What's new

[Chia sẻ] Vòng tròn Lào - Thái qua Tam Giác Vàng, vẫn nhộn nhịp sau tết Songkhan

"30/4 này được nghỉ dài đấy!!!"

Chuyến Hoàng Sơn vị hoãn vì vấn đề kinh tế. Thế là quyết định đi Lào với Thái. Mấy người bạn thân thấy tôi có manh nha đi Tam Giác Vàng, nhập đoàn luôn. Hành trình được chuẩn bị trước 2 tuần, với những thông tin khá rời rạc của mọi người cả trong nước và ngoài nước. Chúng tôi vẫn hớn hở lên đường.

Bắt đầu từ Hà Nội -Vientiane - Nongkhai- Udonthani - Sukothai - Chiangmai - Pai - Chiangrai - Golden triangle - Chiang Khong - Speed boat qua Hoayxai - Luangprabang - băng núi về Hà Nội.

Chuyến đi tưởng rất vất vả và hành xác, cuối cùng lại là một trong những hành trình nhí nhố nhất của tôi.

-----
PS I love you: Để cổ vũ cho tinh thần Phượt của xóm phượt, em khẩn khoản đề nghị các bác đâm chém xả láng cho xôm. Chứ cái hành trình nhí nhố của em mà không bác nào dẫm cái chân vào... hơi buồn!!!!

Last edited:
(beer) Ở Thái, nói thế nào cũng được nhưng nói những nhà sư là những người giàu nhất và thuộc tầng lớp trên cũng đúng, không phải vì > 90% dân số Thái theo đạo Phật mà vì những nhà tu hành có những điều kiện mà những ngừoi thường không có được. Họ có điều kiện làm từ thiện mà không ai phải phân vân khi chia xẻ thu nhập của mình. Theo mình biết người Thái đi vào chùa không phải để cầu mong cho bản thân mình tốt hơn, mà họ đi tu để xã hội có thêm nhiều nhà tu hành do đó xã hội sẽ trở nên thánh thiện hơn, tốt đẹp hơn. Không nhứ cụ thể lắm, nhưng theo suy nghĩ của mình thì Phạt giáo Thái lan không còn là phật giáo tiểu thừa nữa (không chỉ là các bồ tát) mà bước đầu đã là Phật giáo đại thừa, bước đầu đã bước vào ngưỡng cửa phổ độ chúng sinh. Vua Thái là người bảo trợ cho Phật giáo, là tối cao về tinh thần nhưng nhà vua cũng nhiều lân cúi mình cảm tạ công đức của một số nhà tu hành lỗi lạc ở Korat, Sisothon hay Sukhothai veif những đóng góp cho nước nhà. 90% học bổng của Royal Thai là do các nhà sư tặng. Công chúa Prathep (Sirithorn) hiện nay cũng được coi là Phật sống của người Thái, Lào Myanmar thậm chí cả Cam mặc dù bà chưa bao giờ là nhà tu hành.
Nói như vậy để thấy Phật giáo Thái lan không chỉ bó buộc trong các nhà tu, không chỉ ăn chay , niệm phật mà đã bước đầu bứoc vào đời sống. Phật không chỉ là tượng, không chỉ để thờ, mà Phật là những người sống quanh ta, trong xã hội, đóng góp cho xã hội mà không cần đền đài, tượng, phù điêu. Phật ở trong mỗi người.

Tiếp xúc với người Thái, bạn luôn cảm thấy hài lòng, thỏa mãn, từ bi, hỉ xả không chỉ Thái là một đất nước du lịch mà bản thân mỗi ngưoiif Thái luôn mong muốn mình từ, bi, hỉ, xả hơn nữa. có tráh nhiệm hơn với bản thân, với đất nước.

Sozi, tôi vẫn là một người Việt, tôi ko hy vọng mình có thể làm gì nhưng tôi luôn mong muốn mình tốt đẹp hơn. Cheers

Phật Giáo ở Thái, theo cảm nhận của tôi là đã đi trước rất rất nhiều so với Phật Giáo nước ta. Vô tình được tham dự một buổi tọa thiền trên đỉnh Doi Suthep lúc hoàng hôn, khiến tôi có cảm nhận vô cùng đặc biệt về không khí phật giáo Thailand. Không phải vì đã ăn được một bữa khất thực của các vị sư Thái;) mà tôi có những cảm xúc chênh lệch như vậy, cái chính là sự từ vi và vị tha của người tu hành nói riêng, và người dân Thái nói chung thể hiện qua cử chỉ và cách ứng xử của họ, khiến cho mình luôn có cảm giác được hưởng phong vị Phật giáo rõ rệt dù đang đứng ở đâu, đền chùa hay một điểm nào khác của đất Thái. :L
Cám ơn bạn M về thông tin bổ ích!

Re: Vòng tròn Lào - Thái qua Tam Giác Vàng, vẫn nhộn nhịp sau tết Songkhan

Chị ơi, sao không viết tiếp thế, em đang hóng Pai :((

Last edited by a moderator:

Lymy ơi! Thấy hình bạn đi chơi, cách kể chuyện của bạn, mình rất thích.
Thái Lan thì mình cũng đi vài lần rồi nhưng chưa đến những nơi mà bạn đã kể. Nghỉ Tết kỳ này, chắc phải làm một chuyến cho biết.
Nếu có thắc mắc gì thì Lymy hướng dẫn thêm cho mình nhé!
Vhu1c bạn vui vẻ!

Năm 1997 tôi có dịp ghé ngôi chùa lớn của Thái, giật mình vì sự hào phóng của Người Thái, trước cổng thang chùa để 2thùng sắt tây cao khoảng 50cm đầy ắp tiền xu do Người đi lễ chùa bỏ vào, 2nhà sư trẻ mặt hớn hở bê vào trong đổ vì đầy rồi, sau đó mang 2thùng trống đó đặt lại vị trí cũ để nó tiếp tục làm nhiệm vụ như vốn có của nó. Những đồng tiền xu ngày của những năm 1997 vẫn như ngày nay, duy chỉ khác 1điều 1đồng xu to nhất là 10B lúc đó mua được 1tô hủ tiếu ở Tỉnh lẻ này.
Ngày trở lại 2013, mọi thứ đã thay đổi chút, không còn 2 thùng sắt hở miệng như trước nữa mà thế vào đó là hòm kiểu hòm tiền Công đức mặt kiếng sẻ rãnh như heo đất để mọi Người nhét tiền vào nhưng không lấy ra được, tuy tiền trong đó không nhiều như xưa, nhưng có tiền giấy 20, 50, 100B và tô hủ tiếu tỉnh lẻ này đã 20B.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,147
Latest member
daniel22
Back