What's new

[Hỏi đáp] Xin giúp thông tin về tour Hà Nội - Chùa Hương - Ninh Bình - Sapa - Hạ Long của mình.

Yeesol

Phượt tử
Xin giúp thông tin về tour Hà Nội - Chùa Hương - Ninh Bình - Sapa - Hạ Long của mình.

Chào các bác, giữa tháng 11 này, em dự định ra thủ đô tham quan 1 chuyến. Sau khi tìm hiểu thì em cũng đã lập được 1 kế hoạch du lịch cho mình, mong cả nhà đọc và góp ý kiến giùm em.(Em đi 2 người, đi cùng với cô.)

Ngày 1: Từ Sài Gòn, chuyến VN 212 cất cánh: 08h00 – 10h00, về khách sạn nhận phòng. Chiều tham quan: Đền Quán Thánh, hồ Tây, chùa Trấn Quốc, Văn Miếu - Quốc Tử Giám, dạo bộ 36 phố phường, hồ Hoàn Kiếm, đền Ngọc Sơn. Nghỉ đêm tại Hà Nội.
Ngày 2: Chùa Hương (Opentour) . Nghỉ đêm tại Hà Nội.
Ngày 3: Bái Đính – Tam Cốc (Opentour) . Tối leo xe lửa đi Sapa.
Ngày 4: Sapa – Nghỉ đêm tại Sapa.
Ngày 5: Sapa – Tối lại leo xe lửa về lại Hà Nội.
Ngày 6: đón xe đi Hạ Long. (nghỉ đêm trên tàu)
Ngày 7: Hạ Long. Chiều ghé Yên Tử. Nghỉ đêm Yên Tử.
Ngày 8: Sáng leo núi đón bình minh. Trưa về Hà Nội. Thăm lăng Bác Hồ, Bảo Tàng Hà Nội, Bảo Tàng Lịch Sử. Tối đáp chuyến bay về Sài Gòn.

Re: Xin giúp thông tin về tour Hà Nội - Chùa Hương - Ninh Bình - Sapa - Hạ Long của m

sao bạn không đi sapa trước rồi về ninh bình?theo tớ thì bạn nên đi sapa sau đó về ninh bình bắt xe đi hạ long vì về ninh bình không có tàu thẳng lên sapa lên hà nội chuyển mà nhiều khi còn bị tắc đường không đảm bảo giờ tàu.chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

Re: Xin giúp thông tin về tour Hà Nội - Chùa Hương - Ninh Bình - Sapa - Hạ Long của m

Chào các bác, giữa tháng 11 này, em dự định ra thủ đô tham quan 1 chuyến. Sau khi tìm hiểu thì em cũng đã lập được 1 kế hoạch du lịch cho mình, mong cả nhà đọc và góp ý kiến giùm em.(Em đi 2 người, đi cùng với cô.)

Ngày 1: Từ Sài Gòn, chuyến VN 212 cất cánh: 08h00 – 10h00, về khách sạn nhận phòng. Chiều tham quan: Đền Quán Thánh, hồ Tây, chùa Trấn Quốc, Văn Miếu - Quốc Tử Giám, dạo bộ 36 phố phường, hồ Hoàn Kiếm, đền Ngọc Sơn. Nghỉ đêm tại Hà Nội.
Ngày 2: Chùa Hương (Opentour) . Nghỉ đêm tại Hà Nội.
Ngày 3: Bái Đính – Tam Cốc (Opentour) . Tối leo xe lửa đi Sapa.
Ngày 4: Sapa – Nghỉ đêm tại Sapa.
Ngày 5: Sapa – Tối lại leo xe lửa về lại Hà Nội.
Ngày 6: đón xe đi Hạ Long. (nghỉ đêm trên tàu)
Ngày 7: Hạ Long. Chiều ghé Yên Tử. Nghỉ đêm Yên Tử.
Ngày 8: Sáng leo núi đón bình minh. Trưa về Hà Nội. Thăm lăng Bác Hồ, Bảo Tàng Hà Nội, Bảo Tàng Lịch Sử. Tối đáp chuyến bay về Sài Gòn.

Chào bạn, tôi thấy ch/trình bạn làm như vậy là tạm ổn rồi - chắc bạn phải có thâm niên lâu năm làm du lịch mới xât dựng được ch/trình như vậy :). Tôi góp ý thêm với bạn mấy điểm sau:

- Bạn nói đón xe đi Hạ long là thế nào - xe thì bạn có thể đón được, nhưng xe public bus chỉ đỗ ngoài thành phố, còn cách bến tàu Hạ Long khoảng 5km, với lại bạn đi tour ngủ đêm trên tàu (overnight cruise) thì nên book tour trọn gói của Sinh cafe từ Hanoi cho tiện, đưa đón tận nơi, ăn nghỉ không phải lo mà lại rẻ nữa, chứ bạn tự đi kiểu đón xe là không được đâu. Nhớ tham khảo địa chỉ Sinh Cafe thiệt ở Hanoi mà book tour - hiện tại ở Hanoi chỉ có 2 địa chỉ thôi.
- Khi từ Halong về, nhớ nói tài xế cho xuống chỗ đường đi Yên Tử (cách Halong ~40km, chạy mất khoảng 1 tiếng) )- vì bạn kết hợp thăm Yên Tử luôn nên phải tự chi phí thuê xe lên Yên Tử và hôm sau về Hanoi.
- Ở Hanoi có dịch vụ city tour bằng xe oto điện cũng hay lắm - 15.000d đi gần hết phố cổ luôn. Bạn ra Hồ Hoàn Kiếm hỏi sẽ có người chỉ chỗ cho bạn biết. Còn cần đi đâu thêm trong thành phố thì lên taxi Mai linh mà đi.
- Bạn nên lưu ý là Lăng Bác sẽ mở cửa trở lại vào ngày 2/11 - nhưng Lăng chỉ mở cửa vào buổi sang thôi (trử sáng thứ Hai và sáng thứ Sáu). Xem qua lịch tour của bạn thấy cũng chẳng có th/gian nào mà vào trong Lăng được. Tuy vậy, bạn có thể vào thăm khu Phủ Chủ tịch - Nhà sàn - Chùa Một cột, các nơi này mở cửa sáng và chiều. Các bảo tàng ở Hanoi thường đóng cửa vào ngày thứ Hai hàng tuần.
Tạm thời như vậy để bạn tham khảo thêm.

- Nếu đi Ninh Bình theo dạng tự do, không đi theo tour thì bạn có thể tham khảo tại: http://binhduongphuot.wordpress.com/201009mienbac/

- Mình đã từng đi theo lịch trình Sapa - Hà Nội - Yên Tử - Hạ Long như sau:
+ Tối đi xe lửa từ Sapa về Hà Nội, ra bến xe đi xe khách tuyến Hạ Long, đi đến Uông Bí xuống xe ngay ngã 3 đường rẽ vào Yên Tử, tại ngã 3 đó có nhiều xe ôm, đi xe ôm vào Yên Tử. Hồi mình đi năm 2006, giá xe ôm khoảng 20 - 30 chục ngàn, khoảng 5-10 km gì đó (không nhớ rõ lắm) đến chân Núi, ở đây có quán cơm và phòng trọ (phòng trọ nhỏ, không nên nghỉ đêm tại đây).
+ Sau khi lên Yên Tử - lúc xuống đến chân núi là 12 giờ, đi xe ôm ra lại ngã 3, đón xe đi Hạ Long.
+ Khoảng 17 giờ đến Hạ Long, có thể nghỉ tại khách sạn Vườn Đào.
+ Hôm sau đi chơi Vịnh Hạ Long.
+ Hôm sau nữa mình đi Móng Cái, địa đầu tổ quốc, chiều về Đồ Sơn (hay Hà Nội tùy bạn).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back