What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Cám ơn chia sẻ và động viên của bạn. Bạn cho mình hỏi thêm về trường hợp thư mời, nếu không đề cập đến chuyện lo chỗ ở thì người mời chỉ cần gửi email bản scan thư mời , pasport mình in ra đem nộp là ok? (Có cần phải thêm bằng laí xe, HDLD, sao kê ngân hàng, bill điện nước.. ko?). Ah, va có phải gửi thêm thư mời cho LSQ Úc ko bạn?

Cám ơn bạn nhiều nha!

Thư mời phía trên bạn nên ghi rõ ràng là TO :
Australian Consulate - General , Vincom Center , 20/F , 47 Ly Tu Trong Street , Ben Nghe Ward , District 1 , Ho Chi Minh City
To Whom it may concern from ( họ tên bạn của bạn ) , Australian Passport Number .........
Application for Tourist Visa for ( tên của bạn ) . Date of Birth : ....... Pasport number.......
Đó là thư mời gửi cho ĐSQ luôn đó bạn, chỉ cần một bản thôi. Thêm bản copy passport Úc của bạn của bạn nữa là ok. Vì bên đó không đề cập đến chuyện lo chỗ ở hay ăn uống cho bạn nên không cần chứng minh thêm gì nữa ( nếu bạn muốn bổ sung thì càng tốt ). Nhưng bạn phải chứng minh được mối quan hệ giữa 2 người nhé ( email, hình ảnh, chat..... )

Sơ lượt về em chút xíu
Nữ 27 tuổi độc thân
Đang kinh doanh cửa hàng dạng hộ gia đình có đăng kí gpkd đóng thuế hàng tháng từ 2010
Ko có sổ tk vì tiền em ra vô liên tục để kinh doanh nhập hàng shopping này nọ vì em có đam mê túi hiệu nhưng có 3 tk ngân hàng khoảng 1 tỉ
Hộ chiếu đã đi nhật sing trung quốc malay indo thái campuchia
Theo các bạn e có đủ đièu kiện nộp hồ sơ du lich ko ạ? Em sang chơi vs bạn thân e đang du học bên đó thì bạn e có phải gửi giấy mời này nọ ko ạ?

Sơ lượt về em chút xíu
Nữ 27 tuổi độc thân
Đang kinh doanh cửa hàng dạng hộ gia đình có đăng kí gpkd đóng thuế hàng tháng từ 2010
Ko có sổ tk vì tiền em ra vô liên tục để kinh doanh nhập hàng shopping này nọ vì em có đam mê túi hiệu nhưng có 3 tk ngân hàng khoảng 1 tỉ
Theo các bạn e có đủ đièu kiện nộp hồ sơ du lich ko ạ? Em sang chơi vs bạn thân e đang du học bên đó thì bạn e có phải gửi giấy mời này nọ ko ạ?

Được, cứ mạnh dạn nộp hồ sơ đi bạn.
Về phần chứng minh tài chính: bạn ra ngân hàng in sao kê nguyên 1 năm cho từng tài khoản. Ngoài ra bạn cần có thêm chút BĐS đang đứng tên bạn càng tốt.
Bạn cần có nghĩa vụ chứng minh thêm là qua thăm bạn của bạn tại Úc: thư mời hợp pháp từ Úc, các thư từ trao đổi qua lại giữa 2 bạn.... ( Việc này bạn có thể làm từ bây giờ, sau chừng 1 tháng có thể copy- in ra)

Sơ lượt về em chút xíu
Nữ 27 tuổi độc thân

Thật ra bạn cũng như nhiều người khác, case rất ok, nhưng thiếu thư Giải trình.
Bạn làm thư giải trình rõ ràng là được.
Chúc bạn thành công.

Mình nghe nói là các LSQ đều share các dữ liệu recorded cho nhau, mà cả 3 nước này đều đã dung dữ liệu sinh trắc học rui.

Thiệt ra công nghệ sinh trắc học là cái dấu vân tay đó + chụp hình, lúc mình làm Visa Mỹ thì có, Visa Châu Âu có luôn. Bình thường chứ có gì đâu.

Năm 2009 cty mình có xin Visa Mỹ cho mình đi công tác 3 tháng, lúc vào phỏng vấn mình cũng bị rớt nè, đi Úc có sao đâu. Mà làm visa du lịch Úc đâu có lấy vân tay đâu mà sợ. Khi nào làm Visa dài hạn như đi du học hay định cư lúc đó mới lấy vân tay rồi chụp hình này nọ.

Nhưng mà khách quan mà nói, thì bạn có làm gì mà khiến các nước đó tù chối ko ? mà lại có vẻ mất tự tin vậy. Bạn có làm hại gì đến nươc ngta đâu đúng ko ?

Nếu bạn ko tin, bạn thử làm 1 cái test nhỏ, đó là đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko ?

//Thân

Last edited:

Thiệt ra công nghệ sinh trắc học là cái dấu vân tay đó + chụp hình, lúc mình làm Visa Mỹ thì có, Visa Châu Âu có luôn. Bình thường chứ có gì đâu.

Năm 2009 cty mình có xin Visa Mỹ cho mình đi công tác 3 tháng, lúc vào phỏng vấn mình cũng bị rớt nè, đi Úc có sao đâu. Mà làm visa du lịch Úc đâu có lấy vân tay đâu mà sợ. Khi nào làm Visa dài hạn như đi du học hay định cư lúc đó mới lấy vân tay rồi chụp hình này nọ.

Nhưng mà khách quan mà nói, thì bạn có làm gì mà khiến các nước đó tù chối ko ? mà lại có vẻ mất tự tin vậy. Bạn có làm hại gì đến nươc ngta đâu đúng ko ?

Nếu bạn ko tin, bạn thử làm 1 cái test nhỏ, đó là đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko ?

//Thân

Bạn ơi, Úc giờ lấy dấu vây tay rồi.
"đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko" => thì được, chứ tụi DV chẳng giúp mình được gì đâu.
Mình cũng bị rớt US mấy lần đến nãn luôn...trong khi đi Úc + EU mỗi nước đi 2 lần thi ok...
chẳng biết sao ??!!!

E là mem mới cũng đang lăn tăn chờ đợi visa du lịch úc!!! Mong a chị cho e xin tí kinh nghiẹm để bình tĩnh chờ đợi tiếp chứ giờ hụt hẫn quá ạ!!!
Chuyện là thế này sau khi nhờ argent tiếp tay vào nộp 2 bộ hồ sơ du lich thi bị fail không một chút thuơng tiếc.... Nen ngay 24/7 vừa qua e đã tự tay làm bộ hồ sơ theo chỉ dẫn của mọi người trển diễn đàn , HdLD lương tháng 11tr, sổ tiết kiệm trên 2 tỷ... Hình ảnh vợ sắp cưới ( ng quốc tịnh úc , viet thu moi e qua)và hình ảnh rất ư là nhiều... Thì đến ngay 13/7 thì được gọi phỏng vấn, mà hỏi toàn chuyện tài chính, hỏi sổ tiết kiệm lấy từ chi nhánh nào sao thấy khác với bản mẫu, nếu yêu cầu nộp tờ gốc mới có nộp dc hok?!? Em nói là được ..."Họ hỏi e làm công ty ở đâu?!? Công ty kinh doanh gi?!?nêu 1 vài tên sản phẩm?!? Có công dụng gi?!?" Thì e liet kê vài cái và nói tự nhiên chị hỏi làm bối rôi quá e wen mất tiêu!!! Sau đó họ con hoi qua úc ở đâu e nói qua thăm vợ sắp cưới và ở chung bên đó, thì cô phỏng vấn giật mình hỏi e... "Ủa anh có vợ sắp cưới bảo lãnh qua à...."( e nộp cả abum hình, có cả hình đám hỏi qua lại hơn 2nam, chẳng lẽ hok ko coi hồ sơ trước khi xet ạ!!!) rồi e cũng tranh thủ giải trình vì sao thằng agent làm e fail 2 lần trc... Trướca khi cúp máy, e co nói là đơn xin nghỉ phép là 15/8 nen e muốn đi ngày đó mong chị ấy trả lời sớm, con hok chắc e đi làm tiếp...Chị trả lời ok, 1or2 ngày có trả lời... Zậy mà e chờ cả tuần nay hok thấy j, kiểm tra thì nói đang xet, goi dt thì noi 4 tuan mới hết hạn , chờ tiếp đi...
Muốn qua thăm vợ mà khó quá!!! Giờ e nghỉ phép nằm nhà đếm từng ngày... Có ai khổ như e không?!? Hixhix
Phỏng vấn xong rồi !?! Dc hay ko?!? Sao không báo , mà cứ để ngta hồi hợp zị ... :((

Lần 1 em xin ngon lành, ko phỏng vấn. Lần 2 bị y hệt như này :)), chờ mòn mỏi ko thấy mail, nghĩ là fail rồi vì trả lời khá lúng túng. Ai dè sau 1 tuần gọi lại phỏng vấn tiếp, và chiều hôm đó thì có mail báo pass :))).

Bạn ơi, Úc giờ lấy dấu vây tay rồi.
"đến các văn phòng dich vụ du lịch đó, giả bộ hỏi là tui như vậy đó làm Visa đi Úc thì có liên quan gì ko" => thì được, chứ tụi DV chẳng giúp mình được gì đâu.
Mình cũng bị rớt US mấy lần đến nãn luôn...trong khi đi Úc + EU mỗi nước đi 2 lần thi ok...
chẳng biết sao ??!!!

Úc có lấy dấu tay hả chị? Em vừa xin visa có thấy gì đâu nhở :)). Hay lúc nhập cảnh mới cần, đi malay thì thấy thế còn Úc năm ngoái e đi cũng chưa thấy :D

Úc có lấy dấu tay hả chị? Em vừa xin visa có thấy gì đâu nhở :)). Hay lúc nhập cảnh mới cần, đi malay thì thấy thế còn Úc năm ngoái e đi cũng chưa thấy :D

Đây, thấy nó ghi như này .

Theo Đại sứ quán Australia tại Việt Nam, kể từ ngày 17/7, Bộ Nhập cư và Bảo vệ Biên giới Australia tiến hành thu thập dữ liệu sinh trắc học tại Việt Nam đối với những đương đơn xin thị thực nhập cảnh Australia tại Trung tâm tiếp nhận hồ sơ xin thị thực Australia (AVAC) do Công ty VFS Toàn cầu (VFS Global) điều hành. Các đương đơn xin thị thực sẽ phải trực tiếp đến AVAC để cung cấp dữ liệu sinh trắc học của mình.

Việc thu thập dữ liệu sinh trắc học sẽ được thực hiện đối với các đương đơn xin thị thực tại VFS Global Hà Nội, từ ngày 27/7 tới. Trước khi nộp hồ sơ, đương đơn phải đặt lịch hẹn bằng cách đăng ký trên trang web của VFS Toàn cầu hoặc gọi điện, gửi thư/thư điện tử đến AVAC ở Hà Nội (tòa nhà Vinafor, 127 Lò Đúc, quận Hai Bà Trưng) hoặc Tp. Hồ Chí Minh (tòa nhà Resco, 94-94 Nguyễn Du, quận 1).

Đối với đương đơn dưới 15 tuổi, không khả năng tiếp thu hoặc gặp khó khăn trong việc di chuyển để cung cấp vân tay thì chỉ cần cung cấp ảnh chân dung. Đương đơn dưới 18 tuổi cần sự có mặt của cha/mẹ hoặc người giám hộ khi cung cấp dữ liệu.

Các trường hợp không phải cung cấp dữ liệu là công dân Australia, thường trú tại Australia, đương đơn xin Quốc tịch Australia, công dân New Zealand và chủ thẻ APEC. Các nguyên thủ quốc gia và gia đình đi công tác hay với mục đích cá nhân, nhà ngoại giao và viên chức lãnh sự cùng gia đình, quan chức đại diện quốc gia, những người có visa với mục đích đặc biệt... cũng được miễn cung cấp dữ liệu.

Công nghệ sinh trắc học là công nghệ sử dụng những đặc điểm sinh học riêng của mỗi cá nhân như vân tay, khuôn mặt để nhận diện. Sự phát triển của công nghệ này đã thay đổi từ việc lăn tay trên mực và lưu trữ trên giấy sang quét máy và lưu trữ kỹ thuật số.

Kể từ đầu năm 2010, Chính phủ Australia đã triển khai việc thu thập dữ liệu sinh trắc học với 25 quốc gia ở châu Phi, châu Á, châu Âu, Trung Đông và Nam Mỹ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,538
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back