What's new

Vượt hai đảo về Long Hải

Chỉ mới trong tháng rồi, với chuyến lang bạt ba ngày thăm thác Hòa Bình và biển Sông Lô: bọn mình đã dự định cung về sẽ băng qua hai đảo Gò Găng và Long Sơn nhưng dự định bất thành vì lúc ấy cầu Chà Và chưa thông xe.

Lại tái ngộ phà Cát Lái buổi sớm mai...:

Tuy nhiên chỉ một tuần sau đó (ngày 12-11) thì tuyến đường đã thông suốt sau lễ khánh thành cây cầu nối liền hai đảo thuộc Bà Rịa - Vũng Tàu này... hứa hẹn một sự phát triển mạnh trong tương lai để Gò Găng trở thành trung tâm du lịch hiện đại. Còn dân phượt ta lại có thêm một cung đường mới bắt nguồn từ QL51 - Ngã 3 Long Sơn - Đảo Long Sơn - Cầu Chà Và - đảo Gò Găng - Vũng Tàu - Cầu Cửa Lấp - Long Hải...

Công tơ mét của xe mình lúc khởi hành có chỉ số 61650:

Vậy là bọn mình khởi hành đi chuyến nhỏ này:
Nếu không tính cái là lạ khi qua các đảo để đi Vũng Tàu hay Long Hải thì đoạn đường trên cũng không dài hơn đường đi chính thống bằng QL51 là bao:

- Tính từ ngã 3 Long Sơn (QL51) đến Trung tâm Long Hải khoảng 22km.
- Tính từ ngã 3 Long Sơn (QL51) băng qua 2 đảo đến Trung tâm Long Hải khoảng 27km.

Buổi bình minh thật đẹp với những áng mây đỏ gạch...:

Dài hơn không bao nhiêu nhưng bạn sẽ có dịp ghé thăm núi Nứa (có đường chạy xe lên núi), Nhà Lớn (đền Ông Trần - Long Sơn), khu ẩm thực Bến Đá...v.v.
Lại tránh bớt đoạn QL51 đã quá quen thuộc rồi.

Sân bóng làng ở Phước Lý:

Tỉnh lộ 769 bên kia phà Cát Lái bây giờ phẳng phiu với đường rộng rãi khang trang. Duy chỉ còn đoạn ngay cụm dân cư Đại Phước thì phải rẽ phải vào đường vòng vì cầu Phước Lý vẫn đang trong quá trình thi công...

Cầu bắc ngang cửa cống, đường tạm thay thế cây cầu chính đang thi công:

NHỮNG CHUYẾN ĐÃ POST TRONG FORUM NHÀ PHƯỢT:
"Phượt vặt" sửa travel guide books
Madagui - Đạ Tẻh: hành trình tìm thác và đèo...
Phượt từ Sàigòn đi Lagi - Bàu Thêu - Phan Thiết - Phan Rang
Bò lech xứ Tuy Hòa
Dọc đường gió bụi: Cà Ná về Sài Gòn theo đường ven biển.
Sáu ngày đêm dzọc nát Bình Tiên, Bình Lập

Last edited:
Nếu đứng tại Mộ Cô nhìn ra biển thì phía phải, cách nơi đây 1km là Dinh Cô và cũng là bãi tắm tự do trước Đoàn an dưỡng 298. Còn phía trái mộ là đỉnh Hòn Hang, đây là một dãy núi đá thấp trải dài ra biển, dưới chân là những rạng đá đen (trông sơ giống mica) ngày đêm sóng vổ ì ầm tung những làn bọt nước mù sương.

Trèo lên không quá phê nhưng khi được nữa đoạn đường thì giật mình: Ai mang Vạn lý trường thành cắm vào đây nhỉ? Thì ra đó là "hàng rào" của Anoasis resort - nhìn "ngứa con mắt bên trái, xốn con mắt bên phải"...

Qua khỏi Hòn Hang là Anoasis resort: đây là Khu du lịch được cải tạo lại từ một dinh thự cũ của Vua Bảo Đại và đi vào hoạt động từ năm 1999. Anoasis Beach Resort nằm trải dài trên một bờ biển hoang vắng với những bungalows lợp mái lá dừa nằm ẩn mình rải rác trên đồi thông kết hợp hài hòa giữa sự giản dị truyền thống dân tộc và tiện nghi hiện đại (4 sao?). Dịch vụ còn có một trung tâm làm việc và một nhà hàng hấp dẫn , thoáng mát trên sân terrace.
Có điều nơi đây không phải là chốn dành cho bọn phượt bụi mình.

Lại tiếp tục "leo núi". Từ đoạn này phải cẩn thận vì rấr nhiều đá nhỏ, cạnh tròn nên dễ trượt chân. Nhưng kỹ lưỡng một tý, cứ đạp lên những tảng đá cắm chặt vào nền đất là ok - tránh bước trên phần đá cuội tròn tròn rải rác vì rất dễ trượt té, bước trên cỏ cây cũng được:

Gần đỉnh nhìn xuống: bạn thấy đẹp chưa? Cao hơn cả đồi Cô Sơn, nơi có Mộ Cô.

Sóng biển dạt dào vàng óng áng như vàng bốn số 9. Trái đất tròn: vì vậy nhìn đường chân trời, ta thấy hơi cong cong...

Chỉ còn mươi bước nữa là ra chóp đầu đỉnh đá - khúc này có một rãnh lở đầy cát, bên cạnh là cái miếu nhỏ.
Bạn cần cẩn thận từng bước tránh mép ngoài nhé, lỡ trượt một phát là toi vì hun hút dưới kia là đá với đá, đá đen nhọn đấy!:

Đứng đầu đỉnh nhìn phía tường thành: Đây là "ranh đất" chứ hoàn toàn không phải tường ngăn chận vì vẫn thông suối phần bãi biển. Vậy tại sao người ta lại dựng "con quái vật" này cà?
Giá như thế nó bằng một hàng cây xếp chen kẽ những khối đá to, nhỏ điểm tô bằng những lùm bụi thì đẹp biết mấy, lại phù hợp với cảnh quan thiên nhiên.
Phát triển du lịch không phải bằng những tảng bê tông thô kệch.

Nhưng thôi, đó là việc của người ta. Còn đây là chốn của mình...:

Từ đây, nếu tới nữa là An Hòa Residence, Long Hải Beach Resort và cả nơi mà đường ống dẫn khí đốt từ biển Đông vào bờ. Hết bãi là đụng ngay Mũi Kỳ Vân - đèo Nước Ngọt - nơi đây có khu bãi đá đèo Nước Ngọt có khung cảnh đẹp: làm nền cho các album ảnh cưới thì hết sẩy.

Lúc này nghĩ lại tiếc: hồi nãy không rủ "nữa kia" cùng lên. Nhưng vội gì, mai vậy.

Long hải là nơi mình qua lại nhiều lần trong các chuyến lãng du nhưng ở lại thì chỉ mới lần này.
Nếu tính đúng, tính đủ thì bà xã đã từng ở vài ngày tại đây trong chuyến viếng Dinh Cô hồi năm kia, theo tour của địa phương nhà.

Những chốn này mình có thể ngồi ngắm hàng giờ mà không chán, thiên nhiên tuyệt vời làm sao!:

Còn nếu tính đúng tính đủ với mình thì đây là lần 2. Lần đầu thì đã rất lâu rồi, có lẽ khoảng... 40 năm trước.

Đứng đầu đỉnh nhìn phía tường thành: Đây là "ranh đất" chứ hoàn toàn không phải tường ngăn chận vì vẫn thông suối phần bãi biển. Vậy tại sao người ta lại dựng "con quái vật" này cà?
Giá như thế nó bằng một hàng cây xếp chen kẽ những khối đá to, nhỏ điểm tô bằng những lùm bụi thì đẹp biết mấy, lại phù hợp với cảnh quan thiên nhiên.
Phát triển du lịch không phải bằng những tảng bê tông thô kệch.

Hì! Đây là "Tư tưởng tư hữu" giữ đất dự án của dân Việt ta luôn làm vậy cần gì đến cảnh quan chung.

Đọc bài của Bác sướng quá, chắc lại phải sách xe đi thôi,,,, Em khoái ngủ 1 mình trên bờ biển hoang vu, nhưng ở Bờ biển Long hải chỗ bác đi có đảm bảo An ninh không Bác ?????

Bác Diệngiadụng ạ, hình như xuyên qua 2 đảo không phải là tới TP. Vũng Tàu phải không Bác ?
Hôm qua em cái nhau với 1 thổ công VT em khẳng định là Bác đã đi rồi, còn ông ta thì nói chỉ có đường Gò găng thôi !!!!
vậy ai đúng hả bác ??????

Em có mấy tấm hình chụp tại Gò găng ngày hôm qua, Post chung với bác cho Topic thêm Phong phú được không bác ????

Thank !!!!!

Đọc bài của Bác sướng quá, chắc lại phải sách xe đi thôi,,,, Em khoái ngủ 1 mình trên bờ biển hoang vu, nhưng ở Bờ biển Long hải chỗ bác đi có đảm bảo An ninh không Bác ?????

Bác Diệngiadụng ạ, hình như xuyên qua 2 đảo không phải là tới TP. Vũng Tàu phải không Bác ?
Hôm qua em cái nhau với 1 thổ công VT em khẳng định là Bác đã đi rồi, còn ông ta thì nói chỉ có đường Gò găng thôi !!!!
vậy ai đúng hả bác ??????

Em có mấy tấm hình chụp tại Gò găng ngày hôm qua, Post chung với bác cho Topic thêm Phong phú được không bác ????

Thank !!!!!

Vượt qua 2 đảo xong là sẽ đến địa phận Vũng Tàu bạn à (những bài đầu mình có ghi khá rõ). Từ nơi này sẽ theo QL51 rẽ đường Phước Thắng qua cầu Cửa Lấp đi Long Hải - rất gần.

Bạn cứ việc post hình hay bình luận thoải mái nếu có thông tin liên quan đến chủ đề, ai cũng vậy mà.

Việc khoái ngủ một mình nghe tiếng biển: bạn có thể cắm tại Mộ Cô vì nơi này mình nghĩ là an toàn, có đèn sáng thâu đêm. Trong đêm không có ai ngoài một bác già bán hàng cũng ngủ hàng ngày tại đây, nếu thích có thể nói chuyện thoải mái. Nhưng nhớ là không bao giờ uống cà phê của ông ấy nhé: dở thậm tệ đấy. Mua quà vặt, uống trà free thì được.

không thấy chủ thớt đi ăn ướng gì cả chỉ toàn chụp cảnh thôi. Ít ra cũng giới thiệu vài điểm cho mọi người chứ.

Vượt qua 2 đảo xong là sẽ đến địa phận Vũng Tàu bạn à (những bài đầu mình có ghi khá rõ). Từ nơi này sẽ theo QL51 rẽ đường Phước Thắng qua cầu Cửa Lấp đi Long Hải - rất gần.

Bạn cứ việc post hình hay bình luận thoải mái nếu có thông tin liên quan đến chủ đề, ai cũng vậy mà.

Việc khoái ngủ một mình nghe tiếng biển: bạn có thể cắm tại Mộ Cô vì nơi này mình nghĩ là an toàn, có đèn sáng thâu đêm. Trong đêm không có ai ngoài một bác già bán hàng cũng ngủ hàng ngày tại đây, nếu thích có thể nói chuyện thoải mái. Nhưng nhớ là không bao giờ uống cà phê của ông ấy nhé: dở thậm tệ đấy. Mua quà vặt, uống trà free thì được.

Cám ơn bác ! cái chỗ bác nói có phải chỗ này không ạ !

Thiệt tình em chạy nhưng chẳng nhìn đường chỉ nhìn 2 bên đường không bác ạ, Lúc ở Vũng tàu về (theo QL 51 cũ chỗ mũi tàu có thấy ghi Cửa lấp - Mũi tên chỉ theo đường mới thẳng ra bãi sau)
Thôi em post thử 1 vài cái hình gần đường vào Gò găng,,,,

Em muốn bác post cho đúng mạch chuyện của bác chứ em xía rô cũng thấy kỳ lắm, chỉ bởi vì em chẳng rành cái vụ PM or share hình, Nên Bác cho em xin cái điện thoại, bác chỉ cho em cách gửi hình cho bác, được không Bác ?

Thank bác nhiều, Nhất là guide của bác về chỗ ngủ tại bãi biển gần Mộ Cô - Cái này bí mật nha , Nhạy cảm lắm !!!!!!!

Em kết cung của bác + thêm con đường vòng bờ biển quanh vũng tàu lúc chiều tà, cảm giác tuyệt vời lắm Bác ạ (Em chạy con đường này nhiều lắm rồi mà chẳng bao giờ thấy chán cả)

Em post sơ vài tấm nha Bác:

không thấy chủ thớt đi ăn ướng gì cả chỉ toàn chụp cảnh thôi. Ít ra cũng giới thiệu vài điểm cho mọi người chứ.

Có 3 nguyên nhân xin được trả lời bác:
1- Tại "Đại hội Ăn nhậu thế giới" tổ chức tại lưng chừng núi Everest: có một tham luận gây nhiều chú ý về việc con người thường nhìn ảnh những thức ăn ngon nhưng không được "nhơi" đến.
Các nhà "bác chọc" đã kết luận rằng điều trên sẽ dẫn tới nguy cơ đau bao tử, sình ruột, thủng đạ tràng... có ảnh hưởng nặng đến sức phẻ. Vì vậy các chuyến sau này mình ít post các hình ảnh gây ngứa mắt phải, xốn mắt trái như trên (chỉ vì muốn phòng tránh bệnh tật cho pà kon - he he).
2. Bọn mình chủ trương "ăn no và ngon tương đối" lại giá mềm... nên pà kon nào khoái đặc sản vùng miền sẽ dễ thất vọng...
3. Lý do cuối là tới bài này bọn mình cũng mới trải qua tại địa phương trên một ngày, chưa đủ tích lũy kinh nghiệm bươi móc "điểm nóng". Nhưng trong các bài sau cũng sẽ có phần đề cập tới những nơi ăn ngon bổ rẻ, hi hi...

Cám ơn bác ! cái chỗ bác nói có phải chỗ này không ạ !

Ảnh này là trên QL51, ngay ngã 3 vào cầu Gò Găng. Nếu cứ chạy thẳng QL hơn 3km nữa thì bạn sẽ đến một bùng binh lớn: hai nhánh thẳng đều ra Vũng Tàu còn nhánh rẽ trái ra cầu Cửa Lấp đi Long Điền, Long Hải.
Ảnh xa xa là cầu Gò Găng bắc qua đảo cùng tên.

Bạn cứ góp vô thêm những ảnh và thông tin liên quan vì đều này làm phong phú thêm cho chủ đề, có ích cho những bạn sẽ đi.
Nếu thích cung đường ven biển, bạn hãy làm một chuyến xa xa đi Cà Ná (hoặc hơn nữa) - đường ven biển thú vị lắm, bọn mình cũng mê lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back