What's new

[Chia sẻ] Vùng núi phía Tây Nghệ An

Vinh, ngày 16/7/2008.(beer)(BB)
5h30 từ Vinh (city), đồng hồ km xe máy chỉ 30044, bắt đầu chuyến phượt Pù Mát ấp ủ từ hơn một năm nay. Hôm nay trời mát (nghe TV nói thế, ko biết sao), nhưng lại là ngày 14 âl, một ngày không may mắn với suy nghĩ của nhiều người.
Cung này dài khoảng 280km, bắt đầu từ Vinh, qua Nam Đàn rồi Đô Lương bằng Quốc lộ 15A, từ Đô Lương rẽ sang Quốc lộ 7 sang Anh Sơn rồi đến Con Cuông, những huyện miền núi phía tây của Nghệ An. Lượt về sẽ đi cùng đường 7 cho tới Yên Thành, từ đây rẽ sang Tỉnh lộ 34 qua Nghi Lộc, ra Quốc lộ 1A về Vinh. Trên đường 34 có một nhà thờ đá Bảo Nham.Tớ dự tính nếu buổi chiều về sớm thì sẽ qua nhà thờ đá này tham quan một vòng. Nhưng cuối cùng đã không thành công, đành để qua dịp khác.
6h15, Nam Đàn – quê hương của Chủ Tịch Hồ Chí Minh, bây giờ đã là mùa lúa tốt. Những cánh đồng lúa trải rộng đến những ngọn núi mờ mờ. Không thể nói là nó đẹp bằng ruộng bậc thang ở Mù Căng Chải, Tú Lệ, Than Uyên trong chuyến phượt của các bác Windysmile, Quyuce, Vioshrek được. Nhưng mà đấy cũng là một đặc trưng của vùng trung du (ít nhất thì là tớ nghĩ như thế). Mới sáng sớm nên những hạt sương còn chưa kịp bốc hơi bay đi. Cả một cánh đồng mênh mông chỉ có một màu xanh của lúa non.

Chụp một tấm hình từ cánh đồng lúa, chỉ là tay máy nghiệp dư thôi nhưng tớ nghĩ thế này cũng là đẹp lắm rồi.

Đường 15A, tớ không có được nhiều thông tin về nó, nhưng nghe nói rằng con đường này có từ thời kháng chiến chống Mĩ, và có cả một huyền thoại về những cô gái thanh niên xung phong ở Truông Bồn, một địa danh lịch sử. Họ đã hy sinh khi tuổi đời còn rất trẻ để bảo vệ Tổ Quốc. Con đường này khá vắng, so với Quốc lộ 1A thì nó vắng và ngắn hơn khi đi từ Vinh về các huyện miền núi phía Tây. Chính và vậy mà hôm sau có bạn nào phượt cung này thì nên đi đường này hơn.Bởi vì như thế sẽ đi qua Nam Đàn, có gì tiện thể vào thăm quê Bác Hồ, cách con đường này chừng 7km nữa. Còn nếu là dân phượt từ ngoài Bắc vào thì đến ngã 3 TT Diễn Châu rẽ phải vào đường 7 đi tiếp chừng 35 km nữa là đến Đô Lương.

7h30, bọn tớ đến Đô Lương. Cầu Đô Lương bắc qua sông Lam. Không có kỉ niệm gì đáng nhớ về nó nhưng khi tớ đi qua đây lúc bé thì nó là chỉ một chiếc cầu phao. Mùa nước lên thì phải qua phà. Cũng khá thú vị.

Ta đi từ 4 đến 5 người là hợp. Ngủ sẽ có ngủ ké nên từng ấy là đủ. M chưa có kinh nghiệm trong việc xin ngủ nhờ dịp tết, các bác giúp tư vấn với nhá.
Xin ké bác chủ pic vài hôm nhé. Nuhoncuagio cho tớ số ĐT đi nhé.

Last edited:
@ cafe37 cho em hỏi cái, tình hình hoa đào hoa mận ở ML giờ như thế nào rồi? hay là đi xem hoa đào hoa mận cũng được đi bác? em đang thèm lắm. Tết thì hơi khó, còn người khác nữa chứ đâu phải chỉ có bản thân mình mà bỏ đi ngày tết.
tks cả nhà,

Bác đi trước tết à.
Đào thì chưa nở vì trời đang lạnh lắm. Hoa mận bắt đầu nở rồi. Ta đi chuyến này cũng chỉ mong ngắm hoa đào, hoa Mận thôi.

Ta đi từ 4 đến 5 người là hợp. Ngủ sẽ có ngủ ké nên từng ấy là đủ. M chưa có kinh nghiệm trong việc xin ngủ nhờ dịp tết, các bác giúp tư vấn với nhá.
Xin ké bác chủ pic vài hôm nhé. Nuhoncuagio cho tớ số ĐT đi nhé.

Nếu vây Cafe37 nên lập riêng 1 topic đi, sẵn kêu gọi đông đông chút đi cho vui.Mình cũng sẽ nghiên cứu lịch trình xem tnào. Có gì chat qua Y.m nhé: di_qua_con_mua.

Để em tìm cái bản đồ đã. Em chẳng vẽ được hành trình đi Mường Tít vì không thấy được đường :)). Chỉ vẽ được điểm đầu và điểm cuối thôi.
Để em lập 1 topic ở đây luôn nhé.
Chị ghé topic này nhé. Em định lập topic chính ở đây. Diễn đàn của nhóm NVG, đây là 1 nhóm tình nguyện, đồng thời là 1 nhóm phượt tại nghệ an.
http://traitimnghetinh.com/@forum/showthread.php?t=336

Hì, em muốn đi dịp này là để có thể cảm nhận được những nét văn hóa của bà con, nhớ lại những kỷ niệm từ xưa của mình để thấy rằng những cái tết về bản chất nó có thay đổi hay không hay chỉ là do con người thay đổi.
Đi vào dịp tết nó có những cảm nhận khác với ngày thường bác Hà à. Cung này em đi rồi nhưng em chưa đi vào dịp tết khi nào. Tết với những người như em và bác chắc hẳn giống nhau, năm nào cũng như năm nào cả. Thăm vài người bạn, anh em, sum họp gia đình trong bữa cơm đầu năm. Em cũng thế và em sẽ cố thăm và chúc tết tất cả mọi người trong ngày mồng 1 tết. và mồng 2 tết sẽ đúng là ngày ăn chơi của mình.
Đi dịp này cũng có thể ngắm được những sự thay đổi, sự giao mùa giữa mùa Xuân và Mùa Đông, sự chuyển biến từ năm cũ sang năm mới, sự thay đổi trong những cánh rừng nơi mình đi qua. Những vườn đào, vườn mận trắng hồng sắc hoa, những lộc non vươn lên trong lạnh giá của năm mới nhưng sưởi ấm biết bao lòng người. Những em bé tung tăng dạo tết, trẻ em ở đây dạo tết khác với những trẻ em thành phố, chúng chơi những trò chơi mà gợi lại bao kỷ niệm từ thuở ấu thơ của mỗi con người. Có thể em đi lần này và sẽ thấy được Gia Đình ấm cúng đến thế nào.
Cảm nhận của những ngày đầu năm mới thật khác so với những ngày thường phải không bác? :D
Em biết là tết thì có ít người có thể đi được như em, đặc biệt là những người đã có Gia Đình. Tết là ngày mà gia đình sum họp, những người đi xa cũng mong tết ở bên gia đình để có thể sum vầy bên nhau.
Có thể em sẽ đi cung này với vài người hoặc 1 mình. Em vẫn mong là mình có thể chia sẻ những điều tuyệt vời tại nơi đây với 1 ai đó. Hầu như mem Phượt tết là khá ít và mang 1 máu " Điên" :D.

bài viết của bác hay lắm. Em đang ở Hà Tĩnh... Sắp tới cũng thử lập một cung đường khám phá nghệ an xem sao... ? Nếu đi chắc ngày 23-6 em đi. Mong các bác tư vấn thêm...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back