What's new
Re: Visa vào Mỹ

Mình sắp tới sẽ phải dẫn sinh viên MBA sang Mexico tham gia vào study tour (seminar 1 tuần từ 8/3 đến 14/3). Chi phí đi lại, ăn uống , vé máy bay đều do trường mình trả hết kể cả VISA fee (có giấy tờ rõ ràng do trưởng khoa, và hiệu trưởng ký). Mình cũng có thư mời từ bên trường bên Mexico. Theo thông tin vé máy bay thì mình sẽ phải transit qua cả Mỹ và Nhật (phải xin transit visa của cả 2 nước này) . Mì nh cũng nhân tiện transit ở Mỹ cũng muốn ghé qua xem 2-3 ngày thôi và như vậy mình sẽ phải cần VISA du lịch Mỹ thay vì transit visa. Vì lúc đó là giữa kỳ học nên mình cũng không thể vào Mỹ lâu hơn 3 ngày. Mình muốn hỏi các bạn cơ hội của mình xin VISA du lịch Mỹ(thay vì transit visa) có cao không và mình nên lấy lý do như thế nào.

Chị định đặt vé hành trình thế nào? Và các sinh viên của chị thì sao? Vì sao phải xin visa transit của Nhật vậy? Nếu chỉ là transit trong sân bay thì đâu cần visa.

Chị xin visa Mĩ, lấy lí do đúng như chị nói. Có visa Mĩ rồi thì được miễn luôn visa Mexico.

Tại giờ mình chưa chắc chắn dc lịch bay, trong trường hợp lay over ma f trên 6h ở Narita thì mình vào Tokyo để gặp mấy người bạn và đi shopping

Tại giờ mình chưa chắc chắn dc lịch bay, trong trường hợp lay over ma f trên 6h ở Narita thì mình vào Tokyo để gặp mấy người bạn và đi shopping
Bạn xin visa Mỹ rất nhanh mà, quan trọng là đặt ngay lịch hẹn để phỏng vấn visa mỹ trước Tết. Sau khi có visa Mỹ bạn đặt vé luôn và sang xin visa transit Nhật mất 1 tuần. Kể cả nếu transit ở tokyo đi Mỹ cũng có thể xin được pass shore vào Nhật 1-2 ngày

Chị xin visa Mĩ trước, ở HN thì đặt hẹn cũng dễ thôi.
Nếu lấy được visa Mĩ thì khỏi cần xin visa Mexico, nếu ko được thì đi làm. Mà sứ quán Mexico chắc cũng linh động nên cần gấp họ có thể cấp nhanh được.
Còn Nhật thì để cuối cùng vì cũng ko quá quan trọng đối với chị trong trường hợp này. Chị nên tìm hiểu thêm về chuyện transfer, nhập cảnh, và di chuyển tại sân bay Narita. 6h thực tế cũng ko phải là nhiều khi chỉ đi từ sân bay vào thành phố đã mất 1 tiếng.

Trước đây mình cũng có bạn đi như chị, thủ tục khá dễ vì đã có thư và giấy tờ rõ ràng từ hội nghị. Bạn ấy thậm chí profile còn ko đẹp như chị, chưa có nhà cửa và cũng chỉ đi Nhật và Sin thôi nhưng vẫn được cấp visa Mỹ 1 năm. Nên cứ thoải mái mà phỏng vấn đi, profile quá đẹp rồi mà. Bythe way bạn ấy cũng đi dự hội nghị ở Mexico và xin visa Mỹ luôn chứ ko xin visa Mexico

Cảm ơn các bạn, mình yên tâm hơn 1 chút rồi. Mình có câu hỏi nữa là mình có hộ khẩu ở Hà Nội nhưng giờ làm việc ở HCMC, và trong thời gian này cũng không định ra HN. Vậy mình có thể xin Visa ở lãnh sự quán ở HCMC không ?

Hiện giờ vé máy bay của mình các bạn admin đã chuẩn bị xong rồi, nhưng lại không tính ngày mình ở lại Mỹ (kế hoạch cá nhân mà), sau này
mình sẽ tự đổi ngày bay. Trên vé máy bay nói là thành phố đến là Dallas, vậy mình có phải lập kế hoạch chi tiết cho 3-4 ngày ở Dallas không ? Nói chung kế hoạch đi chơi là sẽ phụ thuộc vào vé máy bay (nếu lúc đó vé bay tới New York rẻ hơn thì mình sẽ ở NY). Vậy mình sẽ nên ghi gì cho lịch trình ở Mỹ ?

Thêm 1 câu hỏi nữa là mình có phải dịch tất cả các loại giấy tờ và công chứng để mang theo hôm phỏng vấn k? ví dụ như quyển hợp đồng mua bán căn hộ của mình nó đến cả trăm trang, dịch ra thì hơi bị tốn kém và mất thời gian

không thấy có bạn nào trả lời câu hỏi của mình đã gửi, mình đang điền form DS160. Có 1 câu hỏi về địa chỉ bên US, nếu hiện giờ mình chưa biết thành phố nào mình tới (tùy thuộc vào sân bay transit tới Mexico), mình có nên book khách sạn bên Mỹ ở New York k > vì đó là thành phố mình dự định tham quan (như chưa confirm). Và lấy địa chị đặt khách sạn để đặt vào đơn 160?

không thấy có bạn nào trả lời câu hỏi của mình đã gửi, mình đang điền form DS160. Có 1 câu hỏi về địa chỉ bên US, nếu hiện giờ mình chưa biết thành phố nào mình tới (tùy thuộc vào sân bay transit tới Mexico), mình có nên book khách sạn bên Mỹ ở New York k > vì đó là thành phố mình dự định tham quan (như chưa confirm). Và lấy địa chị đặt khách sạn để đặt vào đơn 160?
Sorry mình thấy bạn đã đi nhiều rồi mà ít kinh nghiệm xin visa vậy? Visa Mỹ cũng gần với xin visa EU và Úc thôi, bạn phải có lịch trình dự kiến tại Mỹ, bay đi đâu, đến đâu và làm gì, ít ra bạn cũng tự lập kế hoạch lịch trình vào Mỹ theo dạng du lịch hoặc transit, thành phố nơi đến, đặt khách sạn theo lịch trình dự kiến, có thể đặt trên agoda, booking.com... miễn sao cho phép hủy miễn phí, sau này có thể hủy đặt chỗ khác, để lấy địa chỉ khai trên DS 160. mà hình như admin đã đặt vé cho bạn rồi? Nói chung xin visa đi Mỹ cũng giống EU và úc, chỉ khác là visa Eu phải nộp các giấy tờ, còn visa Mỹ khi phỏng vấn bạn cần mang theo các giấy tờ để chứng minh, nếu cần họ hỏi thì mang ra (chưng minh tài chính, lịch trình, book ve, khách sạn, hợp đồng giảng viên, giấy mời hay quyết định cử đi công tác ...).

Thanks HDK,
Vì mình đọc thấy trên khi xin Visa Mỹ có thể không cần book ing khách sạn và máy bay do có nhiều trường hợp trượt VISA nên muốn confirm về điều này. Nếu yêu cầu rõ ràng là bắt buộc phải có booking khách sạn + vé máy bay như Nhật thì đã khác rồi. Tất nhiên là mình chuẩn bị lịch trình rồi, chỉ không muốn reserve accommodation, hay vé máy bay (vì đi theo fund của công ty, muốn thay đổi transit ở đâu không phải dễ vì phải xin rất nhiều chữ ký) .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back