What's new

[Hỏi đáp] Xe máy qua cửa khẩu

Thông tin về việc này ít quá nhỉ.

Mình vừa đi Lào đợt 30-4/1-5 vừa rồi. Cửa khẩu Nậm Cắn đã cấm xe máy đi qua. Cửa khẩu Na Mèo - Thanh Hóa thì vẫn cho xe qua được nhưng Hải quan chỉ cấp giấy phép lưu thông ở phạm vi biên giới. Vào đến đất Lào, công an cứ nhìn thấy xe từ Việt Nam qua là tuýt còi. Nộp phạt chính thức theo giấy phạt là 150.000 kips, cứ mỗi lần bị dừng xe là đòi 150.000 kips, kể cả khi trình ra giấy phạt từ trước đó. Sau hai lần bị tuýt còi dừng xe thì kinh nghiệm của bọn mình là cứ nhìn thấy cảnh sát là chạy. Bọn mình bị bắt ở khu vực Sầm Nưa và lân cận Phonsavan. Khu vực VangVieng và Luang Phrabang thì không thấy cảnh sát, người dân bản địa cũng bảo ở những khu vực này không có cảnh sát.

Ai có thông tin gì cụ thể hơn về việc vì sao phạt và làm thế nào để không bị phạt thì chia sẻ với nhé, mình mới thấy có cái "Giấy phép liên vận Việt - Lào" dành cho phương tiện xin ở Sở giao thông nhưng không rõ nó có áp dụng cho xe máy không? Và liệu việc sử dụng nó có giúp cho mình tránh được việc bị phạt hay không?

Sao bạn em bảo Nậm Cắn vẫn cho xe qua mà.

Sắp tới mình đi Lào bằng xe máy, có cách nào để hạn chế việc bị công an bắt nộp phạt không các bác ơi?????

Hiện nay thì Cambodia cho xe máy từ Việt Nam qua thoải mái, không phải làm thủ tục gì hết, nhưng mấy chú hải quan lại thường hay làm khó vụ xe máy, theo kinh nghiệm của mình thì: cứ làm thủ tục xuất cảnh xong thì dắt xe qua cửa khẩu rồi leo lên xe chạy thẳng, đừng đứng nán lại sẽ bị làm khó. Khi vào đất Cambodia thì có thể để biển số hoặc không gắn biển số đều được. Lời khuyên: nên tháo biển số chạy như người dân bên đó sẽ đỡ bị tuýt còi đòi hối lộ hơn. Trung bình một lần bị tuýt còi là nộp khoảng 10USD.

Thủ tục đem xe máy qua Thái Lan: làm giấy phép cho xe máy vào tại cửa khẩu chừng nửa tiếng là chạy vô tư (nhớ gắn biển số vao nha).
P/s: cảnh sát Thái cực kì dễ thương và không ăn hối lộ.

Vé máy bay đi Thái và Đông Nam Á giá siêu rẻ >>>xem tại đây
Vé máy bay giá rẻ >>>xem tại đây

Trước lúc đi em đọc bài của mọi người nên hết sức lo lắng về vấn đề an ninh, biển số xe. Thậm chí còn hạn chế xài tiếng việt chỗ đông người :D
Mình đi 1 vòng, từ nông thôn tới thành thị, người dân rất thân thiện, không có sao hết. Bị CA phạt tội xe thiếu gương, 5$/xe. Được biết lỗi này là có thật, và CA cũng không làm khó chuyện biển số xe gì cả

Hiện nay thì Cambodia cho xe máy từ Việt Nam qua thoải mái, không phải làm thủ tục gì hết, nhưng mấy chú hải quan lại thường hay làm khó vụ xe máy, theo kinh nghiệm của mình thì: cứ làm thủ tục xuất cảnh xong thì dắt xe qua cửa khẩu rồi leo lên xe chạy thẳng, đừng đứng nán lại sẽ bị làm khó. Khi vào đất Cambodia thì có thể để biển số hoặc không gắn biển số đều được. Lời khuyên: nên tháo biển số chạy như người dân bên đó sẽ đỡ bị tuýt còi đòi hối lộ hơn. Trung bình một lần bị tuýt còi là nộp khoảng 10USD.

Thủ tục đem xe máy qua Thái Lan: làm giấy phép cho xe máy vào tại cửa khẩu chừng nửa tiếng là chạy vô tư (nhớ gắn biển số vao nha).
P/s: cảnh sát Thái cực kì dễ thương và không ăn hối lộ.

Vé máy bay đi Thái và Đông Nam Á giá siêu rẻ >>>xem tại đây
Vé máy bay giá rẻ >>>xem tại đây

Trước lúc đi em đọc bài của mọi người nên hết sức lo lắng về vấn đề an ninh, biển số xe. Thậm chí còn hạn chế xài tiếng việt chỗ đông người :D
Mình đi 1 vòng, từ nông thôn tới thành thị, người dân rất thân thiện, không có sao hết. Bị CA phạt tội xe thiếu gương, 5$/xe. Được biết lỗi này là có thật, và CA cũng không làm khó chuyện biển số xe gì cả
Bác đi Cam, Thái hay Lào nhỉ ? Mình đang rất cần thông tin xe máy VN qua Thái và Lào @@

Hồi đầu năm đi xe PKL qua cửa khẩu Xà Xía thấy dễ dàng (ko thấy HQ làm thủ tục gì cho xe), tới lúc về Mộc Bài mới tá hoả, Cam thì cho wa, nhưng tới mấy anh HQ Vietnam thì ko cho dắt qua vì ko có giấy tạm xuất tái nhập làm ở Xà Xía, năn nỉ ỷ ôi, kỳ kèo mãi cũng ko dc (mình đi có 1 xe 2 người)
Cuối cùng phải chạy nguyên 1 vòng về Xà Xía để về lại VN.
Kinh nghiệm nhớ đời :(

Tình hình hiện tại thì mình ko biết Xà Xía có còn dễ ko? Mới đi Mộc Bài cách đây 1 tuần (đi lẻ 1 xe 2 ng`) nhưng HQ Mộc Bài làm khó phải có giấy phép thông hành do sở GTVT cấp thì họ mới làm giấy thông wan cho xe lớn nhé :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,947
Latest member
uyen13579
Back