó tao là traveller ko phải tourist, trả lời trung thực là pass....

câu cuối nó nói với mình là cho mình 2 phút để think và thuyết phục nó là mình sẽ trở về VN sau thời gian phượt bên Mỹ, ko biết mọi người có gặp trường hợp này chưa?

Mình thì khi pv đi 1 mình, mình cũng mới 21t chưa vợ con gì ráo, zô anh lãnh sự nhìn khá đập chai đã hỏi mình

Chào anh!
Chào em! Cho anh xem passport.
Em qua US làm gì?
= Em du lịch
Ai trả chi phí chuyến đi?
= Em tự trả ( rồi giơ 2 cái credit card HSBC+ANZ platinum lên).
Em đi bao lâu?
= 3 tuần!
Em là sinh viên hay kinh doanh?
= Em kinh doanh!
Ok, cho anh xem tài chính của em
= mình show sổ đỏ, sổ tiết kiệm, giấy DKKD ra.
Ok chúc em đi vui vẻ.
Mọi việc xảy ra trong vòng 2p. Xong 2 ngày sau visa về tận nhà.

Mình thấy pv đi Mỹ hên xui lắm. Nhưng thái độ tự tin, giọng nói rõ ràng của bạn là yếu tố để người pv quyết định có tin bạn hay ko. Nếu ko tin, thì họ sẽ hỏi nhiều rồi đánh rớt bạn. Nếu thấy đã tin thì có khi chẳng cần hỏi hay xem gì cả. Mình chia sẻ 2 cuộc pv của mẹ và em gái mình hôm 15/8 vừa rồi. Cả 2 đều pass nhé.

1. Mẹ (thời gian pv: 2 phút, bằng tiếng Việt)
Hỏi: Bà qua Mỹ bao giờ chưa?
Đáp: Đã qua 1 lần.
Hỏi: Lần trước ở bao lâu?
Đáp: 1 tháng à.
Hỏi: Lần này ở bao lâu?
Đáp: Cũng chỉ 1 tháng thôi. Tui còn về đi làm mà.
Hỏi: Bà đến đây lấy kết quả hay muốn chúng tôi gửi về nhà?

Vậy là đậu rồi đó hen. Phỏng vấn viên ko hề xem hồ sơ mẹ mình mang theo. Chỉ gõ gõ máy tính và hỏi thôi.

2. Em gái (thời gian pv: 5 phút, bằng tiếng Anh)
Hỏi: Em qua Mỹ mấy lần rồi?
Đáp: 3 lần. 1 lần qua học chương trình trao đổi văn hóa bậc trung học, 1 lần qua học năm đầu cao đẳng, 1 lần qua học năm 2 cao đẳng.
Hỏi: Em đang là sinh viên RMIT hả?
Đáp: Dạ. Tháng 10 là kết thúc chương trình cử nhân nên em muốn đi du lịch Mỹ một chuyến thật đã.
Hỏi: Vui thế! Qua đó em ở đâu?
Đáp: Em ở nhà cô người Mỹ hồi đó là host của em. Cổ có viết thư mời em sang chơi.
Hỏi (đọc thư mời): Ok. Chúc em có một chuyến đi vui vẻ nhé.

Vậy là đậu luôn. Phỏng vấn viên chỉ xem đúng lá thư mời, ngoài ra cũng chẳng đụng gì đến tài chính hay hỏi ai sẽ trả tiến chuyến đi.

Bonus thêm, mình từng pv rớt năm 2005, nhưng đến năm 2007 pv lại thì lại đậu, mà hỏi dễ hơn lần đầu rất nhiều nữa. Cho nên bạn nào pv rớt thì cũng chớ có nản, chuẩn bị lại hồ sơ, và nhất là tự tin, ăn nói ngắn gọn, rõ ràng là họ sẽ có cảm tình với mình. Run quá nói lấp vấp thì họ lại nghĩ mình có ý đồ muốn trốn qua đó.

Cái chuyện Visa Mỹ này cũng hỡi ơi lắm. Người đậu thì bảo là dễ và người rớt thì nói khó. Đằng nào cũng 50/50. Cứ mạnh dạn nộp thử. Đừng e dè, vì cơ hội chỉ đến 1 lần các bạn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,950
Latest member
lifecarenutritions
Back