What's new

[Hỏi đáp] Xin hỏi về phượt xuyên việt.

minhdinhls

Phượt tử
Chào các bác ạ. Tình hình là sau đợt dịch này, 2 vợ chồng em định phượt xuyên việt 1 chuyến bằng oto gia đình với hành trình xuất phát như sau
  • điểm đầu: Hữu Nghị Quan (tỉnh Lạng Sơn) - Điểm đầu QL1A
  • điểm cuối: Cà Mau ( điểm cuối QL 1A)
hành trình chỉ có 2 vợ chồng, 3 cháu nhỏ sẽ gửi ông bà nội/ngoại.
- Với phương tiện là xe oto. Cả em và vợ em đều lái tốt, như vậy gọi là có 2 tài xế thay nhau.
em muốnđiđể biết con người, phong tục tập quán của các vùng miền, đặc sản & các món ăn dân tộc đặc trưng. (vì muốnđi trải nghiệm. bởi Huế, Đà nẵng, nha trang, sài gòn.... em cũng đã vào rồi. nhưng vào bằng máy bay du lịch nên không hiểu rõ nên muốn phượt 1 chuyến)
Mong các bác cho em xin lịch trình ạ. Càng chi tiết càng tốt. Em cảm ơn!

Chào các bác ạ. Tình hình là sau đợt dịch này, 2 vợ chồng em định phượt xuyên việt 1 chuyến bằng oto gia đình với hành trình xuất phát như sau
- Với phương tiện là xe oto. Cả em và vợ em đều lái tốt, như vậy gọi là có 2 tài xế thay nhau.
em muốnđiđể biết con người, phong tục tập quán của các vùng miền, đặc sản & các món ăn dân tộc đặc trưng. (vì muốnđi trải nghiệm. bởi Huế, Đà nẵng, nha trang, sài gòn.... em cũng đã vào rồi. nhưng vào bằng máy bay du lịch nên không hiểu rõ nên muốn phượt 1 chuyến)
Chào bạn. Với câu hỏi của bạn thì tui nghĩ khó có người trả lời được vì sẽ rất dài, không ai biết hết được. Chỉ có chút góp ý cho bạn:
  • Muốn biết hết Văn hóa vùng miền thì chuyến đi của bạn sẽ mất khoảng ít nhất 2 tháng (ít nhất mỗi tỉnh ở lại 1 ngày tìm hiểu, bạn dự định qua bao nhiêu tỉnh thì nhân lên).
  • 2 vc đi ôtô, kinh phí ít nhất là 1 triệu/1 ngày (nhân lên 2 tháng sẽ có kinh phí dự tính).
  • Cuối cùng, đường đi rất dễ. Giờ đường quốc lộ 1A (ven biển) hoặc đường HCM đều đẹp, rộng thoáng, xe ôtô chạy thoải mái. Bạn chỉ cần tuân thủ tốc độ cho phép (xe có cái Vietmap thì quá tốt).
Đôi lời góp ý. Chúc chuyến đi tốt đẹp. (Nhớ là sau khi hết dịch nhé) 😙

2 tháng thì có thể dài quá, nhiều khi không sắp xếp được. Để hiểu thì đi bao nhiêu cũng được, hiểu nhiều hiểu ít chứ đâu cần hiểu hết trong 1 chuyến đi. Cứ thích đâu đi đó. Mình mới đi trước dịch bằng xe máy trong 10 ngày. Còn các bạn có bao nhiêu, muốn bao nhiêu thì cứ đi thôi, tuỳ thời gian, sức lực, công việc, tiền bạc. Ở đâu cũng hay cũng đẹp, ở đâu cũng được.

Một câu hỏi ko rõ ràng sẽ ko có đc câu trả lời rõ ràng.
Mục đích chuyến đi, khả năng kinh tế, nhu cầu trải nghiệm... mỗi người mỗi ý nên khó mà trả lời chung chung. Trừ khi bác mua đường, thích thì chạy ko thích thì nghỉ.

Bác ơi bác đã đi chưa? Theo em thì bác thử lên danh sách khoảng 10 tỉnh bác muốn ngủ đêm, và tính xem, ví dụ nếu đi thẳng theo trục đường quốc lộ 1A thì mình sẽ qua 31 tỉnh, dự định dừng ở tỉnh nào, tỉnh nào qua đêm tỉnh nào chỉ lướt qua thôi và lựa 2-3 điểm dừng tại mỗi tỉnh. Điều này sẽ giúp tránh dàn trải mất tgian và cũng mệt nữa
Chi phí thì tùy mức độ của nhà bác thôi nên cái này hơi khó tư vấn

Em cảm ơn hai bác rất nhiều. Dự định chuyến đi của em trong vòng từ 15 đến 20 ngày thôi ạ.
Còn kinh phí, thì 2 vợ chồng đi nên cũng không ngại đến khoản này lắm (không hoang phí là được)
vậy không rõ 15 ngày có bị ngắn quá không các bác nhỉ?

Chuẩn bị kĩ càng về sức khỏe, tinh thần cũng như kinh tế nha bác. Chúc bác thượng lộ bình an

Xem thêm : https://nonganson.xyz/2021/10/07/lan-man-ve-gu-ca-phe-viet-nam/

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,086
189,870
Latest member
binnne
Back