What's new
Re: Visa vào Mỹ

Chào mn, mình là mem mới. Mong mn tư vấn góp ý cho case của mình với ạ.
Thứ 2 vừa rồi mình pv du lịch Mỹ và rớt thẳng cẳng. Lỗi là do mình quá hồi hộp, nói tiếng Anh k đc rõ lắm và trả lời k hợp lý nên nv lsq từ chối là đúng. Bạn mình cứ động viên pv lại ngay đi, vì nó nói visa Mỹ thì 1 ngày hay 3 tháng 3 năm cũng như nhau cả thôi? Nó hứong dẫn mình cách tl như nó ( nó cũng đi châu âu rồi và tl như vậy đậu liền) nên nó cứ nói như kiểu mình aoply lại sẽ đậu ấy.@@
Mình vừa học xong đh bên Pháp, đã từng đi các nước EU , Đài loan, singapore, Asean...
Mình điền đơn DS160 là mẹ trả tiền cho chuyến đi. Khi đi mang nào hộ khẩu, sổ tk... nhưng người pv k hề đả động tới. Đây là cuộc pv( in english nhé)
_ Chào sir!
_ Chào em! WHY USA? ( đầu tiên hỏi why ngay)
_ Vì em muốn thấy tận mắt sự phát triển của nc Mỹ ( đoạn này mình nói k rõ, đảm bảo nv lsq tưởng là " vì đất nc a là nc phát triển")
Nên ảnh vặn lại liền lập tức:
_ Pháp cũng là nc phát triển mà! ( coi đúng trang có visa du học P của mình, k coi trang nào khác )
Mình đơ ra, thôi lúc đó biết là tạch rồi!!
_ Vâng em đã học xong in France nhưng em chưa bh thấy Mỹ tận mắt ..!!
He cười nhếch mép rất nhạt:))
_ Bố mẹ em làm nghề gì?
_ Mẹ em cho thuê nhà, là chủ đất .
Gõ tạch tạch máy vi tính.
Lại hỏi why USA nữa. Kiểu mình cảm tửong ổng k nỡ từ chối mình đâu, tại mình k tl thỏa đáng. Đáng lẽ phải hét toáng lên là tại vì chỉ có Mỹ mới có nữ thần tự do, quảng trường thời đại, cầu cổng vàng, đại lọ danh vọng...! It was too late...
Mình k trả lời gì nữa. Im nghệt ra. ( khs lúc đó
lại kém cỏi như vậy)
Ký roẹt tờ đơn k đủ yc và trả lại hc cho mình.
_ Thanks for your interview. Goodbye.
Về mình chán quá trời. Buồn qá.
Bạn mình nói apply lại đi , pv lại ngay tuần này.
Nói thật to rõ ràng cm mục đich du lịch của mình. Nói như lời nó sẽ đc chấp nhận.

Theo các bạn mình có nên ko? Thanks

Hi Bạn! Mình chia sẻ với bạn chút kinh nghiệm thực tế của mình.

Ngôn ngữ phỏng vấn: Mình tự tin ngôn ngữ nào thì mình trả lời ngôn ngữ đó. Tiếng Ạnh của mình không phải luộc loại xuất sắc siêu sao gì nhưng vẫn đủ để giao tiếp nói chuyện với người nước ngoài. Lúc mình vô pv thì CO người mỹ say hello với mình bằng tiếng anh thì mình trả lời họ bằng tiếng anh. Sau đó câu thứ 2 trở đi là nhân viên thông dịch hỏi mình bằng tiếng Việt thế là mình cứ thế trả lời bắng tiếng việt, chả phải trả lời bằng tiếng ANh chi cho mệt nhiều khi lúng túng nói k đúng ý bị fail oan mạng. Nhưng khi nv thông dịch họ dịch lại câu trả lời của mình thì mình k hoàn toàn ỷ lại vào họ và để ý xem họ dịch có đúng ý mình k? Và thế là có 1 câu nv ấy dịch k đúng ý mình và mình xin chỉnh lại liền và ngay. và sau đó nv phiên dịch dịch lại đúng ý của mình muốn trả lời

Trả lời cho câu hỏi Vì Sao muốn đi Mỹ: đợt đó mình pv tháng 10 và lịch sẽ đi vào tháng 11. LS hỏi mình vì sao muốn đi Mỹ? Mình nói mình muốn đi Mỹ để du lịch và shopping ở Mỹ. Xong họ hỏi tại sao lại đi tháng 11? Mình trả lời liền là tháng 11 là bắt đầu vô mùa sales lớn cuối năm của Mỹ và đặc biệt là dịp Black Friday. Thế là ông LS gật gù và sau đó tiếp tục "hỏi xoáy đáp xoay" qua câu hỏi chủ đề khác thì cho mình pass.
=> Nên bạn cứ trả lời thật logic nhất mục đích chuyến đi của bạn là sẽ thuyết phục được họ thôi. Đừng trả lời quá chung chung, mà phải thật cụ thể, ngắn gọn và logic. Giống như bạn nói, đợt sau bạn pv mà họ có hỏi vì sao muốn đi Mỹ thì bạn trả lời vì bạn muốn thăm tương nữ thần tự do, Golden gate Brdige, Time Square,...(Liệt kê những địa danh nổi tiếng đặc trưng mà chỉ có US có) thì mình nghĩ bạn sẽ thuyết phục được NV lãnh sự thôi.

Chúc bạn may mắn lần sau nha.

Xin chào cả nhà

Mình xin nêu trường hợp của mình, rất mong nhận được sự tư vấn của cả nhà ạ.
- Năm 2014 : mình được visa B1/B2 loại Multi 1 năm và thgian cho lưu trú là 6 tháng và mình đã du lịch trong 26 ngày
- Năm 2015 : mình renew visa qua bưu điện và vẫn được cấp Multi 1 năm, cho lưu trú 6 tháng và mình đã du lịch và thăm thân 3 tháng
- tháng 7/2016: khi mình xin renew thì họ yêu cầu phỏng vấn và mình đã bị RỚT.
Xin hỏi : để có được kết quả khả quan hơn thì khoảng bao lâu mình có thể nộp đơn xin visa lại và vẫn điền đơn DS160 y như lần đầu tiên phải không ạ. Xin cảm ơn tất cả mn nhiều .

Xin chào cả nhà

Mình xin nêu trường hợp của mình, rất mong nhận được sự tư vấn của cả nhà ạ.
- Năm 2014 : mình được visa B1/B2 loại Multi 1 năm và thgian cho lưu trú là 6 tháng và mình đã du lịch trong 26 ngày
- Năm 2015 : mình renew visa qua bưu điện và vẫn được cấp Multi 1 năm, cho lưu trú 6 tháng và mình đã du lịch và thăm thân 3 tháng
- tháng 7/2016: khi mình xin renew thì họ yêu cầu phỏng vấn và mình đã bị RỚT.
Xin hỏi : để có được kết quả khả quan hơn thì khoảng bao lâu mình có thể nộp đơn xin visa lại và vẫn điền đơn DS160 y như lần đầu tiên phải không ạ. Xin cảm ơn tất cả mn nhiều .

Hi bạn! Bạn có thể share thêm thông tin được k?

1. Đợt 2015 bạn đi 3 tháng thì lúc nhập cảnh bạn có khai với hải quan là bạn ở US 3 tháng cho trip đó k? Nếu đợt đó bạn khai 3 tháng và ở đúng 3 tháng thì mình nghĩ hồ sơ của bạn vẫn ok. Nhưng nếu đợt đó bạn khai với HQ Mỹ là ở 1 tháng nhưng thay đổi ý lại ở tới 3 tháng mặc dù họ đóng dấu nhập cảnh cho phép bạn ở tới 6 tháng. Những thông tin này đều record trên system của họ. Rất nhiều người khai với HQ khi nhập cảnh 1 khoảng thời gian ở Mỹ nhưng thực tế ở lâu hơn thời gian do thấy dấu nhập cảnh cho ở 6 tháng và đã bị fail renew visa vì họ thấy nghi ngờ mục đích qua Mỹ du lịch.

2. Câu này link với câu 1. Có thể thơi gian bạn khai ở lại Mỹ lúc nhập cảnh ngắn hơn nhiều so với thời gian bạn ở Mỹ thực tế nên họ gỏi lên để make clear điểm này. Bạn có thể share thông tin họ gọi bạn lên hỏi những câu gì và bạn trả lời ra sao không? có như vậy mọi người sẽ dễ tư vấn cho bạn hơn

Nam 2016 renew lai va ROT, vay ban tra loi CO ban o My 3 thang de lam gi? Tra loi nghe hop ly thi ban lam lai , 3 thang di choi o dau, an va ngu ra sao, ......???
Thong thuong nguoi ta nghi ban di My de lam them kiem tien

Cảm ơn bạn ngsang032003 nhiều nhé

1/ Đợt 2015, khi điền đơn mình chỉ xin đi du lịch 1 tháng, tuy nhiên mình đã ở 3 tháng.
Khi nhập cảnh thì viên chức HQ không hỏi gì về thời gian mình lưu trú, chỉ yêu cầu mình đọc tên họ đầy đủ bằng tiếng việt.
2/ Lần bị pv khi renew, họ hỏi những câu na ná như lần đầu tiên đại loại như :
- Đi Mỹ làm gì ?
- Công việc hiện tại ?
- Thu nhập hàng tháng ?
Sau đó nhìn passport hồi lâu rồi trả lại mình cùng với tờ giấy A4 màu trắng với nội dung chung chung là không đủ điều kiện để cấp visa. Thực sự mình cũng không rỏ lý do chính xác vì sao mình bị từ chối.
Xin nói rỏ thêm là passport của mình đã đi trên 20 nước ( 7 nước châu âu, úc, Nhật, Hàn,Đài Loan, Hongkong và nhiều nươc ĐNA )...
Bạn cho mình hỏi là nếu đợt này mình apply để xin lại thì Vẫn điền DS160 và các thao tác giống như lần đầu tiên phải không ạ và thời gian hợp lý giửa 2 đợt pv là bao lâu ạ ?
Rất mong được các anh chị đi trước hướng dẫn giúp mình , many thanks !

Ban cu LAM DUNG QUY TRINH, dien DS160, dong tien, lay hen, (chac la khong du dieu kien de renew) nhu lan dau.
Chac la khong ai co the tra loi cho ban duoc thoi gian hop ly giua 2 dot pv, minh nghi lan nay ban vao, va ra se nhanh hon (minh co nguoi ban lam lai lan 2 , CO chi hoi qua loa thoi)

Cảm ơn bạn ngsang032003 nhiều nhé

1/ Đợt 2015, khi điền đơn mình chỉ xin đi du lịch 1 tháng, tuy nhiên mình đã ở 3 tháng.
Khi nhập cảnh thì viên chức HQ không hỏi gì về thời gian mình lưu trú, chỉ yêu cầu mình đọc tên họ đầy đủ bằng tiếng việt.
2/ Lần bị pv khi renew, họ hỏi những câu na ná như lần đầu tiên đại loại như :
- Đi Mỹ làm gì ?
- Công việc hiện tại ?
- Thu nhập hàng tháng ?
Sau đó nhìn passport hồi lâu rồi trả lại mình cùng với tờ giấy A4 màu trắng với nội dung chung chung là không đủ điều kiện để cấp visa. Thực sự mình cũng không rỏ lý do chính xác vì sao mình bị từ chối.
Xin nói rỏ thêm là passport của mình đã đi trên 20 nước ( 7 nước châu âu, úc, Nhật, Hàn,Đài Loan, Hongkong và nhiều nươc ĐNA )...
Bạn cho mình hỏi là nếu đợt này mình apply để xin lại thì Vẫn điền DS160 và các thao tác giống như lần đầu tiên phải không ạ và thời gian hợp lý giửa 2 đợt pv là bao lâu ạ ?
Rất mong được các anh chị đi trước hướng dẫn giúp mình , many thanks !

Cái nay thì theo cá nhân mình nghĩ thôi nha:

Do đợt rồi bạn ở khá lâu tới 3 tháng đã làm họ nghi ngờ. Vì đi du lịch thường thì max là 1 tháng vì còn phải quay về lo công ăn việc làm nữa (trừ những người lớn tuổi về hưu thì họ có thể ở theo hạn max 6 tháng như dấu nhập cảnh cho phép mà k phải lăn tăn lo công ăn việc làm, tuổi của họ là tuổi để enjoy cuộc sống). Chứ hiếm công ty nào cho nv nghỉ 3 tháng đi chơi. hoặc có là chủ doanh nghiệp thì đi lâu như vậy ai quản lý công ty? nếu 1 cty làm ăn tốt thì ít giám đốc nào dám bỏ bê cty mà đi lâu như vậy?....

Nếu đợt này bạn cũng tiếp tục qua đó du lịch mà k có event gì đặc biệt thì mình nghĩ bạn khoan apply lại. Vì CO sẽ nghĩ đợt trước bạn ở 3 tháng là cũng quá dư giả thời gian để khám phá hầu hết các địa danh nổi tiếng của US rồi. Thì giờ lấy lí do gì tiếp tục trở lại Mỹ nữa???? Hay là bạn có mục đích gì khác ngoài đi du lịch???? Bạn Đợi một tgian rồi hãy apply lại để prove chọ họ thấy bạn chỉ muốn đi du lịch, giờ fial visa thì tui đi nước khác, mốt có thời gian tui sẽ quay lại Mỹ sau. Vì nếu cố tiếp tục apply tiếp thì bạn lại củng cố sự nghi ngờ trong đầu của CO. Còn nếu như bạn có lí do nào đó thuyết phục hơn để đợt này phải đi Mỹ liền thì bạn hãy apply. VD như là có đám cưới anh/chị/em/bạn bè thân gì đó và họ muốn có sự hiện diện của bạn, hay là đi dự sư kiện gì đó cho hoạt động cty (có thư mời), hoặc đã book tour nào đó đi du lịch nước Mỹ (đi tới những địa điểm mà đợt trước chưa có cơ hội đi) và giờ k cancel tour dc vì sẽ k dc refund. khi bôk tour đó, bạn cứ nghĩ la renew visa thành công nên tự tin book tour trước để có giá tốt, giờ fail visa và cancel tour sẽ bị mất tiền,....Bạn dựa vào những lí do đó (kèm theo bằng chứng) để thuyết phục CO là đợt này bạn đi US là có việc cần phải đi, chứ đợt trước ở 3 tháng đủ chán rồi. Không còn gì mới lạ để phải quay US trong 1 khoảng thời gian cách nhau có 1 năm.

Đó là những suy luận logic của cá nhân mình nghĩ ở góc độ của CO để bạn tham khảo. Còn quyết định là ở bạn. Hồi tháng 8 mình cũng đi US 1 tháng qua đám cưới anh họ mình kết hợp đi du lịch những thành phố đợt trước chưa có dịp đi. Lúc nhập cảnh hải quan hỏi mình đi bao lâu thì mình cũng khai là đi 1 tháng như lúc điền form DS160. Visa mình còn hạn đến tháng 5/2017. Tháng 3 năm sau mình có đám cưới chị họ nữa mà đang phân vân có nên đi tiếp hay không vì đi 2 lần sát nhau quá cũng sợ sau này renew visa bị nghi ngờ mục đích đến Mỹ.

Còn về thủ tục apply visa lại thì bạn tham khảo comment của bạn Chuot-bu phía trên nha

Chúc bạn sớm có visa lại

P/s: nếu bạn muốn trao đổi chi tiết hơn thì add skype mình nói chuyện. Nick mình là ngsang032003. Mình biết gì thì sẽ share với bạn.

Last edited:

cho e hỏi tí về trường hợp của em. Em từng phỏng vấn ở Sài Gòn rớt,nay em có visa du lịch Úc. Cho hỏi em qua bên Úc nộp giấy tờ xin visa du lịch Mỹ có được không a? Và phải làm như thế nào,cần giấy tờ như thế nào ạ?
Em chưa có kinh nghiệm xin visa từ nước thứ 3.Xin như vậy có dễ hơn không ta :3

cho e hỏi tí về trường hợp của em. Em từng phỏng vấn ở Sài Gòn rớt,nay em có visa du lịch Úc. Cho hỏi em qua bên Úc nộp giấy tờ xin visa du lịch Mỹ có được không a? Và phải làm như thế nào,cần giấy tờ như thế nào ạ?

Không nên & sure là rớt. Đừng xin e ơi.
Đi Úc về rồi hảy xin lại

mình nghĩ phải quay về vn xin visa du lịch mỹ , vì kì rồi mình ớ úc mình có xin chuyển visa du lịch Úc thánh visa du học Úc nhưng họ bảo mình là quốc tịch vn nên phải quay về vn xin. ko xin đc ở nước thứ 3. ox mình quốc tịch Singapore còn ko xin được từ Úc nữa là, huống gì Vn :) muốn chắc ăn bạn gọi dt hay email hỏi lãnh sự quán Úc tại úc xem sao

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back