What's new

Vợ Chồng Chuột Chít túc tắc mà Xuyên Việt - Tết 2013 !

Tết năm nay nghỉ dài , công việc đang rảnh rỗi , lại gặp cái hạn cuối năm ( mà ở SG thì nhìn sẽ chướng ) nên Mẹ Chuột lên tinh thần cho đồng chí Chồng làm một chuyến ăn Tết xa nhà . Nghe râm ran dự định đi cung Tây Nguyên vòng qua Bình Định - Phú Yên - Nha Trang - .... của Tony Tèo liền hẹn hò lên kế hoạch , ấy vậy mà chờ đến 21-22AL vẫn chưa thấy gì chắc chắn , lòng đã phập phồng nỗi lo ! Liền ngay đó Lão Caonguyen_dom mở thớt Xẻ dọc miền Trung ( SG - BMT - KonTum - Khâm Đức - ăn Tết Huế sau đó theo QL1A về lại SG từ 26 Tết - mùng 6 AL ) và rủ rê mình , ấy thế là âm thầm chuẩn bị nhưng vẫn lo Chồng chưa xong việc cuối năm vì ngày khởi hành quá sớm : 26 Tết . Liên tục những ngày sau đó , Chồng thì ở cty đến tận nữa đêm , Vợ thì chạy vòng vòng lo chuẩn bị cho cái quán cafe sẽ khai trương mùng 9 Tết ( chỉ là cái xe bán dạo bé xíu mà cũng mệt bở hơi tai :) ) . Đến chiều 25 AL Mẹ Chuột mới chính thức soạn đồ và 23h00 đêm Ba Chuột mới về đến nhà để sáng mai 4h00 khởi hành ra điểm hẹn .
Háo hức là vậy , ham hố là vậy nhưng cả 2 đã xác định với nhau , và với cả chủ thớt : cứ đi , nếu kg nổi sẽ tách đoàn để nghỉ ngơi và quay về ! Vì từ gia đình , bạn bè , đồng nghiệp và bản thân Xế cũng kg nghĩ là mình sẽ kham nổi cung đường này :D
Cung đường ban đầu ở đây : http://www.facebook.com/events/463303043729631/
Viết lại hồi ức này chỉ để ghi nhớ lại một chuyến đi đáng giá và đáng nhớ của 2 vợ chồng , để lên tinh thần cho các bạn muốn làm 1 chuyến đi Xuyên Việt mà còn ngại ngùng chứ chắc kg giúp được gì thêm về các thông tin khác ( vì Mẹ Chuột là một con gà công nghệ , kg phải là tay Phượt chuyên nghiệp nên kg có những đồ dùng công nghệ cao , máy ảnh khủng , v..v... , lại chỉ đi và cảm nhận bằng giác quan là chính ! ) . Mong mọi người đọc cho vui thôi :D
Tạm tính đi qua 19 tỉnh thành và chi hết tất tần tật cho cả 2 vợ chồng là 5,5 triệu đồng ( kể cả ăn uống , ngủ nghỉ , xăng cộ , dầu nhớt , lì xì , vé tham quan , mua 2 bộ quần áo chống mưa , v..v... ) Cám ơn tất cả bạn bè , anh em đã tiếp đón 2 vợ chồng từ khi khởi hành ngày 26 Tết đến khi đặt chân về nhà là mùng 13 ( 17 ngày ) :D . Cám ơn mọi người đã theo dõi và động viên cả 2 trên từng chặng đường của cuộc hành trình đầy ngẫu hứng này . Hình ảnh của anh em , bạn bè Phượt hiện diện trong từng chặng đường đấy nhé !

Last edited:
Tết năm nay nghỉ dài , công việc đang rảnh rỗi , lại gặp cái hạn cuối năm ( mà ở SG thì nhìn sẽ chướng ) nên Mẹ Chuột lên tinh thần cho đồng chí Chồng làm một chuyến ăn Tết xa nhà . Nghe râm ran dự định đi cung Tây Nguyên vòng qua Bình Định - Phú Yên - Nha Trang - .... của Tony Tèo liền hẹn hò lên kế hoạch , ấy vậy mà chờ đến 21-22AL vẫn chưa thấy gì chắc chắn , lòng đã phập phồng nỗi lo ! Liền ngay đó Lão Caonguyen_dom mở thớt Xẻ dọc miền Trung và rủ rê mình , ấy thế là âm thầm chuẩn bị nhưng vẫn lo Chồng chưa xong việc cuối năm vì ngày khởi hành quá sớm : 26 Tết . Liên tục những ngày sau đó , Chồng thì ở cty đến tận nữa đêm , Vợ thì chạy vòng vòng lo chuẩn bị cho cái quán cafe sẽ khai trương mùng 9 Tết ( chỉ là cái xe bán dạo bé xíu mà cũng mệt bở hơi tai :) ) . Đến chiều 25 AL Mẹ Chuột mới chính thức soạn đồ và 23h00 đêm Ba Chuột mới về đến nhà để sáng mai 4h00 khởi hành ra điểm hẹn .
Háo hức là vậy , ham hố là vậy nhưng cả 2 đã xác định với nhau , và với cả chủ thớt : cứ đi , nếu kg nổi sẽ tách đoàn để nghỉ ngơi và quay về ! Vì từ gia đình , bạn bè , đồng nghiệp và bản thân Xế cũng kg nghĩ là mình sẽ kham nổi cung đường này :D
Cung đường ban đầu ở đây : http://www.facebook.com/events/463303043729631/
Viết lại hồi ức này chỉ để ghi nhớ lại một chuyến đi đáng giá và đáng nhớ của 2 vợ chồng , để lên tinh thần cho các bạn muốn làm 1 chuyến đi Xuyên Việt mà còn ngại ngùng chứ chắc kg giúp được gì thêm về các thông tin khác ( vì Mẹ Chuột là một con gà công nghệ , kg phải là tay Phượt chuyên nghiệp nên kg có những đồ dùng công nghệ cao , máy ảnh khủng , v..v... , lại chỉ đi và cảm nhận bằng giác quan là chính ! ) . Mong mọi người đọc cho vui thôi :D
Tạm tính đi qua 19 tỉnh thành và chi hết tất tần tật cho cả 2 vợ chồng là 5,5 triệu đồng ( kể cả ăn uống , ngủ nghỉ , xăng cộ , dầu nhớt , lì xì , vé tham quan , mua 2 bộ quần áo chống mưa , v..v... ) Cám ơn tất cả bạn bè , anh em đã tiếp đón 2 vợ chồng từ khi khởi hành ngày 26 Tết đến khi đặt chân về nhà là mùng 13 ( 17 ngày ) :D . Cám ơn mọi người đã theo dõi và động viên cả 2 trên từng chặng đường của cuộc hành trình đầy ngẫu hứng này . Hình ảnh của anh em , bạn bè Phượt hiện diện trong từng chặng đường đấy nhé !

Hai bác chỉ em cách nào mà đi cả 2 vợ chồng ... 17 ngày mà tổng thiệt hại có 5,5t triệu vị chi 2 bác 1 ngày chi có 323000 d tuốt tuồn tuột mọi khoản ... hihi tài thật . Tết nhất cái gì cũng tăng giá ... hihi riêng khoản xăng nhớt em thấy đã toi 200k rùi ....siêu thật !!!

Nếu có hứng thú , em mời bác theo dõi hành trình của bọn em :D . Chọn Tết để đi cũng có lý do của nó đấy ạ , em có nói là : Cám ơn tất cả anh em , bạn bè đã tiếp đón 2 vợ chồng từ ngày khởi hành đến khi đặt chân về nhà đó Bác !

Chuẩn bị hành trang tối 25 Tết , phụ nữ có khác nhỉ ? Chồng thì mặc gì chả được =))

Chưa biết hành trình thế nào,nhưng khâm phục nhất là khoảng chi 5,5tr cho 17 ngày...Quá chuẩn !!!
Tụi em đi dọc từ đường biển,Long hải-Bình châu-Phan thiết-Phan rang-Nha trang-Phú yên-Quy nhơn-Hội an-Đà nẵng,về bằng cung Tây nguyên.Kon tum-Buôn mê-Đà lạt,trong 13 ngày,vị chi đã hết 10tr ...><

Sáng 26 Tết , 4h00 sáng Lão chủ thớt đứng dưới nhà ĐT réo rắt . Ghét quá , bắt chờ thêm nữa tiếng đồng hồ cho bõ ghét rồi mới lên đường . Dọc đường mai vàng đang khoe sắc , người người quà bánh náo nức đón xe về quê . Tạm biệt SG , mình cũng đang háo hức về quê ... người khác !
Đến điểm hẹn vừa lúc có 1 bạn nữ độc hành đang chờ , kéo nhau vào uống cafe sáng chờ thêm 1 bạn nữa đang từ Biên Hòa đi xe buýt đến . Chờ mòn mỏi đến hơn 8h00 bạn í mới xuất hiện :( . Chuyến đi có 2 cặp xế ôm và 1 nữ độc hành , tuy nhiên Mẹ Chuột chỉ muốn nói đến hành trình của mình và kg đề cập đến bạn đồng hành nhiều nếu kg cần thiết )
26 Tết đường từ ngã tư Bình Phước đi ngã tư Sở Sao hướng về Đak Nông và tiến về Buôn Mê Thuột kg đông đúc lắm nhưng là đoạn đường gian truân vì quá xấu và bụi bặm .
Khác với Phương Nam tràn ngập sắc mai vàng , Cao Nguyên đón mình với màu trắng muốt của hoa cafe trải dài trên những ngọn đồi .
Kinh phí do chủ thớt đưa ra ban đầu là 3,5tr/mem nên mình chỉ để đúng 7tr trong túi , kg thêm đồng nào cho dễ kiểm soát . Ngày đầu tiên vẫn đầy đủ khẩu phần : ăn sáng , cafe sáng , cafe nghỉ chân , cơm trưa ven đường 30k/phần , tối lẩu xí quách + cháo bồ câu + 1 chai MEN :)) , ngủ ở nhà nghỉ 87 Nguyễn Đức Cảnh sạch sẽ , ấm áp giá 100k/phòng đôi .

Điểm đến đầu tiên của cuộc hành trình

Tắm táp , ăn uống no say , mọi người đánh xe một vòng TP. BMT . Chợ hoa của TP BMT kg ồn ào đông đúc dù giá rất mềm , ở SG chậu cúc đại ấy giá 1tr thì ở đây chỉ 250k - 300k , Mai uốn hình Rồng cao đến ngực mình chỉ 500k trong khi gần nhà mình xấu hơn mà treo bảng bán rẻ chỉ 3tr ! .
Sáng 27 , ĐT hẹn chị Vinh ra uống cafe nhưng kg phải trả tiền , hì hì .... Chị Vinh đi cùng mình cũng khá nhiều chuyến , có thể kể như : Cực Đông , Đảo Hải Tặc , Cambodia , Núi Chúa - Sơn Ca , .v..v... , chưa kể vô vàn buổi hẹn hò cafe , xem phim , xem kịch , ....

Cafe với người đẹp phố núi

Tạm biệt chị Vinh và TP BMT , mình tiến vào cung đường 14C . Hai bên đường bạt ngàn những ngọn đồi cafe nở hoa trắng muốt . Thỉnh thoảng có vài cái mẹt hoặc sạp bày bán thịt thú rừng còn hồng tươi màu máu . Những nhóm chợ họp vội nhưng đầy đủ phong vị Tết , đặc biệt hoa Lay ơn ở đây người ta thường bán cả gốc và củ chứ kg làm thành bó như SG . Cung đường chỉ 290km mà chạy cực như 360km hôm qua vì đường quá xấu lại bị CA bắn tốc độ 2 bạn đồng hành ( tịch thu giấy tờ xe ) , ..

Đến Gia Lai thăm cậu của Caonguyen_dom , hiện đang công tác tại Hội VHNT Tỉnh Gia Lai với bút danh Bạch Ngọc ( gia đình đang chờ cơm )

.Đến KonTum , hẹn hò với trai KonTum xong là book phòng nhà nghỉ Tân Tiến rất tuyệt mà cũng chỉ 100k / phòng . Trai điạ phương Tản Viên mời món Phở khô và cafe Bạch Đằng ( nên cũng kg mất tiền :)) ) , mai em nó sẽ là HDV cho mình từ 5h sáng với bình minh trên Cầu treo . Cần nói thêm , Tản Viên đã đi cùng mình 2 chuyến đều do mình làm chủ thớt là chuyến : Phượt ở quê chồng và Chuyến Giao lưu cùng diễn đàn VNphoto ở Kê Gà với 2 ngôi sao Tường VI và Vân Trang do nhãn hàng POCARI tài trợ .

Last edited:
Sáng 26 Tết...
...ở SG chậu cúc đại ấy giá 1tr thì ở đây chỉ 250k - 300k , Mai uốn hình Rồng cao đến ngực mình chỉ 500k trong khi gần nhà mình xấu hơn mà treo bảng bán rẻ chỉ 3tr ! .
.....

Tối 26 chị lên tới BMT hả? Chị gọi cho em không được chứ nếu được thì em cũng chưa về tới. Vì sáng 27 em mới xuất phát chạy về tới nhà cũng 12g trưa rồi.
Em không biết chị xem Mai & Cúc chổ nào nhưng em thấy mấy chậu Mai ở BMT mắc hơn Sg đó. 1 cây xấu đau đớn bán giá 1800k trong khi em mua ở SG chỉ 800k thôi. :))

Re: Vợ Chồng Chuột Chít túc tắc mà Xuyên Việt - Tết 2013 !

Chị thấy để bảng ghi giá luôn đó , mà mấy chỗ đều như vậy . Sao lạ hè :D

Hoàng hôn trên Cư Jút
attachment.php

Ăn sáng + cafe Phố Núi
attachment.php

attachment.php

Chợ hoa Buôn Ma Thuột
attachment.php

Cây Thần Kỳ
attachment.php

Đời thường

attachment.php