What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

mình muốn hỏi một chút là hôm bữa có đọc bài 1 bạn nói khi có visa úc thì có thể tới đài loan, nhật, hàn quốc mà k cần xin visa chỉ cần vé máy bay chặng tiếp theo. vậy ví dụ visa úc mình có thời hạn 1 năm (single entry, 3 months max) thì nếu muốn đi hàn quốc mình phải đi trước khi tới úc hay nếu mình đi úc về thì visa k còn giá trị sẽ k đi các nước kia dc nữa ạ! chân thành cảm ơn mọi người trước nhé
Khong dung, can phan biet "transit" & "destination".
Transit : la ban ko bay thg den Uc ma fai transit o may nuoc do, cai do ko can xin visa cua cac nuoc t/s vi ban ko ra ngoai, chi o ben trong san bay thoi.
Destination: noi den cuoi cung, ban fai co visa, ngay ca Han Quoc , Dai Loan ....

Transit : la ban ko bay thg den Uc ma fai transit o may nuoc do, cai do ko can xin visa cua cac nuoc t/s vi ban ko ra ngoai, chi o ben trong san bay thoi.
Destination: noi den cuoi cung, ban fai co visa, ngay ca Han Quoc , Dai Loan ....

cảm ơn bạn nhé, vậy tức là chỉ có thể transit ở HQ vài ngày trong quá trình bay qua Úc thì được nhỉ? mình k hiểu rõ nên cứ nghĩ bạn kia nói là có visa Úc thì dc vào HQ du lịch k cần xin visa HQ rời

à, nhưng nếu là transit k đi ra ngoài thì đâu cần visa gì nhỉ vì mình chỉ ngồi chờ trong sân bay mà, còn hôm trước mình đọc là bạn kia nói có thể vào HQ, Đài Loan, Nhật du lịch , đến sân bay chỉ cần đưa visa úc và vé cho chặng ra khỏi nước họ đã mua sẵn thì họ đóng dấu cho mà

Mọi người ơi, cho mình hỏi với, câu 40 trong form 1419 "Give details of how you will maintain yourself financially while you are
in Australia" mình sẽ ghi gì ạ? Bao nhiêu chứng mình tài chính thì có kèm giấy tờ theo rồi, mình hơi confuse chỗ này. Cám ơn ạ!

Mọi người ơi, cho mình hỏi với, câu 40 trong form 1419 "Give details of how you will maintain yourself financially while you are
in Australia" mình sẽ ghi gì ạ? Bao nhiêu chứng mình tài chính thì có kèm giấy tờ theo rồi, mình hơi confuse chỗ này. Cám ơn ạ!

phần này hôm bữa nộp mình cũng k biết ghi làm sao, hỏi em nhận hồ sơ VFS thì ban đầu nói bỏ trống, sau đó hỏi lần 2 thì em ấy do dự rồi nói mình cứ điền đại cái gì vào :) thế là mình viết đại "Please refer to the bank statements and the documents enclosed in my application" vậy mà hôm qua mình cũng dc visa cho cả nhà rồi (nộp trưa thứ 5 tuần trước, trưa hôm qua đã có email grant letter)

à, nhưng nếu là transit k đi ra ngoài thì đâu cần visa gì nhỉ vì mình chỉ ngồi chờ trong sân bay mà, còn hôm trước mình đọc là bạn kia nói có thể vào HQ, Đài Loan, Nhật du lịch , đến sân bay chỉ cần đưa visa úc và vé cho chặng ra khỏi nước họ đã mua sẵn thì họ đóng dấu cho mà
Sai - ban nao noi vay ma cung noi duoc, chia se vay chet ng ta.

Cau nay de khang dinh lai ho so cua ban xem nhung gi ban mop co dung nhu ban noi ko ?!
Co 3 issue cho cau hoi nay:
1/ Co thu moi, ng moi lo toan bo, mac du minh van phai chung minh tai chinh, nhg cau tra loi la ng moi sponsor

2/ Co thu moi,nhg minh lo chi phi
3/ Ko co thu moi, tu di
=> cau 2 & 3 se tra loi nhu ban SunnyAmy cung duoc, hoac ngan gon la myself .
Chuc ban thanh cong

Trên lý thuyết thì đúng như vậy nhưng trên thực tế chỉ khi bác bay chặn đường dài qua Mỹ-Can, có transit ở Incheon Hàn Quốc, Narita Nhật Bản, Taipei Đài Loan nó mới cho bác vào chơi 3 ngày ko cần visa. Tóm lại muốn qua Hàn Quốc chơi thì bác phải thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện sau :
1. Có visa Hàn.
2. Vé máy bay có transit ở Incheon.

mình xin chia sẻ 1 chút về hồ sơ xin visa úc: mình (34t) và chồng (38t) cùng 2 con gái (2 và 4t) vừa nộp đơn xin visa úc ngày 22/1 thì 28/1 có visa, xin multiple nhưng chỉ được single, có điều k ngờ lại nhanh đến thế và k có phỏng vấn gì cả! mình là giáo viên biên chế, chồng làm công ty nhỏ, và hồ sơ cũng làm tương tự như mọi ng hay hướng dẫn, có điều khi nộp ở vfs thì mọi thứ chỉ cần 1 bản (có cái cần dịch tiếng anh như khai sinh, sơ yếu LL, đơn xin phép, đơn xác nhận công tác, giấy kết hôn) còn những giấy tờ chứng minh tài chính, hộ khẩu, nhà cửa...k cần dịch. Và hình ảnh cũng chỉ có 1 tấm dán lên đơn thôi ạ! mình k rõ nên đi dịch và sao y tất cả giấy tờ 2 bản nên dư và tốn kém, mọi ng có nộp thì k cần làm nhiều nhé, đỡ được vài trăm ngàn á :)

Không phải lo vì phần hồ sơ còn thừa để xin lần sau bạn ơi :p
Mình cũng mới xin được visa của Úc, xin nhập cảnh nhiều lần cho nhiều lần, hạn 1 năm, thời hạn ở lại không quá 3 tháng. Trường hợp của mình còn bị nhầm lẫn, 2vc cùng xin thì sau 6 ngày vợ nhận được email thông báo còn mình sau 10 ngày không có gì, gọi điện đến kiểm tra hóa ra gửi nhầm địa chỉ email. Thêm nữa, khi nhận email mình cũng chả thèm xem kỹ, đến lúc phải liên lạc lại với ĐSQ Úc để xác nhận việc xin visa New Zealand, ĐQS mới tá hỏa ra là cấp visa cho mình tận... 23 tháng. Kết quả là họ xin lỗi rối rít và gửi lại cho mình cái visa 12 tháng :))
Điểm hay nhất trong yêu cầu hồ sơ xin visa Úc là sơ yếu lý lịch cơ quan xác nhận cũng được, chỉ cần qua phòng nhân sự in lại cái CV đóng cái dấu treo là xong. Hồ sơ của NZ bắt buộc xác nhận của địa phương, ai mà ở xa vất vả phết. Bù lại 1 hồ sơ có thể xin cho bản thân cùng vợ /chồng /đối tác và con cái và hay hơn hẳn là chỉ nộp lệ phí 1 lần không kể số người xin visa.

Nguyên văn Mục 40 hồ sơ mình nộp: Please refer to my financial support documents

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back