What's new
Re: Visa vào Mỹ

Cho mình hỏi hơi ngu xi một tẹo. Trước mình có xin visa đi US diện du lịch và bị deny (ah mình có thể apply pv visa ở nước thứ 3 mà không cần về VN - hồi đấy là ở Sing). Lần này xin visa business (nhưng cũng chẳng hi vọng lắm huhu vì bị deny một lần rồi). Trong form DS 160 có phần Name of person paying for your trip: Mình để tên công ty địa chỉ contact ở bên Mỹ hay tên sếp của mình (vì câu hỏi là name of person?) cảm ơn mọi người nhiều.

Ah và công ty có cần gửi một supporting letter trực tiếp đến consulate của Mỹ ở Việt Nam không ạ?

Name of person paying for your trip: điền tên người/tên công ty tài trợ cho bạn.

Nếu là phía đối tác bên Hoa kỳ mời thì bạn điền tên công ty và địa chỉ bên Mỹ.

Nếu là công ty bạn tự chi trả thì điền tên cty bạn. Nếu là sếp bạn chi trả thì điền tên sếp. Nhưng thường mình thấy đi theo kiểu business hoặc hội thảo thường là công ty chi trả, chưa gặp trường hợp sếp bỏ tiền cho nhân viên bao giờ (đấy là kinh nghiệm của mình).

Gửi kèm cái thư sponsor và giấy phép kinh doanh của bên tài trợ.

Lần xin Visa cuối năm 2011 mình nộp đơn theo diện B2 ,phần hỏi người tài trợ mình điền (tự trả) ,thư mời có cả Tay và Mail nhưng khi PV họ không hỏi mấy thứ này .

Name of person paying for your trip: điền tên người/tên công ty tài trợ cho bạn.

Nếu là phía đối tác bên Hoa kỳ mời thì bạn điền tên công ty và địa chỉ bên Mỹ.

Nếu là công ty bạn tự chi trả thì điền tên cty bạn. Nếu là sếp bạn chi trả thì điền tên sếp. Nhưng thường mình thấy đi theo kiểu business hoặc hội thảo thường là công ty chi trả, chưa gặp trường hợp sếp bỏ tiền cho nhân viên bao giờ (đấy là kinh nghiệm của mình).

Gửi kèm cái thư sponsor và giấy phép kinh doanh của bên tài trợ.

Thư sponsor và giấy phép kinh doanh nên gửi qua email hay gửi DHL sau khi điền form 160 online ah.? Cảm ơn bạn :)

Các anh các chị ơi,
Số là em đang định làm hs xin visa du lịch Mỹ thăm bạn trai em (du học sinh người Úc, học theo ctr của cơ quan gửi đi, dạng như government gửi đi học) và về vn vào đúng dịp năm mới (NY năm nào nhà em cũng tụ tập đông đủ, ông nội báo là con cháu có tiền hay ko có tiền cũng ko được phép vắng mặt).
Em có 1 vài thắc mắc sau:

-Trong phần điền form DS160 thì có phần người bảo trợ cho chuyến đi thì em nên chọn Friend hay Other? Em có sổ tiết kiệm nhưng không có nhiều, nhà cửa, hợp đồng lao động thì không có vì em là freelance tour guide (em chỉ có hợp đồng từng tour từ công ty thôi) thế nên bf sẽ là người đảm bảo trong thời gian em qua Mỹ chơi. Những giấy tờ mà bf làm như thư mời, bank statement etc thì có cần bản gốc không hay bản công chứng từ Mỹ được fax sang or scan rồi gửi email cũng được?
_Vì là freelance nên thu nhập của em không chính xác như mọi người làm vp, thì trong phần thu nhập em nên điền bao nhiêu?

_ Có 1 gia đình người Mỹ đã từng qua vn chơi, em dẫn đoàn bảo sẽ gửi letter of invitation nếu em cần. Em có cần thư mời của gđ bác này không?
_ Khi nộp hs, có cần mang hổ khẩu gia đình hay sơ yếu lí lịch cũng được?
_ Em ktra lịch hẹn phỏng vấn trên mạng thì đều hiện ô màu xám "Date is not available", liệu sẽ có chỗ trống cho em đặt lịch hẹn phỏng vấn không?
Hiện tại em có một số thắc mắc như trên, mọi người cho em xin 1 vài lời khuyên.

Mấy hôm nữa đi pv mà e lo quá , e mới 24 tuổi , chưa vợ con , công ty cử đi sang tham khảo thị trường thì lãnh sự quán sẽ hỏi những gì hả các bác , e có thư mời của cty đối tác bên mỹ , như thế cũng chả nói lên điều gì đúng ko ? e đi theo dạng B1 thì có khó hơn B1/B2 ko ? em chỉ có ràng buộc ở VN là 1 xe oto đứng tên , tài khoản bank khoàng 100tr, thật sự mình đâu có điên mà ở lại mỹ , nhưng chả hiểu sao cứ lo bị fail thì về sau muốn đi chơi du lịch khó khăn , hxhx

@ donnie

Theo mình, điều quan trọng là bạn cần bình tĩnh và bỏ ngay cái suy nghĩ "nhưng chả hiểu sao cứ lo bị fail thì về sau muốn đi chơi du lịch khó khăn", hãy nghĩ là, mày k cấp visa thì tao đi nơi khác chả có gì ảnh hưởng :D

Tụi phỏng vấn ở trong LSQ nó rất giỏi tâm lí, nó đọc được nỗi lo lắng của bạn và lúc đó nó sẽ hiểu là: chắc ku này có ý định gì đây nên mới lo lắng như vậy !?!?!?

Khá nhiều trường hợp nó chẳng hỏi gì hết hoặc chỉ hỏi vài ba câu lấy lệ mà thôi. Visa B1/ B2 thuộc chung 1 nhóm.
Lần mình đi PV xin visa lần 1, mang theo nào là giấy tờ nhà, HĐLĐ, sổ tiết kiệm ... nó chả hỏi gì. Lần thứ 2 khi đi PV, mình chẳng mang theo gì cả :D

Chúc bạn thành công !

thanks bác peccovn , các bác cho em hỏi 1 câu nữa là : nếu em nhận được visa , trong tờ khai của em ghi plan chuyến đi là khảo sát thị trường và tham dự 1 hội chợ triển lãm vào tháng 10 , nhưng hôm nay giám đốc vừa nói nếu có visa thì có thể tháng 12 em mới đi được , vì còn rất nhiều việc ở vn .
Vậy có nghĩa khi em qua Mỹ thì đã hết triển lãm đó rồi , e có nguy cơ bị từ chối nhập cảnh ko ? e có phải mang theo thư mời của đối tác cùng chuyến đi ko ?

Hx , cứ nghĩ xa quá , mấy hôm nữa lại bị fail thì chấm hết tất cả dự định với công việc ...

Xin được. Bạn đang ở nước nào thì nộp hồ sơ tại DSQ/LSQ Mỹ tại nước đó.

Cái này đúng hoàn toàn. Còn việc cung cấp hồ sơ lại là chuyện khác, có khi vẫn phải gửi từ VN qua.
Nên xem xét về VN làm hay xin từ nước thứ 3 lại vì điểm này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,016
190,347
Latest member
Hieu2299
Back