What's new

Vùng cao Tây Yên Bái: Tà Si Láng - Làng Nhì

Vắt mình cheo leo ở độ cao trên dưới 2000m, ra vào chỉ duy nhất 1 con đường độc đạo quanh co trên những triền núi dốc, hai bản Tà Si Láng và Làng Nhì của huyện Trạm Tấu, tỉnh Yên Bái có lẽ giống như những "ốc đảo". Người vào cũng ngán và người ra cũng ngại.

Con đường vốn chỉ dành cho ngựa đi nay đã được đoàn thanh niên vận động cơi nới và giảm bớt độ ngặt nghèo để giao thông được dễ dàng hơn. Thế nhưng, những nỗ lực của họ cũng không đủ xoá hết đi dấu vết xưa cũ của một cung đường nguy hiểm phía tây Yên Bái. Vẫn là những vòng cua tay áo dốc đứng, vẫn là con đường đá chen gạch chen bùn xóc như muốn ê mông, vẫn còn đó những đoạn đường chỉ 30-40cm bám sát vách núi và bên kia là vực sâu hoắm...

Tóm lại là, offroad kinh người :D

... thì là bùn quyện đất sét nhão nhoét. Trộm vía bọn em đi ngày trời nắng bùn tương đối cứng, chứ ko thì vồ ếch hở hết cả hàm luôn

Hì hì có nhiều đoạn em chết nhát nên cứ nằng nặc đòi xuống xe đi bộ, thế nên trong lúc các bạn cứ vật lộn với xe với đá với bùn thì em nhẩn nha ngắm cảnh

Và không quên ghi hình các bạn mới đường xá

Một đoạn đường hẹp

Đến gần Tà Si Láng, đường bắt đầu hết đá và chuyển hẳn sang bùn trơn trượt. Chỉ có 1 rãnh của bánh xe trước và xe sau cứ thế nối tiếp. Bạn xế của em hứng chí định "mở đường máu" mới nhưng ngay lập tức xe chao đảo và chực ngã, bánh xe quay tít và ko tuân theo người lái nữa, nên đành ngậm ngùi quay bánh về "đường cũ". Em thì cứ vừa đi vừa chặc lưỡi, thế này mà mùa mưa lũ thì chết, sao mà đi nổi với cái đoạn này, sao mà đi nổi nhỉ khi mà đi bộ ko thôi cũng phải rón rén rồi?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back