What's new
Dear cả nhà
Mình xin chia sẽ case mình như sau
Mình độc thân, 31 tuổi , đã đi Úc, Nhật Hàn vài nước châu Á, làm văn phòng.
Mình đặt hẹn gần nhất và chờ 37 ngày mới được phỏng vấn
Mình được hỏi 3 câu thôi :
Đi Mỹ làm gì ?
Có người thân ở Mỹ không ?
Đi bao lâu ?
Hỏi và trả lời bằng tiếng Anh
Cuộc phỏng vấn chừng 30 giây và mình được cấp Visa khi họ nói Congratulation và để PP mình sang cái kệ
Sau 1 ngày làm việc mình nhận lại được hộ chiếu có Visa
Họ không xem bất cứ giấy tờ nào cả

Dear cả nhà
Mình xin chia sẽ case mình như sau
Mình độc thân, 31 tuổi , đã đi Úc, Nhật Hàn vài nước châu Á, làm văn phòng.
Mình đặt hẹn gần nhất và chờ 37 ngày mới được phỏng vấn
Mình được hỏi 3 câu thôi :
Đi Mỹ làm gì ?
Có người thân ở Mỹ không ?
Đi bao lâu ?
Hỏi và trả lời bằng tiếng Anh
Cuộc phỏng vấn chừng 30 giây và mình được cấp Visa khi họ nói Congratulation và để PP mình sang cái kệ
Sau 1 ngày làm việc mình nhận lại được hộ chiếu có Visa
Họ không xem bất cứ giấy tờ nào cả

Xin chúc mừng bạn!
Chắc bạn ở Sài Gòn nên phải đợi 37 ngày. Mình ở Hà Nội nên chỉ mất 9 ngày thôi: đặt lịch hôm 04/06 thì phỏng vấn ngày 13/06.

Mình vừa book lich phong vấn cho 2 bà cháu. 5/8 mới phỏng vấn, hy vọng sẽ pass.
Case mình ko có tài sản hay lịch sử du lịch tốt, liều mình nộp đại.

Mình vừa lấy được visa cho 2 mẹ con. Hôm mình đi rất đông và nhiều người bị trả lại hộ chiếu. CO hỏi mình cả tiếng Anh và Việt.
CO: Đi Mỹ làm gì?
Mình: Đi chơi.
CO: Chồng làm ở đâu. Chồng có visa chưa?
Mình: Chồng làm... Có visa mà hết hạn rồi, sắp đi extend. (Lúc này con mình đứng cạnh hỏi extend là gì, mình theo phản xạ quay qua giải thích cho nó, xong thấy CO đang cười trìu mến nên cũng bớt run ?).
CO: Có mấy con rồi?
Mình: 1
CO: Có ai bên Mỹ không?
Mình: Có bạn, không có người thân.
CO: Sao địa chỉ khác với địa chỉ của chồng?
Mình: Lấy địa chỉ nhà ba mẹ thôi chứ vẫn ở chung mà.
CO gõ lạch cạch gì đó rồi cất hộ chiếu qua 1 bên và nói ok, đi về đi, không coi bất kì giấy tờ gì khác. Bị hù nên trước khi phỏng vấn hơi run chứ cũng không có gì đáng sợ lắm. Mình nghĩ nói ngắn gọn, thành thật, mặt mũi tươi tỉnh cười được càng tốt thì khả năng đậu sẽ cao hơn. À, bạn nào book lịch xa quá thì thỉnh thoảng vô kiểm tra coi có ngày trống thì book lại. Mính book lại sớm hơn 1 tháng so với lần đặt hẹn đầu tiên luôn á.

Gần đây có bác nào renew visa mỹ qua bưu điện ko, cho em hỏi đợtnày bao lâu có
Các bác tóm tắt lại dùm e các bước cơ bản xin renew visa qua đường bưu điện đợt này ko, mấy lần trước e renew mà quên hết cách làm rồi @@

Gần đây có bác nào renew visa mỹ qua bưu điện ko, cho em hỏi đợtnày bao lâu có
Các bác tóm tắt lại dùm e các bước cơ bản xin renew visa qua đường bưu điện đợt này ko, mấy lần trước e renew mà quên hết cách làm rồi @@
2-3 ngày xong, khai DS160 như bình thường, nộp phí và hôm sau đặt lịch hẹn nó sẽ qua mấy câu hỏi xem bác có đủ điều kiện gia hạn qua bưu điện không? Nếu đủ thì in mấy giấy tờ kèm 1 ảnh và pp (nếu visa gần nhất trên pp cũ thì nộp cả pp cũ) mang ra chỗ Nhất Tín (họ có danh sách trên web) gửi đi thôi.

2-3 ngày xong, khai DS160 như bình thường, nộp phí và hôm sau đặt lịch hẹn nó sẽ qua mấy câu hỏi xem bác có đủ điều kiện gia hạn qua bưu điện không? Nếu đủ thì in mấy giấy tờ kèm 1 ảnh và pp (nếu visa gần nhất trên pp cũ thì nộp cả pp cũ) mang ra chỗ Nhất Tín (họ có danh sách trên web) gửi đi thôi.
xong ra bưu điện nộp tiền, rồi vào website https://cgifederal.secure.force.com/confirmreceipt đến bước 8 điền cái receipt number ở đâu ấy bác nhỉ? lúc nộp tiền xong là có cái đó hả ?
Sau đó mang passport + giấy nộp tiền + 1 trang confirmation online của form DS160 ra nhất tín thôi đúng không bác ?

xong ra bưu điện nộp tiền, rồi vào website https://cgifederal.secure.force.com/confirmreceipt đến bước 8 điền cái receipt number ở đâu ấy bác nhỉ? lúc nộp tiền xong là có cái đó hả ?
Sau đó mang passport + giấy nộp tiền + 1 trang confirmation online của form DS160 ra nhất tín thôi đúng không bác ?
Không có cần điền receipt number đâu ạ. Sau khi đóng tiền thì bạn sẽ chờ để tiền vào tài khoản của lãnh sự (tài khoản tại citi bank đó), nên nếu bạn nộp tiền trước 5pm thì sau 11am ngày hôm sau là cái ID của bạn đã đc active, nếu sau 5pm thì chờ qua 11am của ngày hôm sau nữa.
Sau khi vào trang book lịch hẹn thì bạn vào mục đặt lịch hẹn mới, nó sẽ process cho bạn qua mấy câu hỏi để xem bạn có thuộc dạng đc miễn phỏng vấn hay ko. Sau đó thì đến trang cuối là thư xác nhận miễn phỏng vấn, bạn lưu file lại rồi in ra, kẹp dzô bộ hồ sơ xin renew rồi mang ra bưu điện (bắt buộc là điểm bưu điện authorised của lãnh sự quán) để nộp hồ sơ.
Mình đang chờ thứ hai để đi nộp hồ sơ renew nên share tip với bạn luôn.

Không có cần điền receipt number đâu ạ. Sau khi đóng tiền thì bạn sẽ chờ để tiền vào tài khoản của lãnh sự (tài khoản tại citi bank đó), nên nếu bạn nộp tiền trước 5pm thì sau 11am ngày hôm sau là cái ID của bạn đã đc active, nếu sau 5pm thì chờ qua 11am của ngày hôm sau nữa.
Sau khi vào trang book lịch hẹn thì bạn vào mục đặt lịch hẹn mới, nó sẽ process cho bạn qua mấy câu hỏi để xem bạn có thuộc dạng đc miễn phỏng vấn hay ko. Sau đó thì đến trang cuối là thư xác nhận miễn phỏng vấn, bạn lưu file lại rồi in ra, kẹp dzô bộ hồ sơ xin renew rồi mang ra bưu điện (bắt buộc là điểm bưu điện authorised của lãnh sự quán) để nộp hồ sơ.
Mình đang chờ thứ hai để đi nộp hồ sơ renew nên share tip với bạn luôn.
mình làm theo diện renew ấy, thấy bước 8 bắt điền receipt, ko biết là auto khi nhận tiền đc qua bước đó hay là phải điền khi có hóa đơn bưu điện nhỉ

mình làm theo diện renew ấy, thấy bước 8 bắt điền receipt, ko biết là auto khi nhận tiền đc qua bước đó hay là phải điền khi có hóa đơn bưu điện nhỉ
Mình cũng renew như bạn mà. Bạn đóng tiền và có đến hạn active như mình có nói ở trên chưa? Mình đóng tiền vào lúc 5:06pm ngày thứ 4, đến 11am ngày thứ sáu mình mới vào để đặt lịch và được auto qua đến bước cuối cùng: Thư xác nhận miễn phỏng vấn thị thực. Không cần điền receipt như bạn nói.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,188
189,947
Latest member
uyen13579
Back