What's new

[Chia sẻ] Xe đạp lên rừng xuống biển - zích zắc những ngọn đèo

Cơm nguội nhưng mà ngon! Tiếp đi bác Hà, em ngồi "mong ước kỉ niệm xưa"! :) đến bao giờ mấy anh em mình mới có dịp ... xuống tóc nữa đây!? :))

Cơm tấm ở đây hình như không ngon bằng ở Sài Gòn nên một dĩa cơm và chén cơm thêm mà thấy bác nào cũng còn thừa....chén dĩa không hà. Hô hô ...độp là phải vậy chứ không thể khách sáo .

Cơm nước no nê ghé bà hàng xôi mua dự trữ dọc đường đề phòng đói giữa rừng, về sau mình mới biết là rất quan trọng . Bà chủ người Bắc cười toe khi tưởng chúng tôi là ..Tây .

Xôi với chả lụa.

Cũng đã gần hết nên vét nốt.

Những vòng quay đầu tiên khởi đầu ngày mới , trời nắng chói chang.

Cơm nguội nhưng mà ngon! Tiếp đi bác Hà, em ngồi "mong ước kỉ niệm xưa"! :) đến bao giờ mấy anh em mình mới có dịp ... xuống tóc nữa đây!? :))

Đặc sản cơm hến xứ Huế là cơm nguội đó nghe , ăn với muối vừng cơm nóng là ..vứt . Đối với mình và cũng như anh em Độp Phượt Điếm sau này thì cung zich zac khi nào cũng...nóng hổi. Nhóm ĐPĐ đã lấy ngày cả 3 nhóm hợp nhau tại đèo Đại Ninh của cung này làm ngày sinh nhật đấy.

Chúng tôi thẳng hướng con đường vào cửa xả đập thủy điện Trị An , qua cổng bác bảo vệ chặn lại nhưng trình bày do muốn đi tắt (đỡ vài km ) , không dám nói muốn vào chụp hình vì ở đây cấm . Bác ấy ok thế là cả nhóm phăm phăm đạp vào lôi máy ra làm hàng . Quên cả cấm.

Buổi sáng trên hồ Trị An.

Nhìn sang bên trái là cầu Đồng Nai trên ĐT 768.

Con đường trên thân đập chỉ khoảng gần cây số , nếu các bạn đi hướng từ Vĩnh An lên qua cầu Đồng Nai chút xíu có vòng xuyến thì quẹo phải sẽ vào con đường này.

Từ vòng xuyến này đi mất trăm mét là ngã 3 rẽ đi TW Cục.

Qua tiếp cầu Chiến Khu D là vào xã Mã Đà ,chỉ cách Vinh An 6km thôi , ở đây có trụ sở Khu bảo tồn thiên nhiên và di tích Vĩnh Cửu , gồm có rừng Mã Đà , chiến khu D , trong Chiến khu D có TW Cục và Khu ủy Miền Đông Nam Bộ.

Đây là hình ảnh của chuyến đi khác mình đưa vào đây để các bạn dễ hình dung vùng đất này nhé.

Vào trụ sở Khu bảo tồn ở xã Mã Đà.

Bên trong trụ sở cũng có một vài mô hình và hiện vật của vùng này.

Bạn Hiếu là hướng dẫn viên của khu bảo tồn .

Hồi đầu hè 2011 mình đang đạp xe lòng vòng trong ngày hội du lịch TPHCM ở công viên 23/9 , tới gian hàng của Đồng Nai thấy bạn ấy chạy lại phát rơi và mời tua xe đạp Chiến Khu D , mình bỏ mũ ra thì anh em mới nhận ra nhau vì lần trước gặp mình đi xe máy .

Chụp hơi vội nên không nét , cho có hình thôi nhé . Hiện nay bạn Hiếu vẫn đang là HDV của khu BT và bạn ấy còn hứa đưa mình đi về nhà bạn ở xã Hiếu Liêm có khu nuôi hươu của bà con Hương Sơn - Hà Tĩnh chơi . Bạn nào quan tâm có thể gọi cho Hiếu theo số : 0948 409 265.Hiện nay trụ sở KBT đã chuỷen vào ngã 3 Bà Hào xây to lắm.

Quay trở lại chuyến đi . Chợ Mã Đà ngay bên ĐT 768 , qua chợ nếu đi thẳng sẽ xuống bến đò Trị An đi sang đường Sóc Lu , hiện nay bến đò đã ngừng hoạt động . Quẹo trái tại ngã 3 đi TW Cục.

ĐT 768 chỉ đến xã Mã Đà còn con đường từ xã Mã Đà vào TW Cục gọi là 322 , vào Phú Lý thì là đường không tên . Thường tụi này hay gọi là đường Chiến Khu D , từ Mã Đà vào TW Cục tầm 35km , từ Mã Đà họ tính số km , ngã 3 Bà Hào đi Phú Lý là km18.

Qua xã Mã Đà vài km là trạm KL của KBT Vĩnh Cửu nằm bên một hồ nước rất đẹp (hình của chuyến khác).

Đường bắt đầu dựng ngược lên , hôm qua cod tí xíu dốc chưa thấm vào đâu so với sáng nay , cộng thêm trời nắng nên xuống sức rất nhanh . Bắt đầu chia ra từng nhóm do thể lực ban đầu chưa đồng nhất. Tính đến thời điểm đi cung này thì mình cũng đã vài ba lần đi Tây Nghệ An bằng xe đạp nhưng chẳng đến thế nên mới nhìn mình ...sốt rét ra luôn . Đường lại đẹp nên nhìn càng phê , may mà không có ai...phế.

Huy Rùa đang leo dốc.

Ngựa bác Vic .

Rất nhiều con dốc lên xuống như vậy và đến đỉnh một con dốc có ngôi nhà nguyện của bà con theo đạo Thiên Chúa thì nhóm nghỉ mệt . Thường khi chưa có điều kiện để xây nhà thờ thì bà con dưng tượng Chúa trên một khoảng đất trống , có xây ghế hoặc không rồi đến cầu nguyện , thỉnh thoảng mới có linh mục tới làm lễ.

Chú bé nhà bên cạnh thấy đoàn xe đạp đi qua vội vàng xách xe ra dợt , dễ thương ghê .

Bác Toàn Cần Thơ.

Huy Rùa ở ngã 3 Bà Hào .

Nhận được phone của bác Hà là em lên đây xem liền. Quả là sướng quá đê nà. Chào mừng các bác đến với đại bản doanh của em Chiến Khu Đ. Các Bác thuộc hàng U rồi nhưng chúng em lúc nào cũng phải ngước nhìn. Kỳ này về hối mẹ bán gà, vịt, lợn em tậu một con chạy băng cơm mới được. Qua đây mạn phép Bác Hà và các Bác nhá, cho em đưa cái blog của em lên với nghe các bác, vì ở đây tụi em có nhiều điểm ăn chơi, khám phá rất chi là độc, nhưng phải đúng mùa thì mới có như Thác Ràng chẳng hạn, phải đến vào mùa mưa Thác mới có nước. Khi tới cứ call cho em nhé (nhưng phải thư thư ít nhất 1 tuần em mới sắp xếp được), em cùng giao lưu với các để học hỏi thêm về cái sự đời. www.gotodongnai.blogspot.com. Thks các bác nhé.

Thanks bạn Hiếu đã xem bài và cho thông tin về Chiến Khu D. Chúng ta tiếp tục nhé .

Cùng tạo dáng bên ngã 3 Bà Hào.

Đại bản doanh của CKD và con đường quẹo vào Phú Lý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back