What's new

Visa du lịch Úc

Em chào mọi người ạ.

Em vừa rớt visa Canada xong, lí do từ chối là vì travel history và thu nhập/tài sản đứng tên. Em định xin visa Úc để củng cố cái travel history rồi năm sau lại nộp lại. Mọi người cho em hỏi case của em có được không ạ

> Nữ, 23 tuổi, độc thân
> Đi làm đc 6 tháng, đang là supervisor của dự án, lương >10tr
> Có visa châu Âu do học 1 năm ở Bồ Đào Nha, từng đi Hàn Quốc và vài nước châu Á như Thái, Malay
> Sổ tiết kiệm ~200tr
> HDLĐ, bảng lương, giấy nghỉ phép đều có, đóng dấu đỏ đàng hoàng

Ngoài ra em còn có bạn đang học ở Sydney, nếu em nhờ nó viết thư mời thì nó có cần phải đóng dấu xác nhận hay làm gì ko ạ? Vì bạn không quá thân nên không muốn làm phiền nhiều.

Mọi người tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn!

Ban pm mình nhé minh se hỗ trợ bạn [email protected]

mình nộp visa giấy qua VFS từ hôm 3/4 mà giờ vẫn chưa có kết quả, tracking thì nó hiện ra vậy nè các bạn:Your visa application reference no. refno has been received at the Australian High Commission / Embassy for processing.
có khi nào lãnh sự quán quên luôn hồ sơ của mình k mấy bạn, :(

tình trạng này từ hôm 4/4 tới giờ rùi,

mình nộp visa giấy qua VFS từ hôm 3/4 mà giờ vẫn chưa có kết quả, tracking thì nó hiện ra vậy nè các bạn:Your visa application reference no. refno has been received at the Australian High Commission / Embassy for processing.
có khi nào lãnh sự quán quên luôn hồ sơ của mình k mấy bạn, :(

tình trạng này từ hôm 4/4 tới giờ rùi,

Thời gian xử lý tiêu chuẩn là từ 21-30 ngày, nên bạn cứ kiên nhẫn đợi đi.

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Chào mọi người, đầu tiên là cảm ơn topic này mà mình đã nộp hồ sơ và đã đậu single entry 3 tháng. Đặc biệt là mình muốn cảm ơn chị thanhthuy rất nhiều.
Trường hợp của mình là nữ, độc thân, có bạn (trai) là du học sinh Úc, dự định đi vào tháng 07, từng đi Sin, Malay và Thái lan. Nhưng nhờ sự tư vấn của chị thanhthuy mà mình quyết định nộp những hồ sơ như sau và đã đậu visa chỉ sau 1 tuần:
1. Form 1419+tờ khai nhân thân: mình khai đi 1 mình, không có bạn bè ở Úc.
2. Giấy khai sinh, hộ khẩu, chứng minh nhân dân, passport:photo công chứng ở phường (không dịch thuật gì cả)
3. Giấy xác nhận nghỉ phép trong khoảng thời gian mình đã khai trên form 1419, giấy xác nhận lương 3 tháng gần nhất (7tr/tháng chưa trừ BHXH) và vị trí chức vụ, loại hợp đồng lao động với công ty: mình dịch công chứng. CHÚ Ý LÀ MÌNH KHÔNG NỘP HDLD NHÉ. Ban đầu mình cũng phân vân, nhưng sau cùng không nộp, vì đọc kỹ trên checklist nó không yêu cầu. Còn bạn nào muốn chắc thì có thể nộp.
4. Vì mình trả lương bằng tiền mặt, nên mình photo công chứng sổ BHXH mở từ năm 2013, cũng là lúc mình làm ở công ty.
5. Photo đóng dấu sao y dấu công ty với bảng lương 3 tháng gần nhất như trên giấy xác nhận lương ở trên.
6. Giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm (xin ở ngân hàng)+photo công chứng sổ tiết kiệm.
7. Bản kê tài khoản tiền gửi ATM
8. Travel plan: mình làm plan đi Syd và Mel. Trong 3 trang giấy, trình bày sạch, đẹp, hợp lý.
9. Booking khách sạn và máy bay: không tốn đồng nào cả, chỉ cần có thẻ Visa. Lên Booking.com book phòng nào trả sau, không charge phí.
10. Thư giải trình
Quan trọng có lẽ là thư giải trình. Vì sao lương tao thấp mà tao có sổ tiết kiệm nhiều vậy, và những lí do mà tao sẽ quay lại VN (ở đây mình nêu 3 lí do).
Ở trong form 1419 có 2 câu mà mình nghĩ khá quan trọng là lí do visit và chi tiết cost of stay. Mình viết khá kỹ 2 câu này, và phải nêu được lí do hợp lí nhất. (Tại vì mình mới đi 3 nước sơ sơ ở ĐNA mà giờ lại xin đi tận Úc).

Hi vọng với bài tóm gọn này những ai có dự định đi sẽ đỡ bỡ ngỡ và phân vân khi nộp hồ sơ hơn.;);)
P/S: Mình ở Đà Nẵng, nên mình đã dùng lợi thế này để là 1 trong những reason return to VN. Nên ai ở ĐN có thể "lợi dụng" nhé :LL:LL.

Bạn Kam ơi! Trường hợp của bạn cũng gần giống mình, nếu không phiền bạn có thể share thư giải trình để mình tham khảo được không? Email mình: [email protected]. Cảm ơn bạn nhé!

cả nhà ơi, mình vừa trượt visa úc tháng 12, vậy sau bao lâu mình có thể apply lại?

thường tốt nhất cho bạn là 6 tháng trở lên, nhưng lần sau phải chuẩn bị hồ sơ kĩ hơn và có thư giải trình hợp lý, trình bày rõ ràng mục tiêu đến Úc,mình từ book tour ở Tugo làm hồ sơ ko chuyên nghiệp mà bị rớt thảm hại

thường tốt nhất cho bạn là 6 tháng trở lên, nhưng lần sau phải chuẩn bị hồ sơ kĩ hơn và có thư giải trình hợp lý, trình bày rõ ràng mục tiêu đến Úc,mình từ book tour ở Tugo làm hồ sơ ko chuyên nghiệp mà bị rớt thảm hại

trường hợp của mình là đã pass 1 lần, lần 2 mới rớt, lần 2 mình có nộp lịch trình và thư giải trình tại sao đến lúc lần 2. chỉ có điều là lần 1 nộp tại úc, lần 2 nộp tại vn. Nên chắc cách họ nhìn hồ sơ khác nhau :(

trường hợp của mình là đã pass 1 lần, lần 2 mới rớt, lần 2 mình có nộp lịch trình và thư giải trình tại sao đến lúc lần 2. chỉ có điều là lần 1 nộp tại úc, lần 2 nộp tại vn. Nên chắc cách họ nhìn hồ sơ khác nhau :(

Truong hợp bạn cũng giống em mình, em ấy cũng đang tính nộp lại. Mình thấy bạn nói họ đánh rớt vì thiếu quyết toán thuế thu nhập cá nhân và bảo hiểm xã hoi, vay bạn nộp lại bổ sung chắc sẽ ok á. Mình cũng sẽ nói em mình chuẩn bị cái này luon. Thanks bạn share kinh nghiệm nha! Mà bạn cho mình hỏi ngoài giấy tờ việc làm bạn có nộp giấy tờ tài sản, giấy tờ tài chính gì không mà họ đánh rớt vậy?

À mà lần 2 bạn nộp hồ sơ giấy hay online? Vì mình có thấy một bạn trong forum này nói nộp online là bên Úc duyệt, còn nộp hồ sơ giấy thì VN duyệt, mà không biết có đúng vậy không? :)

À mà lần 2 bạn nộp hồ sơ giấy hay online? Vì mình có thấy một bạn trong forum này nói nộp online là bên Úc duyệt, còn nộp hồ sơ giấy thì VN duyệt, mà không biết có đúng vậy không? :)

Nộp online người Việt duyệt bạn nhé, người duyệt mình tên VN.

tuỳ theo bạn apply để hồ sơ được xét duyệt tại đâu (lúc khai online, mình nhớ có câu hỏi này), nếu chọn là VN (HCM hay HN) thì đa số là người VN duyệt - mặc dù là tên không dấu, nhưng có thể đoán đó là người Việt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back