What's new

[Hết hạn] Vòng quanh miền Tây 1 tuần từ 28/04 - 05/05.

Dear cả nhà,
Sắp tới mình có đi cung miền Tây từ ngày 28/04 đến 05/05. Mục đích là chinh phục cực Nam, đi hết 1 vòng miền Tây sông nước, thăm thú chợ nổi, ngồi ghe, ăn uống của ngon vật lạ, sống và tìm hiểu 1 chút gì đó cuộc sống của người nông dân miền Tây. Nếu bạn nào cung đường và thời gian tương tự thì tham gia cho xôm. Cung đường mình đi như sau:
Ngày 1: Hồ Chí Minh – Mỹ Tho – Sa Đéc – Tràm Chim - Châu Đốc.
Ngày 2: Châu Đốc - Hà Tiên - Rạch Giá.
Ngày 3: Rạch Giá - U Minh Thượng - Cà Mau
Ngày 4 : Cà Mau - Đất Mũi - Cà Mau
Ngày 5: Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Cần Thơ
Ngày 6: Cần Thơ - Trà Vinh - Bến Tre - Mỹ Tho – Hồ Chí Minh.

- Về chi phí: Chúng mình đi tầm 7 ngày, mình nghĩ mỗi ngày tầm 400 -500k chắc là ổn, chi phí 7 * 500k = 3500k. Góp chung tất cả mọi người, ăn ngủ nghỉ, đổ xăng chia đều nhau. Thiếu góp thêm, thừa trả lại.
- Đồ đạc: Do thời gian gấp rút nên đồ đạc mỗi cá nhân tự chuẩn bị cho mình, mình sẽ gửi cụ thể đồ đạc tham khảo cho các bạn join cùng (nều cần).
- Bọn mình ở ngoài Hà Nội, hiện tại bọn mình đi là 3 nam và di chuyển phương tiện bằng xe máy thuê ở HCM. Tối 26 bọn mình có 2 người bay vào, chơi ở HCM. Sáng 28 thì người thứ 3 mới bay được vào và bắt đầu đi. Cảm ơn cả nhà đã đọc.
+) Do bọn mình cũng đã chuẩn bị khá lâu từ trước và gần như xong rồi nên mình lập topic này với mục đích rủ bạn đồng hành nếu có cùng thời gian và cung đường tương tự.
Mình là Minh sn 90, ace có thể contact với mình qua:
- Sđt: 0902271090.
- FB: http://www.facebook.com/Minhdaubac
- Email: [email protected].

***** ĐỊA ĐIỂM VUI CHƠI (không đi hết đâu nhé :D):
Thành phố HCM: QUẬN 1:
+ Nhà hát Thành Phố - Đường Đồng Khởi
+ Chợ Bến Thành
+ Thảo Cầm Viên - 28 Nguyễn Bỉnh Khiêm
+ Bảo tàng cách mạng TPHCM - 65 Lý Tự Trọng
+ Bảo tàng mỹ thuật TPHCM - 97A, Phó Ðức Chính
+ Dinh Độc Lập - 106 Nguyễn Du
+ Bảo tàng Hồ Chí Minh, bến cảng Nhà Rồng - Số 1 Nguyễn Tất Thành
QUẬN 5:
+ Chợ Lớn (thuộc nhiều quận: 5, 10, 11, 6..)
QUẬN 9:
+ KDL Suối Mơ - Phường Long Bình
+ Vườn cò Thủ Đức - Ấp Gò Công, phường Long Thạnh Mỹ
+ KDL Suối Tiên - Xa lộ Hà Nội, phường Tân Phú
CỦ CHI:
+ KDL Một thoáng Việt Nam - Bến Bò Cạp, ấp Phú Bình, xã An Phú
+ Địa đạo Bến Đình
+ Địa đạo Bến Dược

Long An

Tân An:
+ Vườn hoa kiểng Thanh Tâm
+ Giáo xứ Tân An
Vĩnh Hưng
+ Chùa Cổ Sơn (chùa nổi)
Mộc Hóa
+ Làng nổi Tân Lập – xã Tân Lập
+ Cửa khẩu Bình Hiệp
+ Khu di tích Núi Đất – tt Mộc Hóa
Đức Hòa
+ Làng cổ Phước Lộc Thọ
Cần Đước
+ Đình Vạn Phước
Nhà trăm cột xã Long Hựu Đôn
Cần Giuộc
+ Chùa Tôn Thạnh – xã Mỹ Lộc
Tân Hưng
+ Khu bảo tồn đất ngập nước Láng Sen

Tiền Giang - Mỹ Tho:
+ Trại rắn Đồng Tâm
+ Chùa Vĩnh Tràng – xã Mỹ Phong
+ Hủ tiếu Mỹ Tho
Gò Công:
+ Lăng Trương Định
+ Lăng Hoàng Gia
+ Ao Trường Đua
Cái Bè:
+ Chợ nổi Cái Bè
Cai Lậy:
+ Lăng tứ kiệt
Châu Thành:
+ Di tích Rạch Gầm – Xoài Mút - Ấp Đông, xã Kim Sơn
Chợ Gạo:
+ Di tích Óc Eo Gò Thành - ấp Tân Thành, xã Tân Thuận Bình
Gò Công Đông:
+ Bãi biển Tân Thành

Trà Vinh : Ao bà om

Cần Thơ

Chợ nổi Cái Răng
Vườn cò Bằng Lăng
Nhà cổ Bình Thủy
Khu Mỹ Khánh

Sóc Trăng
: Chùa Dơi
Bảo tàng Khmer Sóc Trăngđối diện với chùa Khleang tại thành phố Sóc Trăng, tỉnh Sóc Trăng.
Chùa Kh'leangsố 71 đường Mậu Thân, khóm 5, phường 6, thành phố Sóc Trăng

Bạc Liêu : Chùa Xiêm Cán
Giồng Nhãn ăn bánh xèo A Mật.
Sân chim Bạc Liêu - Xã Hiệp Thành Thị xã Bạc liêu
Tháp cổ Vĩnh Hưng - Xã VĨnh Hưng A - Huyện VĨnh lợi

An Giang:
Núi Cấm (phật di lặc lớn nhất VN)
Núi Sam
Kênh Vĩnh Tế đoạn chạy qua Châu Đốc
"Rừng tràm Trà Sư là điểm du lịch sinh thái rộng trên 700 ha, nằm giữa lòng tứ giác Long Xuyên, thuộc xã Văn Giáo, huyện Tịnh Biên."
"Chùa Ông Bắc - cách cầu Duy Tân khoảng 10m, thuộc phường Mỹ Long
T.p Long Xuyên, tỉnh An Giang."
Di tích núi Sam thuộc xã Vĩnh Tế, thị xã Châu Ðốc, tỉnh An Giang.

Bến Tre
: "Sân chim Vàm Hồ, thuộc địa phận hai xã Mỹ Hòa và Tân Xuân, huyện Ba Tri, là nơi trú ngụ của gần 500.000 con cò và vạc và các loài chim thú hoang dại khác cùng với rừng chà là và thảm thực vật phong phú gồm các loại cây ổi, so đủa, đậu ván, mãng cầu xiêm,
dừa nước, đước đôi, bụp tra, chà là, ô rô, rau muống biển..."
Các vườn cây ăn trái Cái Mơn, thuộc xã Vĩnh Thành, huyện Chợ Lách Đồng Khởi

Bạc Liêu : Kênh Bạc Liêu - Cà Mau, đoạn qua Giá Rai
Nhà Công tử Bạc Liêu, Thành phố Bạc Liêu
Bún bò cay, Bún cá, Bún nước lèo, Bánh xèo, Bánh canh, Bánh củ cải, Bánh tầm,

Đồng Tháp :
1. Nhà Cổ Huỳnh Thuỷ Lê ( fim Người Tình )
2. Chùa Ông Quách
3. Vườn Quýt Hồng
4 . Ruộng Ấu Tần Thành
5 . Làng chiếu Định Yên - Chợ Ma ( Lấp Vò )
6 . Chùa Phước Kiển ( Lá sen to )
Gáo Giồng
Sa Đéc, nem lai vung
Cà Mau : Tại Đất Mũi: đi bộ thăm quan
a. Đi bộ trong rừng đước.
b. Ngắm biển tại vị trí cuối cùng.
c. Thăm tượng đài Mũi cà mau.
d. Thăm mốc GPS 0001.
e. Ngắm cảnh từ Vọng quan sát: view đẹp lắm nhé.
f. Thưởng thức món ăn tại nhà hàng.
g. Mua quà lưu niệm: các loại cá khô, gỗ đước, mật ong, rượu trái giác ...
"Hòn Khoai thuộc huyện Ngọc Hiển, tỉnh Cà Mau, cách đất liền 14,6km,
nằm về phía tây nam thị trấn Năm Căn."

Last edited:
Mình cũng dự định đi miền tây mà phải cuối tháng 5 bảo vệ luận văn xong mới đi được, cám ơn bạn đã cho mình 1 lịch trình cụ thể và hay như vậy. Sau khi hoàn tất chuyến đi bạn có thể vui lòng share cho mình vài kinh nghiệm được không?
cám ơn và chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ nhé!

Mình cũng dự định đi miền tây mà phải cuối tháng 5 bảo vệ luận văn xong mới đi được, cám ơn bạn đã cho mình 1 lịch trình cụ thể và hay như vậy. Sau khi hoàn tất chuyến đi bạn có thể vui lòng share cho mình vài kinh nghiệm được không?

Có gì đâu, tham khảo ở trên diễn đàn nhiều lắm bạn à :D Đây vẫn là lịch trình tổng quan thôi, nếu không ngại, bạn có thể cho mình mail để mình gửi các thông tin về lịch trình của mình tới bạn. Rất vui nếu được chia sẻ kinh nghiệm với bạn ;)

Mình mới đi đợt tết âm lịch về y hệt lịch trình của bạn,nhưng mình đi đến Cà Mau rồi về lại SG thôi chứ ko có làm 1 vòng như kia
Nên dành nhiều thời gian chơi ở An Giang,ở Hà Tiên thì nên book phòng trước nếu ko sẽ gặp cảnh như mình đi cả tối năn nỉ mới đc 1 cô cho vào ngủ
Ở Hà Tiên bỏ qua biển Mũi Nai luôn chạy thẳng sang bên Hòn Phụ Tử dọc đường nhiều bãi tắm đẹp hơn
Ở Cà Mau nếu đi đoàn 6 người trở lên mình nghỉ thuê luôn cái vỏ chạy cả ngày,giá là 1tr3 hồi tết (0945545765 - A Tài) đây là số để liên lạc thuê vỏ
Nếu bạn có thuê vỏ của a này thì nhớ dặn ảnh mang ít cá kèo đi vô Đất Mũi nhậu món đó phê lắm
Good luck

Chào bạn! Nếu bạn có ý định đi vòng miền Tây vaò đầu t6 thì tham gia cù̀ng mình nhé. Mình dự́ tinh́ sẽ đi lại cung này vào đầu t6 wa 13 tinh. Nếu ko ngại thì tham gia cùng. Khi nào ok, sẽ gởi lịch trình cho baṇ́ tham khá̉o.

Mình mới đi đợt tết âm lịch về y hệt lịch trình của bạn,nhưng mình đi đến Cà Mau rồi về lại SG thôi chứ ko có làm 1 vòng như kia
Nên dành nhiều thời gian chơi ở An Giang,ở Hà Tiên thì nên book phòng trước nếu ko sẽ gặp cảnh như mình đi cả tối năn nỉ mới đc 1 cô cho vào ngủ
Ở Hà Tiên bỏ qua biển Mũi Nai luôn chạy thẳng sang bên Hòn Phụ Tử dọc đường nhiều bãi tắm đẹp hơn
Ở Cà Mau nếu đi đoàn 6 người trở lên mình nghỉ thuê luôn cái vỏ chạy cả ngày,giá là 1tr3 hồi tết (0945545765 - A Tài) đây là số để liên lạc thuê vỏ
Nếu bạn có thuê vỏ của a này thì nhớ dặn ảnh mang ít cá kèo đi vô Đất Mũi nhậu món đó phê lắm
Good luck
Cảm ơn bạn nhiều nhé, hy vọng mình sẽ không phải tìm chỗ ngủ như bạn :D Thanks

Chào bạn! Nếu bạn có ý định đi vòng miền Tây vaò đầu t6 thì tham gia cù̀ng mình nhé. Mình dự́ tinh́ sẽ đi lại cung này vào đầu t6 wa 13 tinh. Nếu ko ngại thì tham gia cùng. Khi nào ok, sẽ gởi lịch trình cho baṇ́ tham khá̉o.

Chuongxanh200170 cho mình hỏi lịch trình của bạn được không. 2/5 về kịp SG để đi làm không nhỉ. Mình ở SG.
Tiến: 1983

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back