What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

Xuyên Việt từ Nam ra Bắc đầu tháng 10/2015

Chào các bác!
Dự là đầu tháng 10 này em định sẽ đi du lịch xuyên Việt 1 chuyến, vì đây là lần đầu em đi xa thế chưa có kinh nghiệm nên post bài viết này nhờ các bác đã từng đi tư vấn giúp. Em đi 2 người bằng xe Lead 110cc xuất phát từ SG - Sapa. Bác nào đi rồi cho em xin chút kinh nghiệm và cung đường đi như thế nào với nhé!

Re: Xuyên Việt từ Nam ra Bắc đầu tháng 10/2015

Chẳng biết đi bn ngày, kinh phí có bn tiền.
Cung dg` thì trên forum có đủ hết cả đó bác, search 1 vòng là ra, nếu đang rảnh rang có thời gian nhìu thì xuyên luôn lên Đông và Tây Bắc lun

Thanks Bác KoPan. Em đi chán rồi về thôi không có giới hạn thời gian. Nghe lời bác làm chuyến Đông và Tây Bắc luôn :)

Vậy em nghĩ bác nên cất con Lead ở nhà đi cho lành, đi xe ga lên cung TB, ĐB ko an toàn (ko phải ko đi dc, nhiều ng` vẫn đi thui), kiếm xe số/côn mà kéo cho khỏe vì bác còn chở đồ + ng` sau, lại dễ xử lý khi đổ đèo, dg` xấu, dg` đá bi (rất nhiều ở cung TB DB)

Re: Phượt xuyên việt

Thay anh em chuan bi di minh cung "non" qua nhung rat tiec o xa qua ve khong duoc, chuc anh em thuong lo binh an, nho post bai va hinh nhin cho do " them" hihi

Re: Phượt xuyên việt

"Do đó em muốn trải nghiệm về những nơi đã đi qua - cụ thể là kiếm tiền tại đó luôn ạ."

Cái này mình cũng đang nghĩ nè, nhưng mình đi khoảng 1 tháng trở lại thôi, dự là tháng 10 sẽ xuất phát

Ko biết bạn kiếm dc việc gì ở những nơi đi wa để trong 1 tháng có thể XV ? Hay là thời gian kiếm dc việc/kiếm đủ tiền để đi tiếp cũng đã mất cả tháng rùi @.@

Sài Gòn - Bắc Bộ - Sài Gòn cuối năm

Giới thiệu về bản thân: Nam 21 tuổi, sức khỏe chưa đi phượt đường dài như vậy bao giờ nhưng các đoạn đường <400km đi mòn hết cả yên xe rồi, việc di chuyển khoảng đoạn đường 200km không kính, không khẩu trang trong vòng 5-6 giờ (cả nghỉ, em chạy chậm vì sợ bị công an thổi) là bình thường với em, đi 300km thì hơi mệt tí nhưng vẫn chiến tốt được.
Mục tiêu: phượt 1 mình từ Sài Gòn ra Bắc theo đường ven biển, qua các địa danh nổi tiếng, 2 cực 1 đỉnh, tứ đại danh đèo rồi về lại Sài Gòn bằng đường Hồ Chí Minh (tổng chiều dài quãng đường xấp xỉ 7000km).
Thời gian: khoảng tháng 12, nếu được thì lên đỉnh Phanxipang đúng sáng ngày 1/1/2016.
Tổng kinh phí: khoảng 12 triệu
Em muốn hỏi các bác tư vấn hộ em một số vấn đề sau ạ:
1. Về lịch trình: em dự tính lịch trình cụ thể như sau
Ngày 1 - 4: Sài Gòn - Hà Nội, đi đường ven biển, mỗi ngày đi khoảng 450km
Ngày 5 - 6: Lượn Hà Nội theo dự tính là 24-25/12, coi như đón Noel ngoài thủ đổ
Ngày 7: Hà Nội - Lạng Sơn - Cao Bằng, cột mốc KM0, pháo đài Đồng Đăng - 300km
Ngày 8: Cao Bằng - Lũng Cú, qua đèo Mã Pí Lèng - 250km
Ngày 9: Lũng Cú - Tuyên Quang, thăm khu di tích cây đa Tân Trào - 330km
Ngày 10: Tuyên Quang - Lào Cai 250km
Ngày 11: Lào Cai - cột mốc 92 - Sa Pa đến nơi sông Hồng chảy vào đất Việt, chuyến này đi ngắn để lấy sức mai leo Phan - 150km
Ngày 12 - 13: Leo Phan Xi Păng, nếu theo đúng lộ trình thì có mặt ở đỉnh núi sáng ngày 01/01/2016
Ngày 14: Sa Pa - A Pa Chải đoạn này đi khoảng 360km @@
Ngày 15: leo cực Tây
Ngày 16: A Pa Chải - Điện Biên Phủ khoảng gần 300km
Ngày 17 - 23: đã xong các điểm cần phải qua, giờ cứ tà tà chạy xe về nhà (6 ngày)
Tổng chiều dài quãng đường: khoảng hơn 6600km, tính thêm tạt qua tạt lại thì khoảng 7000km
Độ dài đi trung bình: khoảng 400km/ngày, dài nhất 500km, ngắn nhất 200km
Tổng thời gian: 23 ngày, có thể thêm được 1-2 ngày đột xuất
Theo các bác lịch trình của em như vậy có ổn không ạ? Mục tiêu của em là thăm thú và tới được các điểm quan trọng ở miền Bắc nên hạn chế thời gian ở miền Trung (miền trung có kèo khác rồi). Quãng đường đi hằng ngày khoảng 400km có quá sức lắm không (nếu dùng mũ fullface và bịt kín đàng hoàng).
Ngoài ra thời gian đó ở Tây Bắc lạnh lắm không ạ, và có khả năng có tuyết rơi không các bác?

2. Kinh phí: kinh phí tối đa của em là 12 triệu, tuy nhiên do lần đầu đi phượt như thế này nên phải sắm nhiều thứ:
a. Xăng nhớt: 7000/100*2*20k + 7000/2*300k = khoảng gần 2 triệu (tính giá xăng 95 là 20k/l xe em chạy 100km tốn gần 2l đường hỗn hợp + chưa bảo trì, nhớt shell ultra 300k/bình thay 2 bình)
b. Ăn uống: 24 ngày, mỗi ngày 70k vị chi 1 triệu 6
c. Lều võng: nhằm giảm chi phí ngủ nghỉ mỗi ngày hơn 100k, em chọn phương án ngủ lều, em thấy lều cá nhân của Eureka rất ổn, võng gối túi ngủ nữa tính tròn 1 triệu (Tây Bắc mùa này lạnh nên em nghĩ cần có túi ngủ)
d. Quần áo phượt: đồ ấm cho Tây Bắc, đồ mặc khi đi đường, giày dép vớ, khẩu trang em tính là 1 triệu
e. Đồ bảo hộ: mũ fullface, kính mắt chống chói + kính đi sương khoảng 1 triệu
f. Camera: mua bộ camera hành trình SJ4000wifi khoảng 2tr5 nữa
g. Bảo trì xe máy: xe em đi gần 20 ngàn rồi mà vẫn zin 100% (trừ xăng nhớt) nên em tính bảo trì lớn cho nó, đồng thời lắp đèn passing + bộ sạc usb luôn, tổng chi phí 1 triệu
h. Linh tinh: thuốc men, pin dự phòng, chân đế chụp hình cho điện thoại, túi đựng đồ, bộ sửa xe + linh kiện thay thế... em giới hạn tối đa 1 triệu nữa
k. Chi phí khác: leo Phanxipang 1 triệu, chi phí cho các địa danh thêm 1 triệu nữa, tiền gửi "áo vàng" khoảng 500k
Tính sơ sơ vậy thì em tốn hết gần 14 triệu cho cuộc chơi này (chưa tính tiền nhà nghỉ), mà kinh phí tối đa của em là 12 triệu nên em đang đau đầu không biết nên chọn cái nào, bỏ cái nào.
Các bác có thể tư vấn hộ em những chi phí nào không cần thiết có thể bỏ được không ạ? Và mọi người có biết chỗ nào có thể mua những món đồ trên trong giới hạn chi phí cho phép không ạ?
Em xin cảm ơn mọi người nhiều

Last edited:
Re: Sài Gòn - Bắc Bộ - Sài Gòn cuối năm

Lộ trình của bạn là dự tính tương lai của mình...
...xin phép copy lộ trình của bạn tham khảo nhé..!!!
Mình thì cũng chưa đi phượt đường dài như vậy bao giờ nhưng đi 2-3 ngày thì cũng đã mòn vài vỏ xe...
nhưng theo mình nghĩ thì mỗi ngày đi tầm khoảng hơn 250 km là vừa...
..vì còn phải có thời gian tham quan,nghĩ ngơi,ăn uống...và 1 vài yếu tố khách quan khác...
Nhất là đi đường dài như vậy thì cần phải duy trì sức khỏe tốt bạn ạ...!!!
ý kiến cá nhân bạn nhé...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back