What's new

[Hỏi đáp] Xe máy qua cửa khẩu

Vậy cuối cùng cách nào là chắc ăn nhất (hoàn toàn hợp lệ và ko sợ CSGT nc bạn) để mang xe qua Cam - Lào vậy các bác ? Xe chính chủ, giấy tờ đầy đủ ko sai 1 chữ
Mình cũng sẽ làm 1 chuyến Đông Dương trong nay mai

Bạn ơi cho mình hỏi xe máy qua Cambodia xong r qua Thailand luôn đc ko? Nếu mình đi ô-tô thủ tục qua cửa khẩu Cambodia thế nào? Có thể qua đc Thailand bằng ô-tô luôn ko? Xe mình đứng tên c.ty (cả xe máy + ô-tô). Mình đang lên kế hoạch Vietnam - Cambodia - Thailand - Laos - Vietnam. Bằng xe máy hoặc ô-tô! Tks

Mình cũng có chug thắc mắc với bạn này ! Mình muốn biết thủ tục để đi xe máy từ VN Sang Cam rồi sang Thái ! :) Bạn nào giúp với !

xe phải có 2 kiếng chiếu hậu, chính chủ hoặc có giấy mua bán
VN-CAM chỉ dắt bộ qua, không làm thủ tục gì cho xe hết
CAM-THÁI làm giấy tạm nhập tái xuất không tốn phí đã đi CK koh kong-halek)
CAM-LÀO làm giấy tạm nhập tái xuất tốn phí chính thức 24000 kip ( đòi 10 usd kì kèo giảm còn 5 usd ) đi tháng 01/2013 strung treng-pakse ĐI TỪ SÀI GÒN
AI BIÊT CỬA KHẨU NÀO TỪ VIỆT NAM ĐI LÀO CHO MANG XE MÁY XIN CHỈ GIÙM

xe phải có 2 kiếng chiếu hậu, chính chủ hoặc có giấy mua bán
VN-CAM chỉ dắt bộ qua, không làm thủ tục gì cho xe hết
CAM-THÁI làm giấy tạm nhập tái xuất không tốn phí đã đi CK koh kong-halek)
CAM-LÀO làm giấy tạm nhập tái xuất tốn phí chính thức 24000 kip ( đòi 10 usd kì kèo giảm còn 5 usd ) đi tháng 01/2013 strung treng-pakse ĐI TỪ SÀI GÒN
AI BIÊT CỬA KHẨU NÀO TỪ VIỆT NAM ĐI LÀO CHO MANG XE MÁY XIN CHỈ GIÙM

Bạn có thể nói rõ hơn chút ko, xe mình HQCN, kính đầy đủ, chả thiếu 1 món nào
VD từ VN wa Cam thì đi CK nào mà chỉ cần dắt xe wa ?

Theo kinh nghiệm của mình đợt độc hành sang Lào 30/4/2013 vừa rồi thì thế này
- Hiện tại thì chỉ còn duy nhất cửa khẩu Tây Trang - Điện Biên là còn làm giấy TẠM XUẤT TÁI NHẬP thôi nhé

Đợt đó mình đi qua cửa khẩu Cha Lo - Quảng Bình, qua đó cửa khẩu mình thì người mất 10k, xe không mất đồng nào nhưng sang đó gặp công an Lào là họ tuýt ngay mất từ 30k Kíp - 50k Kíp đấy. Mình lách bằng cách hỏi người dân (dân Việt Nam) các chốt công an đoạn tiếp theo hoặc đi qua chốt vào các khung giờ 11h trưa và 5h chiều trở đi thoải mái không sợ bị bắt :D . Duy có 1 lần bị tuýt lại mất 30k Kíp

Thấy kinh nghiệm của mấy anh biên phòng VN và người dân VN bảo là nên tháo biển số xe máy ra, và đúng là mình sang đó cũng thấy nhiều xe tháo biển số ra để không phân biệt được xe nào là xe Lào, xe VN. Nếu có bị tuýt thật thì cũng nên đứng lại chào hỏi mấy câu và nộp phạt ít một thôi đừng đưa nhiều quá là khổ cho các đoàn sau đấy. CS Lào nói được tiếng Việt đấy nhé

Nhưng đợt đó mình cũng chỉ loanh quanh được khu Trung Lào mấy tỉnh như Khăm muộn, Sa Vẳn thôi còn lên thủ đô bắt xe ô tô đi cùng anh chị không đi xe máy được

Bạn ơi cho mình hỏi xe máy qua Cambodia xong r qua Thailand luôn đc ko? Nếu mình đi ô-tô thủ tục qua cửa khẩu Cambodia thế nào? Có thể qua đc Thailand bằng ô-tô luôn ko? Xe mình đứng tên c.ty (cả xe máy + ô-tô). Mình đang lên kế hoạch Vietnam - Cambodia - Thailand - Laos - Vietnam. Bằng xe máy hoặc ô-tô! Tks

Bạn lên sở GTVT làm giấy transit nhé. Oto thì phải có giấy transit mới qua cửa khẩu đựoc

Thông tin về việc này ít quá nhỉ.

Mình vừa đi Lào đợt 30-4/1-5 vừa rồi. Cửa khẩu Nậm Cắn đã cấm xe máy đi qua. Cửa khẩu Na Mèo - Thanh Hóa thì vẫn cho xe qua được nhưng Hải quan chỉ cấp giấy phép lưu thông ở phạm vi biên giới. Vào đến đất Lào, công an cứ nhìn thấy xe từ Việt Nam qua là tuýt còi. Nộp phạt chính thức theo giấy phạt là 150.000 kips, cứ mỗi lần bị dừng xe là đòi 150.000 kips, kể cả khi trình ra giấy phạt từ trước đó. Sau hai lần bị tuýt còi dừng xe thì kinh nghiệm của bọn mình là cứ nhìn thấy cảnh sát là chạy. Bọn mình bị bắt ở khu vực Sầm Nưa và lân cận Phonsavan. Khu vực VangVieng và Luang Phrabang thì không thấy cảnh sát, người dân bản địa cũng bảo ở những khu vực này không có cảnh sát.

Ai có thông tin gì cụ thể hơn về việc vì sao phạt và làm thế nào để không bị phạt thì chia sẻ với nhé, mình mới thấy có cái "Giấy phép liên vận Việt - Lào" dành cho phương tiện xin ở Sở giao thông nhưng không rõ nó có áp dụng cho xe máy không? Và liệu việc sử dụng nó có giúp cho mình tránh được việc bị phạt hay không?

Mới đi cửa khẩu Bờ Y Tháng 09/2014, Hải quan Việt Nam nói bên Lào không cho đem xe máy vào vì sợ ... chở gỗ lậu (dù bên Việt nam cho đi).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back